สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

yimrub
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เทอร์โบรั่ว

อยากถามน้าๆ หน่อยครับว่า
    ผมใช้ Triton plus 2.5 VG Turbo doublecab อยู่ครับ ผมเจออาการรถเพิ่งออกมาได้ประมาณ 17 วัน ครับว่า...
    อาการที่ถอนคันเร่งขึ้นมา แล้วได้ยินเสียง ...ฟิ้ว เนี่ย เป็นอาการของเทอร์ดบที่รั่วใช่หรือไม่ครับ
    วันนี้ผมเอารถไปเข้าเช็คตามระยะที่ศูนย์ กวงไถ่ มอเตอร์ ทางฝ่ายบริการเค้าบอกว่า เป็นเสียงของเทอร์โบธรรมดา ไม่ได้รั่ว ผมก็อดแปลกใจไม่ได้ เพราะ เห็น น้าๆ หลายคน บอกอาการนี้คือรั่ว ใช้ไป โบก็พัง แถม ไม่รู้ว่าจะซดน้ำมันด้วยหรือเปล่านะครับ รบกวนน้าๆ วิจารย์กันหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน ตอบ: เทอร์โบรั่ว

โบรั่วเร่งไม่ขึ้นกินน้ำมันและมีน้ำมันซึมแถวๆตัวเทอร์โบครับ น่าจะตามนี้นะตรวจดูอีกที เดี๋ยวก็มีน้าๆเข้ามาให้ความกระจ่าง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yimrub ดูโพส
    อยากถามน้าๆ หน่อยครับว่า
    ผมใช้ Triton plus 2.5 VG Turbo doublecab อยู่ครับ ผมเจออาการรถเพิ่งออกมาได้ประมาณ 17 วัน ครับว่า...
    อาการที่ถอนคันเร่งขึ้นมา แล้วได้ยินเสียง ...ฟิ้ว เนี่ย เป็นอาการของเทอร์ดบที่รั่วใช่หรือไม่ครับ
    วันนี้ผมเอารถไปเข้าเช็คตามระยะที่ศูนย์ กวงไถ่ มอเตอร์ ทางฝ่ายบริการเค้าบอกว่า เป็นเสียงของเทอร์โบธรรมดา ไม่ได้รั่ว ผมก็อดแปลกใจไม่ได้ เพราะ เห็น น้าๆ หลายคน บอกอาการนี้คือรั่ว ใช้ไป โบก็พัง แถม ไม่รู้ว่าจะซดน้ำมันด้วยหรือเปล่านะครับ รบกวนน้าๆ วิจารย์กันหน่อยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chaphat ดูโพส
    โบรั่วเร่งไม่ขึ้นกินน้ำมันและมีน้ำมันซึมแถวๆตัวเทอร์โบครับ น่าจะตามนี้นะตรวจดูอีกที เดี๋ยวก็มีน้าๆเข้ามาให้ความกระจ่าง
    ใครที่รั่วแล้วพอจะมีรูปไหมครับ น้าๆที่เข้ามาใหม่จะได้เห็นชัดเจนและกระจ่างไปเลยครับ

yimrub
    ผู้เยี่ยมชม

ผมไม่มีรูปครับน้า แค่ได้ยินเสียงเท่านั้น ซึ่งอ่านตามเวปเค้าว่ารั่ว แต่ผมแปลกใจว่าศูนย์มันกลับบอกว่าไม่รั่ว ส่วนเรื่องเร่งนั้น เร่งขึ้นอยู่ครับ แต่อัตราแรกที่ผมคำนวนการซดน้ำมันได้ 10.7 กม./ลิตร มันก็ดูแปลกสำหรับรถใหม่ ที่วิ่งอยู่ในช่วง 110-120 กม./ชม. ครับ

User ID
    34328
    Status
    โพส
    109

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yimrub ดูโพส
    ผมไม่มีรูปครับน้า แค่ได้ยินเสียงเท่านั้น ซึ่งอ่านตามเวปเค้าว่ารั่ว แต่ผมแปลกใจว่าศูนย์มันกลับบอกว่าไม่รั่ว ส่วนเรื่องเร่งนั้น เร่งขึ้นอยู่ครับ แต่อัตราแรกที่ผมคำนวนการซดน้ำมันได้ 10.7 กม./ลิตร มันก็ดูแปลกสำหรับรถใหม่ ที่วิ่งอยู่ในช่วง 110-120 กม./ชม. ครับ
    รถผม 4 ประตู เกียร์ M/T วิ่ง 1,5xx กิโล กินน้ำมันประมาณนี้ครับ
    แต่เห็นท่านอื่นวิ่งได้ไกลกว่านี้ สงสัยอยู่ที่การขับด้วย
    ส่วนเทอร์โบ ผมดูแล้วก็ไม่มีน้ำมันซึมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nipper : 17-08-2012 เมื่อ 16:29

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

รถใหม่ๆ ทำใจหน่อยครับ จะกินน้ำมากกว่านิดหน่อยครับ พอใช้ไปซักพักแล้วจะได้กิโล/ลิตรเพิ่ม ครับ
    พักหลังผมไม่ค่อยสนใจกับน้ำมันเท่าไหร แซงเป็นแซง เหยียบเป็นเหยียบ แต่วิ่งแช่ประมาณ 120-140 กลับรู้สึกว่า มันกินน้ำมัน น้อยกว่า
    ขับ 90-110 (หรือว่าผมคิดไปเอง)

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

สรุปง่ายๆ นะครับเอาแบบให้เห็นภาพ คือ เวลาเหยียบกดยาวๆ หรือลากรอบ แล้วปล่อยคันเร่งหรือคายคันเร่ง แล้วดัง ปุ๊วววววๆๆๆ อันนี้ปกติครับ แต่ถ้า กดหรือเหยียบคันเร่งแล้งดัง ฟี๊ดๆๆๆ ปุ๊ววววๆๆๆ อันนี้รั่วแล้วอ่ะครับ ถ้าเป็นตัว vg เวลากดจะไม่ดังครับ แต่ถ้าเบาคันเร่งหรือยกคันเร่งเวลาลากรอบหรือกดมา แล้วดัง ปุ๊ววววๆๆๆ อันนี้ ปกติครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    สรุปง่ายๆ นะครับเอาแบบให้เห็นภาพ คือ เวลาเหยียบกดยาวๆ หรือลากรอบ แล้วปล่อยคันเร่งหรือคายคันเร่ง แล้วดัง ปุ๊วววววๆๆๆ อันนี้ปกติครับ แต่ถ้า กดหรือเหยียบคันเร่งแล้งดัง ฟี๊ดๆๆๆ ปุ๊ววววๆๆๆ อันนี้รั่วแล้วอ่ะครับ ถ้าเป็นตัว vg เวลากดจะไม่ดังครับ แต่ถ้าเบาคันเร่งหรือยกคันเร่งเวลาลากรอบหรือกดมา แล้วดัง ปุ๊ววววๆๆๆ อันนี้ ปกติครับ
    ด้วยความเคารพครับ..
    ถ้าจะเอาง่ายๆกว่านั้นอีกคือรถน้าเจ้าของกระทู้ปกติดีใช่มั้ยครับน้าตั้ว อิอิ

yimrub
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากๆครับน้า...เบาใจขึ้นเยอะเลยครับ

ข้อมูลกระทู้