สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอก กับศูนย์

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35475
    Status
    โพส
    153

มาตรฐาน ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอก กับศูนย์

ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอกกับศูนย์หน่อยครับเรื่องความแตกต่างระหว่างคุณภาพกับราคาแล้วควรเลือกใช้แบบไหนยี่ห้ออะไรดีครับ ถ้าเป็นไปได้ขอเรื่องเฟืองท้ายกับเกียร์ด้วยนะครับ อิ อิอู่นอกกับศูนย์อันไหนดีกว่า และอันไหนถูกกว่าอ่ะครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอก กับศูนย์

คุณภาพไม่แตกต่างที่ต่างคือราคา น้ำมันที่0ใช้ก็คือน้ำมันเครื่องทั่วไปในตลาด

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอก กับศูนย์

ถูกกว่ากันเยอะ ไม่ว่าจะแบบกึ่งและแบบสังเคราะห์

ส่วนเกียร์กับเฟืองท้ายเบอร์เดียวกันครับ เบอร์90

ปตท. วาโวลีน อื่นๆๆๆๆ ตั้งแต่ออกรถมาผมถ่ายอู่ข้างนอกหมดครับ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb ตอบ: ขอความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องไทรทันระหว่างอู่นอก กับศูนย์

เรื่องราคาและค่าแรงที่ศูนย์บริการย่อมแพงกว่าอู่นอกอยู่แล้ว เรื่องคุณภาพอยุ่ที่เราเลือกถ้างบน้อยก็กึ่งสังเคราะเบอร์ 10W30 ถ้างบเยอะก็น้ำมันสังเคราะห์แท้เบอร์ 5W30 ไปเลย โมเลกุลลื่นกว่า ทนและคลายความร้อนได้ดีกว่า เสื่อมสภาพช้ากว่าและไม่ค่อยมีตะกอนน้ำมันสะสมในระยะยาว

น้ำมันเกียร์แนะนำใช้ของมิตซูร้านอะหลั่ยทั่วไปก็มีขาย เคยลองต่างยี่ห้อแล้วเกียร์แข็งเข้ายากไม่ลื่นเท่าของศูนย์ (น่าจะข้นไปหน่อย) ส่วนน้ำมันเฟืองท้ายใช้ของอะไรก็ได้ที่เป็นไฮปอยเกรด GL5 จะเบอร์ 75W-90, 80W-90,หรือ 85W-90 ก็ได้ จะใช้แบบของลิมิเต็ดสลิพเลยก็ได้แพงกว่าหน่อยแต่จะเหนียวทนความร้อนได้ดีกว่าเวลาร้อนๆไม่ใสเกินไปช่วยลดอาการเฟืองท้ายหอนได้ด้วย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigben ดูโพส
    ถูกกว่ากันเยอะ ไม่ว่าจะแบบกึ่งและแบบสังเคราะห์

ส่วนเกียร์กับเฟืองท้ายเบอร์เดียวกันครับ เบอร์90

ปตท. วาโวลีน อื่นๆๆๆๆ ตั้งแต่ออกรถมาผมถ่ายอู่ข้างนอกหมดครับ

เกียร์ไม่แนะนำให้ใช้เบอร์ 90 นะครับสำหรับเกียร์มิตซู ระยะยาวได้ยกลูกแน่ เกียร์มิตซูใช้เบอร์ 75w85 มานานแล้วสำหรับเกียร์ธรรมดา ผมใช้ของzic ff 75w85 สังเคราะห์ 100 % เข้าเกียร์ง่ายมากเพราะความที่เป็นสังเคราะห์ 100% ด้วย

User ID
    35475
    Status
    โพส
    153

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เกียร์ไม่แนะนำให้ใช้เบอร์ 90 นะครับสำหรับเกียร์มิตซู ระยะยาวได้ยกลูกแน่ เกียร์มิตซูใช้เบอร์ 75w85 มานานแล้วสำหรับเกียร์ธรรมดา ผมใช้ของzic ff 75w85 สังเคราะห์ 100 % เข้าเกียร์ง่ายมากเพราะความที่เป็นสังเคราะห์ 100% ด้วย
    แล้วน้ำมันเครื่องควรเลือกใช้ยี่ห้อไหนดีเพราะเห็นที่ศูนย์ใช้ของเชลล์มันดีไหมครับ

User ID
    33879
    Status
    โพส
    104

แล้วรถผมตอนนี้วิ่งมาเกือบถึง5000โลควรจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนอะไรที่ดีที่สุดคับรถผม ไทรทั้น4ประตูตัวเตี้ยเครื่อง2500 ผมว่าจะเปลี่ยนที่อู่นอก ไม่อยากเข้าศูนย์ เห็นเขาบอกว่าราคาแรงและรอนานคับ น้ายังไง ช่วยแนะนำด้วยคับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Goo_AOF@hotmail.com ดูโพส
    แล้วน้ำมันเครื่องควรเลือกใช้ยี่ห้อไหนดีเพราะเห็นที่ศูนย์ใช้ของเชลล์มันดีไหมครับ
    ที่ผมเคยใช้มา มี ปตท คลาสตรอน มาจบใช้ shell ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เอกราช ดูโพส
    แล้วรถผมตอนนี้วิ่งมาเกือบถึง5000โลควรจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนอะไรที่ดีที่สุดคับรถผม ไทรทั้น4ประตูตัวเตี้ยเครื่อง2500 ผมว่าจะเปลี่ยนที่อู่นอก ไม่อยากเข้าศูนย์ เห็นเขาบอกว่าราคาแรงและรอนานคับ น้ายังไง ช่วยแนะนำด้วยคับ
    ซื้อน้ำมันเครื่องมาเปลี่ยนเอง หรือให้อู่เปลี่ยนให้ครับถูกกว่าแน่นอน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Goo_AOF@hotmail.com ดูโพส
    Shell ตัวไหนต้องดูด้วยครับ ถ้าเรามีฟรีค่าแรงหาซื้อสังเคราะห์ 100 % ยี่ห้อไหนก็ได้ เข้าไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ ซื้อกรองน้ำมันเครื่องกับแหวนรองของศูนย์หน่อยก็ได้ครับจะได้ไม่น่าเกลียดเกินไป โทรถามก่อนนะครับว่าให้หิ้วเข้าไปได้ไหมบ้างศูนย์ไม่ยอม บางศูนย์มีเก็บเพิ่มกรณีเอาน้ำมันเครื่องไปเอง เพราะแต่ละศูนย์มีผลประโยชน์รวมกันกับน้ำมันเครื่องเขาเลยต้องเชียร์น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนที่ให้ผลประโยชน์กับเขาก่อนเสมอ

User ID
    35442
    Status
    โพส
    62

การถ่ายน้ำมันเครื่องข้างนอก จะเกี่ยวกับการรับประกันหรือเปล่าครับ เข้าเช็ค 10000 กิโลแต่ไม่ถ่ายน้ำมันในศูนย์ก็ได้ไช่หรือเปล่าครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oun59 ดูโพส
    การถ่ายน้ำมันเครื่องข้างนอก จะเกี่ยวกับการรับประกันหรือเปล่าครับ เข้าเช็ค 10000 กิโลแต่ไม่ถ่ายน้ำมันในศูนย์ก็ได้ไช่หรือเปล่าครับ
    ผมว่าถ้ารถอยู่ในระยะประกันก็เข้าทำที่ศูนย์นั้นละครับ เดียวศูนย์มันจะโมเมหาเรื่องให้รถเราขาดประกันได้ (อันนี้ความคิดผมคนเดียวนะครับ)รอน้าๆท่านอื่นมาแนะอีกที

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oun59 ดูโพส
    เพื่อไม่ให้มีปัญหากับการรับประกันควรจะหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองแล้วให้ที่ศูนย์เขาคิดค่าแรง ค่ากรอง ค่าแหวนน็อตก้นอ่าง

User ID
    3418
    Status
    โพส
    474

ซื้อไปเปลี่ยนเองดีกว่าครับ เราได้ของดีกหว่ามากในราคาเท่ากัน หรือถูกกว่าTriton เหมาะกับ ZIC RV fully 10w-30 ซึ่งไม่รู้ว่าน้ำมันเหมาะกะรถ หรือรถเหมาะกะน้ำมัน เพราะสมาชิกหลายคันรวมทั้งรถผมใช้แล้วดีมากๆ
    ปกติราคา 3200 ราคาส่งแค่ 1590 คุ้มค่ามากๆครับ
    ความจริงในตลาดเมืองไทย มีน้ำมันเครื่องเกรดพรีเมี่ยมแบรนด์ระดับโลกอีกมากที่เน้นในวงก ารมอเตอร์สปอร์ต
    ใช้คุณภาพที่ขายตัวสินค้าเอง ส่วนมากจะเป็นสินค้านำเข้า
    ไม่ใช่ผลิตบ้านเรา และไม่มีการนำเข้ามาแพคในประเทศทุกขั้นตอน
    ทำให้มั่นใจได้ว่า สินค้าที่ใช้เป็นสินค้าตัวเดียวกับที่ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น เกาหลี ที่ค่อนข้างเข้มงวดในเรื่องการคุ้มครองผู้บริโภค
    ส่วนมากสินค้าเกรดนี้จะไม่วางจำหน่ายตามร้านค้าทั่วไป หาซื้อได้ที่ศูนย์บริการ หรือร้านแต่งรถ
    ลองแวะไปดูที่ www.facebook.com/leooilshop หรือ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18009
    น้ำมันนำเข้าเกรดพรีเมี่ยม ถูกๆเยอะมากๆ ลองใช้ครับแล้วจะเข้าใจว่า
    พวกน้ำมันเทพๆเช่น MOTUL ZIC GULF SELENIA เลยหกเจ็ดพันโลไปแล้วเค้าต่างกับน้ำมันตลาดอย่างไร ปกป้องลูกสูบเวลาใช้รอบสูง หรือวิ่งทางไกลยาวๆอย่างไร

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leomu ดูโพส
    ซื้อไปเปลี่ยนเองดีกว่าครับ เราได้ของดีกหว่ามากในราคาเท่ากัน หรือถูกกว่าTriton เหมาะกับ ZIC RV fully 10w-30 ซึ่งไม่รู้ว่าน้ำมันเหมาะกะรถ หรือรถเหมาะกะน้ำมัน เพราะสมาชิกหลายคันรวมทั้งรถผมใช้แล้วดีมากๆ
    ปกติราคา 3200 ราคาส่งแค่ 1590 คุ้มค่ามากๆครับ
    ความจริงในตลาดเมืองไทย มีน้ำมันเครื่องเกรดพรีเมี่ยมแบรนด์ระดับโลกอีกมากที่เน้นในวงก ารมอเตอร์สปอร์ต
    ใช้คุณภาพที่ขายตัวสินค้าเอง ส่วนมากจะเป็นสินค้านำเข้า
    ไม่ใช่ผลิตบ้านเรา และไม่มีการนำเข้ามาแพคในประเทศทุกขั้นตอน
    ทำให้มั่นใจได้ว่า สินค้าที่ใช้เป็นสินค้าตัวเดียวกับที่ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น เกาหลี ที่ค่อนข้างเข้มงวดในเรื่องการคุ้มครองผู้บริโภค
    ส่วนมากสินค้าเกรดนี้จะไม่วางจำหน่ายตามร้านค้าทั่วไป หาซื้อได้ที่ศูนย์บริการ หรือร้านแต่งรถ
    ลองแวะไปดูที่ www.facebook.com/leooilshop หรือ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18009
    น้ำมันนำเข้าเกรดพรีเมี่ยม ถูกๆเยอะมากๆ ลองใช้ครับแล้วจะเข้าใจว่า
    พวกน้ำมันเทพๆเช่น MOTUL ZIC GULF SELENIA เลยหกเจ็ดพันโลไปแล้วเค้าต่างกับน้ำมันตลาดอย่างไร ปกป้องลูกสูบเวลาใช้รอบสูง หรือวิ่งทางไกลยาวๆอย่างไร
    คุณนี่นิสัยแย่มาก เพื่อนสมาชิกเข้าต้องการมาหาความรู้ คุณก็ขายของได้ทุกกระทู้ /ควรจะไปหัวข้อที่ แอดมินจัดไว้ให้ขายของ เห็นมาหลายกระทู้ ขอพูดบ้างเถอะ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

เริ่มจะร้อนแล้วกระทู้นี้

ข้อมูลกระทู้