หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 48

กระทู้: ติดตั้งทีวี Triton Plus 2012 ปัจจุบันนี้แพงไหม๊ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

มาตรฐาน ติดตั้งทีวี Triton Plus 2012 ปัจจุบันนี้แพงไหม๊ครับ

ตามหัวข้อครับน้าๆ พอดีอยากหาข้อมูลครับ เวลาออกต่างจังหวัดบางที่แฟนก็อยากดูละครครับ Search หามาหลายที่แล้ว แต่ได้ข้อมูลไม่ค่อยชัดเจนเลยครับ
    น้าๆท่านใดติดตัวไหน ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ ตัวไหนใช้ดีรบกวนน้าๆบอกทีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน ตอบ: ติดตั้งทีวี Triton Plus 2012 ปัจจุบันนี้แพงไหม๊ครับ

ชื่อ:  PhotoGrid_1345099266525.jpg
ครั้ง: 7462
ขนาด:  175.5 กิโลไบต์

ที่ผมใช้อยู่นะ ทั้งชุดประมาณ 1,300 บาท ติดตั้งเองทั้งหมด เน้นเอาราคาไม่แพงมาก
    พอดูทีวีได้ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ก็มีภาพล้มบ้าง แต่ก็พอแก้ขัดไปได้บ้าง

1. TV Tuner ยี่ห้อ Aconatic แบบไม่มีรีโมท 390 บาท
    2. เสาTV มี Booster ยี่ห้อ Wordtech 400 บาท
    3. สาย Ai-net 230 บาท ใช่ต่อเสียงเข้า AUX in ของวิทยุ
    4. ชุด kit DC to DC Converter 12V to 9V 200 บาท ใช้แปลงไฟ 12V เป็น 9V จ่ายให้ TV Tuner
    5. เบ้าสวิทช์ พร้อมสวิทช์ 35 บาท

User ID
    22281
    Status
    โพส
    70

มาตรฐาน ตอบ: ติดตั้งทีวี Triton Plus 2012 ปัจจุบันนี้แพงไหม๊ครับ

1. TV Tuner ยี่ห้อ Aconatic แบบไม่มีรีโมท 390 บาทซื้อที่ไหนครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athorn ดูโพส
    1. TV Tuner ยี่ห้อ Aconatic แบบไม่มีรีโมท 390 บาทซื้อที่ไหนครับ
    ซื้อที่โลตัสบางใหญ่ครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ชื่อ:  PhotoGrid_1345099266525.jpg
ครั้ง: 7462
ขนาด:  175.5 กิโลไบต์

ที่ผมใช้อยู่นะ ทั้งชุดประมาณ 1,300 บาท ติดตั้งเองทั้งหมด เน้นเอาราคาไม่แพงมาก
    พอดูทีวีได้ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ก็มีภาพล้มบ้าง แต่ก็พอแก้ขัดไปได้บ้าง

1. TV Tuner ยี่ห้อ Aconatic แบบไม่มีรีโมท 390 บาท
    2. เสาTV มี Booster ยี่ห้อ Wordtech 400 บาท
    3. สาย Ai-net 230 บาท ใช่ต่อเสียงเข้า AUX in ของวิทยุ
    4. ชุด kit DC to DC Converter 12V to 9V 200 บาท ใช้แปลงไฟ 12V เป็น 9V จ่ายให้ TV Tuner
    5. เบ้าสวิทช์ พร้อมสวิทช์ 35 บาท
    ติดตั้งยากไหม๊ครับน้า พอจะบอกวิธีได้ไหม๊ครับ และจะซื้อทั้งชุดได้ที่ไหนครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้า ๆ ครับผมเคยสงสัย คิดแบบติดตลกมันก็มีจออยู่แล้วแต่ไม่มี ทีวีเรียวทาม ถ้าซื้อพวกแบบที่ขายตามห้างโลตัส พวก สองพันกว่าบาทแบบดีวีดี มีจอแล้วดูทีวีได้ ถ้าเอามาเปิดในรถตอนขับพอใหวไหมครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ถ้ารถวิ่ง tv ดูได้มั้ยครับ (หมายความว่าภาพชัดรึป่าวอะครับ)

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    ติดตั้งยากไหม๊ครับน้า พอจะบอกวิธีได้ไหม๊ครับ และจะซื้อทั้งชุดได้ที่ไหนครับ
    ติดตั้งยากเหมือนกันครับ แต่ถ้าเคยถอดฝาครอบจอ และเคยถอดวิทยุเองได้ รู้เรื่องระบบไฟก็ไม่ยากครับ ผมก็ลองอ่านจากในเว็บนี่แหละ
    ผมไม่ได้ถ่ายรูปตอนติดตั้งไว้ด้วย เพราะทำเองคนเดียวตั้งแต่เช้า หมดเวลาไปวันนึงเต็มๆ แต่ถ้าเป็นช่างประดับยนต์อาจใช้
    เวลาแค่ชั่วโมงเดียว ผมบอกวิธีติดตั้งแบบคร่าวๆ ให้นะครับ

1. เดินสายเสาอากาศ โดยเก็บสายเข้าตามแนวขอบเสาลงมาที่ใต้ฝากระโปรงหน้ารถ
    ช่วงด้านหน้าฝั่งคนขับในห้องเครื่อง จะมีจุกยางอยู่ให้เปิดออกและร้อยสายเข้ามาภายในตัวรถ
    เอาสายสัญญาณ TV ต่อเข้ากับ TV Tuner และสายไฟ 12 Volt เดินเข้ากับสวิทช์เปิด-ปิด ที่เตรียมไว้
    2. เปิดฝาครอบจอ ด้านหลังจอจะมีสายที่รับสัญญาณภาพ TVให้ต่อสายสัญญาณภาพมาเข้าที่ TV Tuner
    3. เปิดหน้ากากครอบวิทยุ ดึงวิทยุออกมาให้เอาสาย Ai-Net เสียบเข้ากับตัววิทยุ แล้วอีกด้านที่เป็นสัญญาณเสียง
    เสียบเข้ากับ TV Tuner แล้วเปิดโหมด AUX ของวิทยุให้เป็น On
    4 ตัดตั้งสวิทช์สำหรับเปิด-ปิด เข้ากับชุด kit สำหรับแปลงไฟ 12Volt to 9Volt ให้ TV Tuner โดยต่อสายไฟจาก
    ที่จุดบุหรี่

ส่วนอุปกรณ์ ตัว TV Tuner ซื้อที่โลตัสบางใหญ่ สาย Ai-Net สั่งซื้อทางเว็บ อุปกรณ์ที่เหลือซื้อที่บ้านหม้อครับ
    ภาพหน้าจอเวลารถวิ่งก็มีล้มบ้างครับ แต่โดยรวมๆ แล้วก็พอดูได้ ส่วนใหญ่ถ้ารถวิ่งอยู่เสียงจะได้ยินตลอด แต่ภาพจะล้มเป็นระยะ

ชื่อ:  mail.google.com.jpeg
ครั้ง: 4961
ขนาด:  33.2 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kit : 17-08-2012 เมื่อ 11:47

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

ความเห็นส่วนตัวนะ: ผมว่าติด ทีวี ในรถไม่เวิค เพราะตอนนี้สัญญาณภาพในเมืองไทยยังส่งแบบอนาล๊อก ภาพไม่ชัดและล้มง่าย

ผมว่าถ้ารอก่อนดีกว่า ให้สัญญาณเป็น ดิจิตอล หมดก่อน น่าจะดีกว่า

เพราะกำลังดูละคร/เกมโชว์ ติดพัน ภาพล้มซะงั้น เดวคนข้างๆอารมณ์เสียแล้วมาลงที่คนขับ ว่าขับรถไม่ดีสัญญาณล้ม เราจะลำบากนะน้า 555+

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ติดตั้งยากเหมือนกันครับ แต่ถ้าเคยถอดฝาครอบจอ และเคยถอดวิทยุเองได้ รู้เรื่องระบบไฟก็ไม่ยากครับ ผมก็ลองอ่านจากในเว็บนี่แหละ
    ผมไม่ได้ถ่ายรูปตอนติดตั้งไว้ด้วย เพราะทำเองคนเดียวตั้งแต่เช้า หมดเวลาไปวันนึงเต็มๆ แต่ถ้าเป็นช่างประดับยนต์อาจใช้
    เวลาแค่ชั่วโมงเดียว ผมบอกวิธีติดตั้งแบบคร่าวๆ ให้นะครับ

1. เดินสายเสาอากาศ โดยเก็บสายเข้าตามแนวขอบเสาลงมาที่ใต้ฝากระโปรงหน้ารถ
    ช่วงด้านหน้าฝั่งคนขับในห้องเครื่อง จะมีจุกยางอยู่ให้เปิดออกและร้อยสายเข้ามาภายในตัวรถ
    เอาสายสัญญาณ TV ต่อเข้ากับ TV Tuner และสายไฟ 12 Volt เดินเข้ากับสวิทช์เปิด-ปิด ที่เตรียมไว้
    2. เปิดฝาครอบจอ ด้านหลังจอจะมีสายที่รับสัญญาณภาพ TVให้ต่อสายสัญญาณภาพมาเข้าที่ TV Tuner
    3. เปิดหน้ากากครอบวิทยุ ดึงวิทยุออกมาให้เอาสาย Ai-Net เสียบเข้ากับตัววิทยุ แล้วอีกด้านที่เป็นสัญญาณเสียง
    เสียบเข้ากับ TV Tuner แล้วเปิดโหมด AUX ของวิทยุให้เป็น On
    4 ตัดตั้งสวิทช์สำหรับเปิด-ปิด เข้ากับชุด kit สำหรับแปลงไฟ 12Volt to 9Volt ให้ TV Tuner โดยต่อสายไฟจาก
    ที่จุดบุหรี่

ส่วนอุปกรณ์ ตัว TV Tuner ซื้อที่โลตัสบางใหญ่ สาย Ai-Net สั่งซื้อทางเว็บ อุปกรณ์ที่เหลือซื้อที่บ้านหม้อครับ
    ภาพหน้าจอเวลารถวิ่งก็มีล้มบ้างครับ แต่โดยรวมๆ แล้วก็พอดูได้ ส่วนใหญ่ถ้ารถวิ่งอยู่เสียงจะได้ยินตลอด แต่ภาพจะล้มเป็นระยะ

ชื่อ:  mail.google.com.jpeg
ครั้ง: 4961
ขนาด:  33.2 กิโลไบต์
    ขอบคุณมากครับน้า เดี๋ยวขั้นตอนแรกต้องหาอุปกรณ์ก่อนครับ ถ้าได้แล้วต่อไม่ได้ยังไงจะมารบกวนอีกทีนะครับน้า

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

คันเก่าใช้ Tuner ของ Zulex เสา Booster ของ Techline ติดเสาไว้ในรถ เหนือกระจกมองหลัง

http://frodo.tarad.com/product.detail_665453_th_2317302 รุ่นที่ผมใช้เมื่อก่อน ตอนนี้ไปประจำในรถน้าชาญแล้วครับ รับชัดเจนดี

ส่วนคันใหม่ ใช้เป็นกล่องเหล็กซ่อนหลังจอ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=42520

ติดเรียบร้อย ชัดทุกช่องเลย ครับ วิ่งก้อดูได้ 70-80 % ครับ กล่องตัวนี้มี AV In ให้อีก 2 Channel ผมเลยต่อสาย Composite ของ Ipod ไว้ดูหนังผ่าน Ipod

ติดตั้งเองทั้งหมดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 17-08-2012 เมื่อ 13:33

User ID
    21789
    Status
    โพส
    49

อยาก ติด เหมือน กัน แต่ ผม โง่ มาก ๆ ว่า จะ หาที่ติด อยู่ แต่ของผมต้อง หาเป็น เซ็ต เลย เพราะไม่มี จอ อะไร กับ เขา เป็นตัว cng อ่ะครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    คันเก่าใช้ Tuner ของ Zulex เสา Booster ของ Techline ติดเสาไว้ในรถ เหนือกระจกมองหลัง

http://frodo.tarad.com/product.detail_665453_th_2317302 รุ่นที่ผมใช้เมื่อก่อน ตอนนี้ไปประจำในรถน้าชาญแล้วครับ รับชัดเจนดี

ส่วนคันใหม่ ใช้เป็นกล่องเหล็กซ่อนหลังจอ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=42520

ติดเรียบร้อย ชัดทุกช่องเลย ครับ วิ่งก้อดูได้ 70-80 % ครับ กล่องตัวนี้มี AV In ให้อีก 2 Channel ผมเลยต่อสาย Composite ของ Ipod ไว้ดูหนังผ่าน Ipod

ตัวแรกไม่มีราคาบอกครับน้า
    ส่วนที่น้าติดอยู่ปัจจุบันซื้อต่อน้าพัดมาหรอครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    ตัวแรกไม่มีราคาบอกครับน้า
    ส่วนที่น้าติดอยู่ปัจจุบันซื้อต่อน้าพัดมาหรอครับ
    Tuner Zulex ราคา 1200
    เสา Booter 300-350
    สาย ai-net 230-280
    สาย RCA 2 ออก 1 100

ใช้ครับซื้อต่อน้าพัดมาราคาพิเศษสุด

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส

เพื่อนตรูมีไอพอดด้วยเว้ยยยย

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

Tuner Zulex ราคา 1200
    เสา Booter 300-350
    สาย ai-net 230-280
    สาย RCA 2 ออก 1 100

ใช้ครับซื้อต่อน้าพัดมาราคาพิเศษสุด
    รวมๆก็ราว 2000 นะครับนั่น

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เพื่อนตรูมีไอพอดด้วยเว้ยยยย
    ซื้อเป็นของขวัญให้คุณนายเค้า แต่ใช้ไม่เป็น ก็เลยเอามาใช้ในรถอ่ะ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ซื้อที่โลตัสบางใหญ่ครับ
    น้าครับ ซื้อที่โลตัสโซนไหนครับ หรือเป็นร้านข้างนอกมาตั้งขายครับ ผมไปดูที่โลตัสศาลายา หาไม่เจอเลยครับ
    แล้วแบบมีรีโมทมีไหม๊ครับ ถ้าฝากซื้อจะสะดวกไหม๊ครับ
    อีกอย่างสายเสาอากาศเอาลงไปยังไงครับ ได้เจาะหลังคาไหม๊น้ำเข้าหรือเปล่าครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ตัวที่น้าว่ากัน กับ ไอ้จานกลมๆ ที่บอกดูยูบีซีไรพวกนั้น อันไหนชัดกว่าครับ แต่เรื่องราคาแพงนี่ผมว่า ไอ้กลมๆ ที่ติดบนหลังคารถแพงกว่าชัวร์

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ตัวที่น้าว่ากัน กับ ไอ้จานกลมๆ ที่บอกดูยูบีซีไรพวกนั้น อันไหนชัดกว่าครับ แต่เรื่องราคาแพงนี่ผมว่า ไอ้กลมๆ ที่ติดบนหลังคารถแพงกว่าชัวร์
    จานกลมๆ ที่บอกดูยูบีซี ชัดกว่าครับน้า

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้