สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: ขอข้อมูลหน่อยครับ..เบิ้ลเร่งรอบไปที่ 4500-5000 รอบ แล้วมันดังสปาร์ค ปุ๊งๆๆๆๆ ออกที่ปลายท่ออ่ะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน ขอข้อมูลหน่อยครับ..เบิ้ลเร่งรอบไปที่ 4500-5000 รอบ แล้วมันดังสปาร์ค ปุ๊งๆๆๆๆ ออกที่ปลายท่ออ่ะครับ

คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ) แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ
    ส่วนถ้าถามเรื่องอัตราเร่ง สำหรับผม ความรู้สึกผมนะ ผมว่ามาเนียนดีครับ ต้น กลาง ปลาย ตอนนี้สำหรับผมๆว่าโอเคเลยพอแระ ถ้าเปิดกล่องยกวิ่งคู่กับกล่องดันอ่ะครับ ส่วนไอ้อาการ สปาร์ค ออกท่อดัง ปุ๊งๆๆๆ เนี่ย จะเป้นเฉพาะถ้าเปิดกล่องยกโหมด 2-3 นะครับ ถ้าปิดกล่องยก เปิดแต่กล่องดัน จะไม่เป้นอ่ะครับ เลยอยากขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกเราที่มีความรู้หรือมีข้อมูลอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อรถหรือเกิดจากอาการผิดปกติ ผมจะได้ไปให้จูนเนอร์เค้าจูนลดลงมาอีกอ่ะครับ

ด้วยความเคารพครับ..

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยครับ..เบิ้ลเร่งรอบไปที่ 4500-5000 รอบ แล้วมันดังสปาร์ค ปุ๊งๆๆๆๆ ออกที่ปลายท่ออ่ะครับ

เสียงลั่นแบบนี้ วิ่งกระจายครับน้าตั้ว ใส่กล่องยกของตัวไหนครับ.....

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูลหน่อยครับ..เบิ้ลเร่งรอบไปที่ 4500-5000 รอบ แล้วมันดังสปาร์ค ปุ๊งๆๆๆๆ ออกที่ปลายท่ออ่ะครับ

กล่องมันตัดอย่าคิดมาก ก็อย่าไปเบิ้ลให้มันสุดขนาดนั้นดิ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น่าจะจูนยกมากไปรึเปล่าครับน้าตั้ว ยกจนมันเลยจุดระเบิดแล้วเกิดน้ำมันเหลือตกค้างเมื่อไปโดนความร้อนจะเกิดการระเบิดอีกรอบ ระวังเรื่องความร้อนสะสมด้วยครับถ้าเป็นอย่างที่ผมว่ามา ปกติแบบนี้เคยเห็นในรถเบนซินรุ่นเก่าๆตั้งไฟผิดจุดระเบิดผิดเกิดการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ หรือไม่ก็พวกสามล้อตุ๊กๆที่ติดแก้ส 555+ แต่ใน ดีเซล แต่งซิ่งอาการแบบนี้ก็มีครับถ้าจูนยกเลยจังหวะระเบิดไป

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มันน่าจะอาการรอบมันตัดอะป่าวน่า

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

เป็นแบบที่น้าจีบอกคับจูนกล่องยกเยอะไปหน่อยครับน้ำมันจุดระเบิดไม่หมดเกิดการตกค้าง อาการแบบนี้วัยรุ่นเค้าชอบกันส่วนมากดีแมกกะเชฟเค้าชอบพอตัดทีคนก็จะมองว่ามันเท่ห์ดี แต่ไม่นานก็เปิดฝากันเป็นแถว เพราะก้านคต การจูนแบบนี้เหมาะกับการวิ่งสนามครับ ถ้าวิ่งแบบบ้านๆเค้าจะไม่จูนแบบนี้กันจร้า แล้วยิ่งไทรตั้นด้วยนะไวเลยร่องแหวนน่ะ ความร้อนสะสมสูงจัด น้ำดันอีก ยังไงก็อย่าเล่นให้มันระเบิดบ่อยๆนะครับน้าตั้ว เดี๋ยวจะได้เปิดฝาเล่นบ่อยๆ อิอิ ยังไงแล้วกล่องยกก็มี2โหมดอยู่แล้ว จูนแบบบ้านๆโหมดนึง เอาแบบปั๊งๆเทห์ๆไว้โหมดนึง เผื่อไว้ขู่พวกวัยสะรุ่น งิงิ....

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

[QUOTE=กรุงเก่า;752359]คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ) แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ
    ส่วนถ้าถามเรื่องอัตราเร่ง สำหรับผม ความรู้สึกผมนะ ผมว่ามาเนียนดีครับ ต้น กลาง ปลาย ตอนนี้สำหรับผมๆว่าโอเคเลยพอแระ ถ้าเปิดกล่องยกวิ่งคู่กับกล่องดันอ่ะครับ ส่วนไอ้อาการ สปาร์ค ออกท่อดัง ปุ๊งๆๆๆ เนี่ย จะเป้นเฉพาะถ้าเปิดกล่องยกโหมด 2-3 นะครับ ถ้าปิดกล่องยก เปิดแต่กล่องดัน จะไม่เป้นอ่ะครับ เลยอยากขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกเราที่มีความรู้หรือมีข้อมูลอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อรถหรือเกิดจากอาการผิดปกติ ผมจะได้ไปให้จูนเนอร์เค้าจูนลดลงมาอีกอ่ะครับ

[/QUOT
    เบิ้ลแช่สัก 5 นาที เลยหมอ ปุ้งๆๆๆ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เหตุ...........ผมจูน กล่องดันรางที่ใช้ให้ พวกกัน จะ ปั้ง ตอนถอนคันเร่งครับ
    เนื่องจาก น้ำมันมันมากเกิน.... และ ....จุดระเบิดไม่หมด.... แล้วถูก ผลักใสให้ออกไป....จากห้องเผาใหม้...
    จึงวิ่งขี้มูกโป่ง...อมความร้อนไปตามท่อไอเสีย ... แต่ในท่อ ไม่มี อ๊อกซิเจนพอ......เลย วิ่งไปเงียบ ๆ ....
    พอเจออากาศที่ ท่อไอเสีย เลยขอร้องคำราม ซัด ปั้ง
    แล้ว...........ผลที่จะเกิดกับ ลูกสูบ ก็
    - หัวลูกสูบจะละลายได้
    เนื่องจาก อุณหภูมิที่หัวสูบสูง จากการเผาใหม้ที่ นานเกินไป
    หลังจากจังหวะระเบิด 40 องศาไปแล้ว ก็ยังลุกใหม้อย่างต่อเนื่อง ทำให้อุณหภูมิสูงตลอดเวลา
    (ที่จริง หลัง 30 องศากว่า ๆ ต้องใหม้ให้หมด )แต่กรณีนี้ คือ มีการเผาใหม้ ที่ เกิน bdc หรือจุดล่างสุดของการขึ้นลงลูกสูบ
    และยังคงลุกใหม้จนถึงจังหวะคาย แต่ไม่มีแรงและอ๊อกซิเจนไม่พอแล้วจึงวิ่งออกไปจากห้องเผาใหม้อย่าง อาลัยอาวร
    ( วนกลับไปอ่านข้างบนอีกที่ นั้นคือเหตุและผล อิอิ )
    คร่าว ๆ ราวนั้นจร้าาา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-08-2012 เมื่อ 18:28

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ) แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ

เล่นจูนซะรอบตัดมันก็ดังอย่างนั้นล่ะ ว่าแต่ว่า เรื่องที่แจ้งไปอ่ะ รออยู่นะ พี่เค้าถามถึงอยู่ ไม่อยากตามล่ะ เด๋วจะเสียความรู้สึกกัน ชั้นคนกลางลำบากใจว่ะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เหตุ...........ผมจูน กล่องดันรางที่ใช้ให้ พวกกัน จะ ปั้ง ตอนถอนคันเร่งครับ
    เนื่องจาก น้ำมันมันมากเกิน.... และ ....จุดระเบิดไม่หมด.... แล้วถูก ผลักใสให้ออกไป....จากห้องเผาใหม้...
    จึงวิ่งขี้มูกโป่ง...อมความร้อนไปตามท่อไอเสีย ... แต่ในท่อ ไม่มี อ๊อกซิเจนพอ......เลย วิ่งไปเงียบ ๆ ....
    พอเจออากาศที่ ท่อไอเสีย เลยขอร้องคำราม ซัด ปั้ง
    แล้ว...........ผลที่จะเกิดกับ ลูกสูบ ก็
    - หัวลูกสูบจะละลายได้
    เนื่องจาก อุณหภูมิที่หัวสูบสูง จากการเผาใหม้ที่ นานเกินไป
    หลังจากจังหวะระเบิด 40 องศาไปแล้ว ก็ยังลุกใหม้อย่างต่อเนื่อง ทำให้อุณหภูมิสูงตลอดเวลา
    (ที่จริง หลัง 30 องศากว่า ๆ ต้องใหม้ให้หมด )แต่กรณีนี้ คือ มีการเผาใหม้ ที่ เกิน bdc หรือจุดล่างสุดของการขึ้นลงลูกสูบ
    และยังคงลุกใหม้จนถึงจังหวะคาย แต่ไม่มีแรงและอ๊อกซิเจนไม่พอแล้วจึงวิ่งออกไปจากห้องเผาใหม้อย่าง อาลัยอาวร
    ( วนกลับไปอ่านข้างบนอีกที่ นั้นคือเหตุและผล อิอิ )
    คร่าว ๆ ราวนั้นจร้าาา
    เห็นภาพแม้หลับตา......ขอบคุณค่ะ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

http://www.youtube.com/watch?v=GAlT7SRkIrY
    น้าคับ เสียงที่ดัง แบบนี้มันคืออะไร เสียงมันโหดดีจัง แล้วเป็นอัตรายกับเครื่องไหม

ข้อมูลกระทู้