สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

กระทู้: สอบถามเรื่องการดูแลรักษา triton เครื่องเบนซิน ติด lpg ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

มาตรฐาน สอบถามเรื่องการดูแลรักษา triton เครื่องเบนซิน ติด lpg ครับ

อยากถามท่านผู้รู้ทุกท่าน...
    ว่ามีวิธีการดูแลเจ้า ไทรทั่น 2.4 เบนซิน ติด LPG อย่างไรให้อยู่กับเราไปนานๆครับ
    เมื่อวันก่อน รถเก๋ง chef cruz ของพี่ชายที่ติดก้าซ lpg วิ่งมาปีกว่าๆ ตกประมาณ 60,000 km ต้องผ่าเครื่องเปลี่ยนลูกสูบ กับ แหวนใหม่ทั้งชุด หมดเงินโดยคร่าวก้อ 30,000 บาทขึนไป สาเหตุก็มาจะน้ำมันเครื่องแห้งครับ แต่น้ำมันเครื่องมันแห้งเพราะอะไรยังหาข้อสรุปไม่ได้ โชคดีที่พี่ชายไม่ค่อยขัดสนเรื่องเงินซักเท่าไหร่ เลยสบายๆครับ
    สำหรับตัวผมแล้วไม่อยากให้เจ้าไทรทั่นผมเป็นแบบรถพี่ชายครับ เลยอยากรบกวนถ้าทุกๆท่านครับ
    ท่านใดที่วิ่งมาแล้ว 200,000-300,000 km ช่วยแนะนำด้วยครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องการดูแลรักษา triton เครื่องเบนซิน ติด lpg ครับ

น้าก็อย่าให้น้ำมันเครื่องแห้งสิครับ ถ้าแห้งเนี่ยเครื่องเทวดามาจากดาวอังคารก็พัง

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องการดูแลรักษา triton เครื่องเบนซิน ติด lpg ครับ

ครับ...แต่มันแห้งเพราะอะไรนะซิครับ...มันแห้งเร็วมาก กว่าจะรู้ว่าน้ำมันแห้งเครื่องก้อไปซะล่ะ ระยะเวลา 2-3 สัปดาห์ไงแห้งเร็วขนาดนี้

User ID
    24131
    Status
    โพส
    116

ก็ต้องหมั่นตรวจเช็คระดับ ของเหลวต่างๆอยู่สม่ำเสมอ โดยเฉพาะเวลาจะเดินทางไกลๆ เรื่อง นมค.แห้ง ก็คงจะมีที่รั่วออกล่ะครับ บางที ร้านที่ไปถ่าย นมค. ขันน้อตไม่ดี หรือ ใส่กรองไม่ดีก็รั่วออกได้ครับ หลังถ่าย นมค. ก็ก้มดูสักนิดว่ามันแน่นดีหรือเปล่า ใส่ใจครับ อุ่นใจกว่า

User ID
    13797
    Status
    โพส
    23

สาเหตุมันก็หลายอย่างครับที่ทำให้น้ำมันเครื่องแห้ง ต้องดูรอยรั่วซึม ฝาเครื่อง ฝาสูบ ความร้อนของเครื่องยนต์ก็มีผลครับ ถ้าต้องดูแลก็ น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็น ปั๊มน้ำ ปี๊มน้ำมันเครื่อง ส่วนนี้สำคัญนะครับเพราะเป็นสาเหตุให้สูบติด ผมตรวจทุกวันครับทั้งน้ำมันเครื่องและน้ำหล่อเย็นถ้าเดินทางไกลก็ตรวจละเอียดเลยครับ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

รถใหม่คงไม่ต้องกลัวเรื่องของน้ำเครื่องหรอกครับ ( ของมันใหม่อ่ะเนอะ ) แต่ก็ควรตรวจเช็คเรื่องของน้ำมันเครื่องอยู่เป็นประจำเพื่อความชัวร์นะครับ

ส่วนเรื่องการดูแลที่ต้องเน้นเป็นพิเศษของเครื่องติดแก๊สนะครับ ควรจะใช้น้ำเครื่องดีๆไปเลยนะครับ สังเคราะห์ 100% ไปเลยครับ ( ช่วยได้เยอะเลยครับ ) อย่าไปขี้เหนียวเรื่องนี้
    ส่วนเรื่องการสึกเหรอก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะต้องสึกเหรอกว่าเครื่องที่ใช้น้ำมันแน่นอน *** แต่มันมีวิธีให้เครื่องอยู่กับเราได้นานๆ คือเรื่องของการปรับตั้งวาล์วอยู่เป็นประจำคือทุกๆ 50,000 กิโลนะครับ
    ผมรับลองว่าอยู่กับได้เกิน 200,000-300,000 โลได้แน่นอน ( ขึ้นอยู่กับการขับของเราด้วยนะครับ )

เรื่องของการตั้งวาล์วที่ผมแจ้งมาตอนต้น ผมมีที่ทำแถวรัชดาครับราคาถูก 800-1500 บาทเองครับ ใช้เวลาทำประมาณครึ่งวัน แต่รอให้รถพ้นระยะประกันไปก่อนนะครับ เพราะถ้าเราแกะเครื่องในระยะประกัน 100,000 โลหรือ 3 ปี ถือว่าการประกันจบลงทันทีครับ

เรื่องปัญหาของแก๊ส การตั้งวาล์ว ปัญหาต่างปรึกษาได้ครับ เพื่อนผมเปิดอู่แก๊สอยู่ครับไม่ต้องกลัวเลยครับ รถผมเองไม่เคยกลัวเลยวอมเครื่องน้ำมันช่วงเช้า จากนั้นแก๊สวิ่งแก๊สเลย 100% ทุกวันนี้วิ่งไปประมาณ 15,000 โลชิวๆเลยครับ

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากครับ...ว่าแต่น้าๆใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนกันบ้าง...โชว์รูปกันหน่อย

User ID
    21789
    Status
    โพส
    49

ของผม ใช้ ngv ผม เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุก 5000 โล ไม่รุ้ ช่วยได้ เปล่า ที่เหลือ ก้อ ดูแลรักษาปรกติ ครับ

User ID
    24131
    Status
    โพส
    116

ใช้ 5000 โลเหมือนกัน เปลี่ยนข้างนอกเมื่อเลขไมล์ อยู่กลางระยะ ครบระยะเข้าศูนย์เอาการันตีไว้ก่อน หมดระยะการันตีก็จะไม่เข้าแล้วครับ ของผม lpg ครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fasai ดูโพส
    ของผม ใช้ ngv ผม เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุก 5000 โล ไม่รุ้ ช่วยได้ เปล่า ที่เหลือ ก้อ ดูแลรักษาปรกติ ครับ
    ใช้น้ำมันเครื่องที่เป็นสังเคราะห์ดีกว่านะครับ เปลี่ยนที่ 10,000 โล ก็ได้ สารที่เติมลงไปในน้ำมันเครื่องสังเคราะห์จะปกป้องรักษาเครื่องยนต์ได้เต็มที่ตลอดการใช้งานมากกว่านะครับ ผมจะยกตัวอย่างเช่น ข้าวเปล่า เปรียบเสมือนน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาหรือกึ่งสังเคราะห์ สารที่ได้ก็เท่าที่ข้าวเปล่าจะมีให้ได้ ถ้าเป็นข้าวเปล่าราดกระเพราเติมไข่ดาว ก็เปรียบเสมือนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 % คิดว่าข้าวเปล่าแบบไหนจะให้สารอาหารหรือวิตามินมากว่ากันครับ บางท่านบอกใช้น้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาและเปลี่ยนบ่อย เป็นความคิดเมื่อ 20 ปีที่แล้ว แต่สมัยนี้เทคโนโลยีไปถึงไหนแล้ว ดวงจันทร์ก็เหยียบมาแล้ว ตอนนี้จะไปเหยียบดาวอังคารอีกแล้ว ลองหากระทู้เก่ามีเยอะครับข้อมูลเรื่องการดูแลรักษามีแต่น้าๆเก่งในคลับตอบไว้เยอะ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=42458

หัวข้อเดียวกันเป๊ะเลยครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ผมแอลพีจีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่20000โลครับ(สังเคราะห์) ถ้ากึ่งเปลี่ยนที่10000โล

ข้อมูลกระทู้