สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: ต้องตรวจรับรถ ก่อน หรือ หลัง ติดตั้งอุปกรณ์แต่ง ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

Question ต้องตรวจรับรถ ก่อน หรือ หลัง ติดตั้งอุปกรณ์แต่ง ครับ

สวัสดีครับน้าๆ ผมมือใหม่ครับ ไม่เคยมีรถมาก่อน มีเรื่องสงสัยกรณีแบบนี้ครับ

- ถ้าเซลล์แจ้งว่ารถมาแล้ว เราต้องไปตรวจเช็ครถก่อนหรือหลังติดตั้งอุปกรณ์ตกแต่งรถครับ

- กรณีเซลล์ติดตั้งกระบะไลน์เนอร์มาแล้ว เราจำเป็นต้องตรวจสอบพื้นกระบะเดิมที่เป็นเหล็กด้วยรึเปล่า กลัวว่ากระบะจะมีตำหนิครับ หรือว่ามีวิธีการตรวจสอบยังไงครับ

- เมื่อรับรถมาแล้ว เราควรติดตั้งอุปกรณ์ป้องกัน+ถ่วงเวลาขโมย อะไรบ้างครับ ที่คิดไว้ ก็พวกล็อคเบรคคลัช สัญญาณกันขโมย

ปล. ยังรอความหวังจากเซลล์ลมๆแล้งๆครับ ( plus vg mt ดำ )

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ต้องตรวจรับรถ ก่อน หรือ หลัง ติดตั้งอุปกรณ์แต่ง ครับ

1.รอให้0ติดตั้งอุปกรณ์เสร็จก่อนก็ได้ 2.เราต้องมาถอดดูเองที่บ้าน 3.ติดมากเท่าไรก็ยิ่งดี

User ID
    32543
    Status
    โพส
    80

มาตรฐาน ตอบ: ต้องตรวจรับรถ ก่อน หรือ หลัง ติดตั้งอุปกรณ์แต่ง ครับ

ของผมที่ได้รถมาน่ะครับ เชลล์แจ้งว่ารถมาแล้วโดยบอกว่าได้เลขตัวถังรถมาก่อน(หรือเปล่าจำไม่ได้)หลังจากนั้นประมาณ 2-3 วัน ก็จะนัดวันรับรถหลังจากติดอุปกรณ์ของแถมเสร็จแล้วแต่ขอแนะนำน้าถ้ามีเวลาว่างให้ไปดูรถก่อนว่ามาจริงหรือเปล่าครับ...เพื่อความแน่นอน

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

ถ้าเป็นไปได้เรื่องแมกไลน์เนอร์ ถ้าได้ตรวจรถก่อนติดก็จะดี แต่เด่าว่า 90% ขึ้นไป ไม่ได้เช็คตรงนี้ อีกอย่างว้นที่เซลแจ้งว่ารถมาแล้ว ก็เป็นวันที่เราไปดูรถไม่ได้เพราะอ้างว่าอยู่ในขั้นตอนติดตั้งของแถมต่างๆ วันนัดรับรถจึงเป็นวันที่รถติดตั้งอุปกรณ์มาพร้อมแล้ว ก็ตรวจกันตรงนั้นอ่ะ ตรวจให้ละเอียด สำคัญต้อง "ใจเย็น" อย่าดีใจอยากได้รถ ให้คิดเสียว่าอย่างไรก็ตามเราก็ต้องได้รถอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นขั้นตอนการตรวจรับให้ใจเย็นๆ ของแถมพวกติด ปะ ด้วยกาว ก็ลองเอามือแกะ แงะเบาๆ ดูสักหน่อยว่ากาวแน่นหนาดีหรือไม่ ขอแถมพวกอิเลคทรอนิค ก็ให้เซลสาธิตให้ดูด้วย นอกนั้นแล้วแต่ดวงจริงๆ เพราะถึงใจจะเย็นอย่างไร มันต้องมีหลุดบ้าง ของเราก็ว่าตรวจดีแล้วใช้เวลารับรถสองชั่วโมงกว่า เรื่อยๆ ใจเย็นๆ กินข้าวไปจากบ้าน ไม่รีบร้อน ใช้ไปสองวันเบ้าหลุมประตูหลุดล่ะ ต้องหากาวสองหน้ามาติดเอง บางอย่างทำใจ ซื้อรถไม่ได้ซื้อที่ของแถมหรอก ลึกๆ เราอยากได้สมรรถนะ จิงป่ะ....

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ถูกต้องครับ บางที่คิดว่่าเราละเอียดแล้วแต่ก็ต้องมีบ้างครับ ขอบอก

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

ได้มาแล้วคับ
    สรุป เซลล์ติดไปก่อนซะงั้น(ลายเนอร์,ฟิล์ม,เบาะหนัง,กล้องหลัง) ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรเลย
    เหลือที่ยังไม่ติดแต่มีของแล้ว กันสาด,กันแมลง,เบ้ามือจับไปติดที่ร้าน (เซลล์ก็เลยพาไปติดคับ)

ออกจากศูนย์ ล้างมาอย่างดำ-เงา-หล่อ สักบ่ายๆแก่ๆ ฝนตกซะงั้น(หนักด้วย) เซ็งเลยคับ

ปล.สงสัยครับ
    1. ปกติศูนย์จะเติมน้ำมันให้เท่าไหร่ กรณีไม่ได้แถมฟรีน้ำมันครับ
    (ออกจากศูนย์ได้ประมาณ 3-4 กม ผมแวะเติมทันที 2,070 บาท ที่ 30.49/ลิตร ได้มาประมาณเกือบๆ 68 ลิตร ทำไมศูนย์ให้มาน้อยจัง)
    2. เลขไมล์ก่อนขับออกจากศูนย์เท่าไหร่กันเหรอครับ
    ( ผมอยู่ที่ประมาณ 43-46 กม จากศูนย์วิ่งกลับถึงบ้านจนลานจอด เลขไมล์ปัจจุบัน 104 กม )

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมตอนรับรถไมล์แค่1.5กิโลเอง ไม่มีคันไหนเป็น0 หรอกครับ ตัวเลขที่ขึ้น43-46กม.นั้นน่าจะมาจากเซลล์เอารถเราไปติดตั้งอุปกรณ์ตกแต่งที่ร้านครับ ถ้าไม่มีร่องรอยขดขีด บุบ ครูด ก็ไม่ต้องกังวลใจไปครับ เครียดเปล่าๆ ส่วนน้ำมันตามปกติจะแถมมาไม่เกิน20ลิตรครับ นอกจากเซลล์จะใจดีจัดโปรน้ำมันเต็มถังให้ครับ

ข้อมูลกระทู้