หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 36 จากทั้งหมด 36

กระทู้: เกียร์ออโต้ Sportronic ควรใช้ในการขับปกติหรือไม่ แล้วจะประหยัดมากกว่า D หรือไม่ รบกวนขอความรู้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: เกียร์ออโต้ Sportronic ควรใช้ในการขับปกติหรือไม่ แล้วจะประหยัดมากกว่า D หรือไม่ รบกวนขอความรู้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    อ่อ ตัวแปลอีกตัวคือ ปริมาณไฟของคันเร่งไฟฟ้า กระจ่างชัด ขอบคุณคร้าบบบบบบบบลงุเชษ บ๊วบๆ
    Cedia เป็นคันเร่งสาย เดาว่าจับจากองศาของปีกผีเสื้อเพราะมันมีเซ็นเซอร์อยู่อะ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: เกียร์ออโต้ Sportronic ควรใช้ในการขับปกติหรือไม่ แล้วจะประหยัดมากกว่า D หรือไม่ รบกวนขอความรู้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    Cedia เป็นคันเร่งสาย เดาว่าจับจากองศาของปีกผีเสื้อเพราะมันมีเซ็นเซอร์อยู่อะ
    ครับผมข้ามาที่ไทรทันเลย เพราะผมไม่อยากมีรถซำ้กะลุงเชษ อิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ munic ดูโพส
    ตามความรู้สึกที่ขับ cedia ในกรณีที่ขับลงเนินหรือสะพานหรือทางชัน ดูเหมือนว่ากล่องของเกียร์จะจับว่าช่วงเวลานั้น
    เรามีการเหยียบคันเร่งช่วยด้วยหรือเปล่า ถ้าเราไม่ได้เหยียบคันเร่งเลย ปล่อยขาออกจากคันเร่ง มีความรู้สึกว่าเกียร์จะเปลี่ยนลงมาเกียร์ต่ำให้เอง
    ที่รู้ได้เพราะสังเกตุจากรอบของเครื่องยนต์ที่มีการสวิงสูงขึ้น หรือถึงแม้ว่าเราจะมีการแตะคันเร่งบ้างเบาๆ เข้าใจว่าเกียร์คงมีการเอาผลจากการแตะคันเร่งมากน้อย
    มาร่วมกับความเร็วที่เกิดขึ้นแล้วมาเปลี่ยนเกียร์ให้สัมพันธ์กันมากกว่าครับ
    สมัยใช่เจ้าck-2ออโตพอยกคันเร่ง แตะเบรคมันก็เชนลงเห็นๆเลยครับ แต่ในไทรทั่นไม่ครับน้าเชษฐ์

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ
    2.5 5at

User ID
    33314
    Status
    โพส
    19

สอบถามน้าๆที่ใช้สปอตโทรนิคนิดนึงครับไม่เคยขับสปอตโ ทรนิคในไทรทันกับเขา โฟกัสไปที่ เวลาขับ ลงเนินสูงๆ ดอยอะครับ เราใช้สปอตโทรนิคตบลงเพื่อลดเกียต่ำให้เกิดเอนจินเบร ค ถามว่า เวลาลงเนิน รถมันไหลลงเร็วเรื่อยๆตามแรงโน้มถ่วงถ้าไม่เลี้ยงเบร คช่วย แล้วเกียโต้มันฉลาดมันจะมองว่ารถเร็วขึ้นแล้วเปลี่ยน เป็นเกียสูงเลย .... มันเป็นอย่างนี้ไหมครับ ถ้าไม่เป็นก็โอเค ถ้าเป็น เราก็ต้องคอยตบมันลงอยู่อย่างนั้นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับน้าๆ พอดีกำลังจะไปคบน้องเกียตัวนี้อยู่ ครับ
    เกือบใช่ครับ คือว่าเวลาลงเขารถมันจะวิ่งเร็วใช่ป่ะ เกียร์ออโต้ก็จะปรับเปลี่ยนเกียร์ตามความเร็วรถตามปรกติ ทีนี้เราก็ต้องคอยแตะเบรกเพื่อชะลอรถแล้วเจ้าเกียร์ออโต้ถึงจะลดเกียร์ลง ตามความเร็ว ปัญหาก็คือ ถ้าเป็นอย่่างปายหรือแม่ฮ่องสอน ระยะทางมันยาว การแตะเบรกตลอดจะทำให้เบรกร้อน แล้วจะเบรกไม่อยู่ หรือที่เรียกว่าเบรกแตก ดังนั้นเราจึงควรใช้ sportonic ในจังหวะขึ้น-ลงเขา ให้ลดเกียร์ลงต่ำ เกียร์จะดึงกำลังเครื่องยนต์ไว้ไม่ให้วิ่งเร็วเกิน หรือที่เรียกว่า engine brake ทำให้เราไม่ต้องเหยียบเบรกตลอดเวลา แตะๆตอนเข้าโค้งก็พอ ที่สำคัญเวลาลงเขาอย่าแตะเบรกตลอดนะครับ อันตราย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ครับผมข้ามาที่ไทรทันเลย เพราะผมไม่อยากมีรถซำ้กะลุงเชษ อิอิ
    คุยข้ามสายพันธ์กันซะละ แต่ไม่เป็นไรเรื่องเดียวกัน 555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    สมัยใช่เจ้าck-2ออโตพอยกคันเร่ง แตะเบรคมันก็เชนลงเห็นๆเลยครับ แต่ในไทรทั่นไม่ครับน้าเชษฐ์
    ผมก็เดาๆเอาอะครับป๋า แต่ก็เคยขับ ฟ้าจรัส ของลุงนัทอยู่ มันก็ฟิลลิ่งเดียวกันอะครับป๋า Triton Auto กับ Cedia CVT ส่วนตัว CK2 มันน่าจะเป็นระบบที่เก่ากว่าอะครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

feel เหยียบเบรคแล้วรีบเชนต่ำหัวทิ่มเอง เป็นอะไรที่โบราณจริงๆครับ เคยผ่านมาแล้ว เจอออโต้ยุคนี้ค่อยยังชั่ว

User ID
    35650
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekkawat12 ดูโพส
    sportonic ใช้เวลาจะเร่งแซงในเวลาที่กระทันหันหรือเร่งด่วน แต่ถ้าแซงธรรมดาแค่กดคันเร่งที่เกียร์ D ก็พอในกรุงเทพฯไม่จำเป็นต้องใช้ และใช่เวลาขึ้นลงเขา หรือทางชันมาก เนื่องจากว่าเกียร์ออโต้เวลาลงเขาจะไม่สามารถควบคุมความเร็วได้หรือที่เรียกว่า การทดเกียร์ เนื่องจากออโต้จะเปลี่ยนเกียร์ตามความเร็วรถ ถึงเปลี่ยนก็จะไม่ทันใจขณะลงเขา ทำให้รถวิ่งเร็ว ต้องแตะเบรกช่วยตลอด อันตราย ฉะนั้นเราจึงต้องควบคุมเกียร์ด้วยตัวเองคือเปลี่ยนเป็น sportonic แต่ต้องขับเกียร์ธรรมดาเป็นสักหน่อยนะครับ จะเข้าใจจังหวะเปลี่ยนเกียร์ที่ถูกต้อง
    เห็นด้วย ครับ ใช่เวลา ลงเขา ก็พอ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ munic ดูโพส
    คุยข้ามสายพันธ์กันซะละ แต่ไม่เป็นไรเรื่องเดียวกัน 555

ผมก็เดาๆเอาอะครับป๋า แต่ก็เคยขับ ฟ้าจรัส ของลุงนัทอยู่ มันก็ฟิลลิ่งเดียวกันอะครับป๋า triton auto กับ cedia cvt ส่วนตัว ck2 มันน่าจะเป็นระบบที่เก่ากว่าอะครับ
    ไม่มากจนรู้สึกได้ชัดเจนครับน้าเชษฐ์ถ้าไม่สังเกตไม่ รู้เลยครับที่ผมรู้ก็พยายามสังเกตมัน ลงแค่เล็กๆจิ๊กเดียวไม่ได้ถึงกะหัวทิ่มอั้นไม่ใช่ที่ผมพูดถึง
    แต่ในเจ้าตัวโฟคันผมนี่มีกล่องแต่ไม่มีดึง
    แบบck2และที่จริงอยากให้มีแบบนั้นมากกว่าชอบครับชอบ

User ID
    33947
    Status
    โพส
    64

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเหมือนไป ขึ้น-ลง เขามาเลยครับน้า ของผมจะใช้ช่วงออกตัวใหม่ๆ กับในซอยที่เบรคบ่อยล่ะครับ

User ID
    45117
    Status
    โพส
    5

ผลเคยลอง Sportronic ตอนวิ่งสาย ลำปาง-เด่นชัย ยอมรับว่าไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่ครับ เเต่ตัว Triton Plus VG 178 HP ไม่ต้องใช้ก็เเซงได้สบายนะครับ คลิกดาวน์เบาๆ หลังก็ติดเบาะเเล้วครับ อิอิ

User ID
    36333
    Status
    โพส
    31

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekkawat12 ดูโพส
    sportonic ใช้เวลาจะเร่งแซงในเวลาที่กระทันหันหรือเร่งด่วน แต่ถ้าแซงธรรมดาแค่กดคันเร่งที่เกียร์ D ก็พอในกรุงเทพฯไม่จำเป็นต้องใช้ และใช่เวลาขึ้นลงเขา หรือทางชันมาก เนื่องจากว่าเกียร์ออโต้เวลาลงเขาจะไม่สามารถควบคุมความเร็วได้หรือที่เรียกว่า การทดเกียร์ เนื่องจากออโต้จะเปลี่ยนเกียร์ตามความเร็วรถ ถึงเปลี่ยนก็จะไม่ทันใจขณะลงเขา ทำให้รถวิ่งเร็ว ต้องแตะเบรกช่วยตลอด อันตราย ฉะนั้นเราจึงต้องควบคุมเกียร์ด้วยตัวเองคือเปลี่ยนเป็น sportonic แต่ต้องขับเกียร์ธรรมดาเป็นสักหน่อยนะครับ จะเข้าใจจังหวะเปลี่ยนเกียร์ที่ถูกต้อง
    ถูกต้องครับ เวลาลงเขา จะเห็นชัดสุด ลงเกียร์ช่วยให้รถไม่วิ่งเร็วเกินไป ไม่ต้องแตะเบรกมากด้วย

User ID
    33314
    Status
    โพส
    19

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    สอบถามน้าๆที่ใช้สปอตโทรนิคนิดนึงครับไม่เคยขับสปอตโทรนิคในไทรทันกับเขา โฟกัสไปที่ เวลาขับ ลงเนินสูงๆ ดอยอะครับ เราใช้สปอตโทรนิคตบลงเพื่อลดเกียต่ำให้เกิดเอนจินเบรค ถามว่า เวลาลงเนิน รถมันไหลลงเร็วเรื่อยๆตามแรงโน้มถ่วงถ้าไม่เลี้ยงเบรคช่วย แล้วเกียโต้มันฉลาดมันจะมองว่ารถเร็วขึ้นแล้วเปลี่ยนเป็นเกียสูงเลย .... มันเป็นอย่างนี้ไหมครับ ถ้าไม่เป็นก็โอเค ถ้าเป็น เราก็ต้องคอยตบมันลงอยู่อย่างนั้นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับน้าๆ พอดีกำลังจะไปคบน้องเกียตัวนี้อยู่ ครับ
    เวลาขึ้นเขา ลงเขา เราเปลี่ยนมาใช้ sportronic ใช่ป่ะ มันก็คือเราเปลี่ยนมาขับเกียร์ธรรมดาแล้ว เพียงแต่เราไม่ต้องเหยียบคลัช เท่านั้นเอง เพราะฉะนั้น เราต้องเป็นคนควบคุมเกียร์เองทุกช่วงความเร็ว รถจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้เราต้องเป็นคนเปลี่ยนเอง

User ID
    33314
    Status
    โพส
    19

เอาตั้งแต่แรกเลย ก็คือเราเลือกที่จะออกรถเกียร์ออโต้แล้ว ก็ควรใช้มันให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์สูงสุด สำหรับปัญหาคาใจ ผมแนะนำอย่างงี้คับ
    1.ขับปรกติใช้เกียร์ออโต้ปรกติ
    2.รถติดๆช่วงเวลาเร่งด่วน ประเภท กระดึ๊บๆ เปลี่ยนมาใช้ sportronic เพราะเีกียร์ออโต้มันจะไม่ค่อยเปลี่ยนเกียร์ให้ หรือจะอืดสักหน่อยเวลาออกตัว แต่ใช้ออโต้ก็ได้ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด
    3.ขึ้น-ลงเขา ทางลาดชัน อันนี้แนะนำให้ใช้ sportronic เลย เพราะต้องเพิ่มลดเกียร์เองตลอดเวลา และอื่นๆ
    ผมว่าถ้าเรารู้จักว่าสถานการณ์ไหนควรใช้เกียร์อะไรมันก็น่าจะทำให้เราใช้ประโยชน์จากรถคันเก่งได้อย่างคุ้มค่าที่สุด
    ส่วนที่ถามว่าควรใช้ในการขับปรกติหรือไม่ จริงๆแล้วก็ใช้ได้ไม่ผิดอะไร แต่อย่าลืมว่า ทุกครั้งที่เราเปลี่ยนเกียร์เองด้วยมือใน sportronic มันย่อมเกิดการสึกหรอเอาง่ายๆนับเป็นครั้งเลย ถ้าเกียร์ออโต้ระบบมันจะเปลี่ยนเกียร์เอง อัตราการสึกหรอย่อมน้อยกว่าเปลี่ยนด้วยมือแน่นอน นั่นก็คือผลของอายุการใช้งานของเกียร์เรานั่นเอง

User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

เอาตั้งแต่แรกเลย ก็คือเราเลือกที่จะออกรถเกียร์ออโต้แล้ว ก็ควรใช้มันให้คุ้มค่าและเกิดประโยชน์สูงสุด สำหรับปัญหาคาใจ ผมแนะนำอย่างงี้คับ
    1.ขับปรกติใช้เกียร์ออโต้ปรกติ
    2.รถติดๆช่วงเวลาเร่งด่วน ประเภท กระดึ๊บๆ เปลี่ยนมาใช้ sportronic เพราะเีกียร์ออโต้มันจะไม่ค่อยเปลี่ยนเกียร์ให้ หรือจะอืดสักหน่อยเวลาออกตัว แต่ใช้ออโต้ก็ได้ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด
    3.ขึ้น-ลงเขา ทางลาดชัน อันนี้แนะนำให้ใช้ sportronic เลย เพราะต้องเพิ่มลดเกียร์เองตลอดเวลา และอื่นๆ
    ผมว่าถ้าเรารู้จักว่าสถานการณ์ไหนควรใช้เกียร์อะไรมันก็น่าจะทำให้เราใช้ประโยชน์จากรถคันเก่งได้อย่างคุ้มค่าที่สุด
    ส่วนที่ถามว่าควรใช้ในการขับปรกติหรือไม่ จริงๆแล้วก็ใช้ได้ไม่ผิดอะไร แต่อย่าลืมว่า ทุกครั้งที่เราเปลี่ยนเกียร์เองด้วยมือใน sportronic มันย่อมเกิดการสึกหรอเอาง่ายๆนับเป็นครั้งเลย ถ้าเกียร์ออโต้ระบบมันจะเปลี่ยนเกียร์เอง อัตราการสึกหรอย่อมน้อยกว่าเปลี่ยนด้วยมือแน่นอน นั่นก็คือผลของอายุการใช้งานของเกียร์เรานั่นเอง
    ขอเพิ่มเติมนะครับ อีกกรณีที่จะใช้ประโยชน์ของ Sportronic ได้ก็คือใช้ในการช่วยเบรคในกรณีที่มีการเบรคกระทันหันครับ

User ID
    47353
    Status
    โพส
    11

เท่าที่ทราบมา sportronic ใช้ตอนแซงครับ เหมือน m12 ที่มี overdrive แต่ตัว m13 จะมีsportronic มาแทน แต่ไม่มี overdrive

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้