สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

มาตรฐาน รถเกียร์ a/t เวลาติดไฟแดงควรเข้าเกียร์อะไร?

วันนี้เราเอาทิปที่เหมือนจะเป็นเรื่องเล็กๆ แต่สำคัญไม่แพ้ส่วนอื่นมาฝากเพื่อนๆ กันครับ คนส่วนใหญ่แล้วเวลาขับรถพอไฟแดงจอดบางคนก็เข้าจอดโดยใช้ ตัง N บางคนก็ใช้ตัว D แล้วเหยีบเบรคค้างเอาไว้ หรือไม่ก้อเข้าตัว P ไว้เลย สรุปว่าทั้ง 3 ขั้นตอนที่กล่าวมาข้างต้นนั้น

ไม่ผิดทั้ง 3 วิธีครับ แล้วแต่ความสะดวก

วิธีที่ดีที่สุดก็คือ...

• เมื่อจอดรถการเคลื่อนตัวอยู่นั้น ไม่จำเป็นต้องปลดเกียร์จาก D ไป N ปล่อยเอาไว้ที่ D แล้วขึ้นเบรกมือห้ามล้อเอาไว้แทนการเหยียบเบรก พอจะออกรถอีกครั้งก็ปลดเบรกมือลง เหยียบคันเร่งนำรถเดินทางต่อไปได้ทันที
    • การเปลี่ยนเกียร์ระหว่าง N กับ D บ่อย ๆ เป็นการใช้เกียร์อัตโนมัติให้ไม่เป็นอัตโนมัติ และมีโอกาสที่การจับและปล่อยของคลัตช์กับแบนด์เบรกในเกียร์อันเกิดขึ้นทุกครั้งของการเข้าเกียร์แบลที่ว่านี่ ทำให้ทั้งสองอย่างสึกหรอลงไปเร็วกว่าได้ทีเดียว ไม่จำเป็นต้องเข้าเกียร์ว่าง เพราะเกียร์อัตโนมัติจะลดแรงฉุดลากลงให้อยู่เองแล้ว ใช้เบรกมือก็พออย่าลืมตรวจเช็กเบรกมือให้อยู่ในสภาพใช้งานได้ดี และคล่องตัวด้วยก็แล้วกัน ไม่จำเป็นต้องเข้าเกียร์ P หรอกครับ เพราะเราไม่ได้ลงจากรถไปไหน
    • อีกทั้งหากเข้าเกียร์ P เอาไว้ เกิดมีรถมาชนรถเรามาว่าจะทางหน้าหรือหลังก็ทำให้เกียร์เสียหายได้ รวมทั้งเมื่อถึงเวลาจะออกรถก็ต้องดึงคันเกียร์ผ่านจังหวะถอยหลัง ซึ่งแม้จะไม่เป็นไรเพราะเหยียบเบรกอยู่ก็เสียเวลาเปล่า ๆ ในกรณีที่ต้องลงจากรถ เช่นไปเปิดประตูบ้านเอง หรือทำธุระใดในเวลานานเท่าไรก็ตาม เอาเพียงแค่ลงจากรถแต่ไม่ใช่ในช่วงคับขัน เช่นข้างถนนบนทางด่วนแล้ว ผมคิดว่าจังหวะ P กับเบรกมือน่าจะปลอดภัยที่สุด

Credit : http://bbznet.pukpik.com

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: รถเกียร์ a/t เวลาติดไฟแดงควรเข้าเกียร์อะไร?

ขอบคุณครับ...ส่วนใหญ่ผมจะ p ตลอด เเถมดึงเบรคมือด้วย อันนี้ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือปล่าวครับ (อันนี้ขึ้นอยู่ว่าจอดนานรึปล่าวด้วยครับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33314
    Status
    โพส
    19

มาตรฐาน ตอบ: รถเกียร์ a/t เวลาติดไฟแดงควรเข้าเกียร์อะไร?

ตามด้านบนครับ
    แต่ถ้าติดไฟแดงนานก็มาอยู่ที่ n แต่ถ้าติดไม่นานก็ d แล้วก็เหยียบเบรกหรือดึงเบรกมือ ตามสะดวก
    ถ้าจอดสนิทคือลงจากรถไปไหนมาไหนก็ p + เบรกมือ แล้วดับเครื่อง ถ้าอยู่ในห้างจอดซ้อนคันก็ n ไม่ต้องดึงเบรกมือ

User ID
    15589
    Status
    โพส
    162

ขอบคุณมากเลยครับ ^^

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ใช้พลัสออโต้มาราวๆ 7 หมื่นโล เกียร์ p ไม่เคยใช้เลยครับ ไม่ว่า จอด ที่ไหน อิอิ เกีย d ถ้าโดนชนท้ายจังๆ ก็น่าจะเกิดความเสียหาย กับระบบภายในได้เช่นกัน รอท่านอื่นชี้แนะผมด้วยครับ ว่าถูกต้องหรือไม่

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ conman ดูโพส
    ใช้พลัสออโต้มาราวๆ 7 หมื่นโล เกียร์ p ไม่เคยใช้เลยครับ ไม่ว่า จอด ที่ไหน อิอิ เกีย d ถ้าโดนชนท้ายจังๆ ก็น่าจะเกิดความเสียหาย กับระบบภายในได้เช่นกัน รอท่านอื่นชี้แนะผมด้วยครับ ว่าถูกต้องหรือไม่
    ยังไงผมก็nครับแล้วขึ้นเบรคมือ แดงยาวมากๆเวลา280วิฯกว่าจะเขียว ยอมลองมา3คันไม่มีไรเสียสักคัน น้องสาวdล้วนในตัวซีวิคไดเมนชั่น1.7เรียบร้อยเช้ามาถึงขนาดออกตัวรถไม่เคลื่อน ครัชหมดไปล่ะก่อนแสนโลครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

เกิน10วิ ก็เปลี่ยนเป็นn แล้วครับ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

มาเก็บข้อมูลคร้าบบบ วันนึงอาจได้ใช้โต้....อิอิ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

เกียร์อะไรก็ได้ครับที่คิดว่าปลอดภัยทั้งตัวเราและคนอื่น

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

เกิน 20 วิ จัด n ปายย ค๊าบบบบบ

ข้อมูลกระทู้