หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 68

กระทู้: เล่าสูกันฟัง...อยากปั่นเสือภูเขา สั่งซื้อจักรยานกลัวเจอปัญหาจังเลย...

Cool เล่าสูกันฟัง...อยากปั่นเสือภูเขา สั่งซื้อจักรยานกลัวเจอปัญหาจังเลย...

ป้าสนใจที่จะกลับมาออกกำลังกายอีกครั้ง หลังจากหยุดไปปีกว่า เส้นสาย กล้ามเนื้อยึดหมด และเห็นว่าการขี่จักรยาน เป็นวิธ๊ที่เหามะสมกับสองคน และยังดีกับหลานสาวทั้งสองอีกด้วย

ป้าจึงนึกถึงน้าโต้ง(กำแพง) และโพสในเฟสบุ๊คไปถาม เพื่อขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อจักรยานและการเตรียมตัวขั้นเริ่มต้น แต่รอมาเดือนกว่า น้าโต้งก็ไม่ตอบกลับ...

หลังจากที่หาอ่านข้อมูลการขี่จักรยาน และการเลือกซื้อจักรยานในกูเกิ้ล มีคนแนะนำว่าให้ซื้อกับร้านในพื้นที่ ให้เขาแนะนำ อีกอย่างถ้ามีปัญหาอะไรเล็กๆน้อยๆจะได้ใช้บริการที่ร้านเขาได้

พอดีไปเจอว่าในตลาดกที่บ้าน มีกลุ่มขี่จักรยานด้วย เจ้าของร้านขายจักรยานร้านหนึ่งเป็นสมาชิกชมรมคนปั่นจักรยาน ป้าดีใจมากๆ จึงรีบไปที่ร้านนั้น พบภรรยาเจ้าของร้าน พอเธอรู้ว่าจะมาสั่งซื้อจักรยาน และมีสามีเป็นฝรั่งก็คุยด้วยดี

เธอเล่าให้ฟังว่า สามีเธอไม่อยู่ ไปแข่งจักรยานต่างจังหวัด ลูกสาวเธอก็ขี่เก่ง "เดี๋ยวจะเทรนให้พี่ ไม่ต้องกลัว หนูดีใจที่มีคนสนใจเรื่องออกกำลังกาย"

เธอถามว่าตั้งงบไว้ประมาณเท่าไร ป้าตอบว่าหมื่นเดียว เธอบอกว่า หนูแนะนำให้พี่เอาอย่างดีเลยจบ ไม่ต้องเสียเล็กเสียน้อยในภายหลัง เอาของMerida งบสักหมื่นสาม

ป้าบอกว่า เป็นยี่ห้อเดียวกับที่ป้าสนใจอยู่พอดี เธอว่าอีกแค่สามพันอย่าไปเสียดายเลย

ป้าเน้นว่า "อย่าขายผิดราคานะ เพราะป้าสามารถเช็คในเว็บได้" เธอบอกว่า "ไม่ผิดหรอก แล้วขาตั้ง,ตัววัดไมล์,หมวกจะสั่งด้วยเลยไหม อย่างพี่ต้องไซส์เอลเพราะตัวใหญ่" ป้าตอบไปว่าจะหาดูในเว็บก่อน เธอบอกว่าของมือสองไม่ดีหรอก

ป้าเล่าให้เธอฟัง ถึงสมาชิกในเว็บไทรทั่นว่า เรารักกัน ห่วงใยกัน แนะนำสิ่งดีให้กัน มิตรภาพมาก่อนเงิน เธอตอบกลับมาว่า "ถ้าหนูขายของผิดราคาหรือเอาของไม่ดีให้ พี่เล่นเน็ตเป็น เอาไปโพสได้เลย" แล้วเธอก็เขียนชื่อ นามสกุลสามี พร้อมเบอร์โทรมาให้ แล้วบอกว่าให้เข้าไปดูในเว็บใช้ชื่อจริง นามสกุลจริง และเบอร์โทรจริง ...

ป้าตอบตกลง เธอขอมัดจำครึ่งหนึ่ง(7000บาท ราคาเต็มที่ตั้งงบไว้คือ14,000) เนี่ีย7000ไม่พอหรอกนะ หนูต้องยืมตังค์ป้ามาผสม(ป้าเธอนั่งอยู่ตรงนั้นด้วย) ป้าเริ่มคิดหนัก ทำไมไม่มีทุนเลยหรอ แต่จ่ายเงินไปแล้ว ได้กระดาษมาใบหนึ่ง เขียนว่าสั่งซื้อจักรยานMerida 1400 มัดจำ 7000 แล้วก็วันที่ แต่ใจชื้นหน่อยเพราะป้าเธอที่นั่งอยู่ด้วยเป็นครูใหญ่...รายการที่สั่งซื้อมี

1 จักยานMerida รุ่นไหนยังไม่รู้ งบอยู่ที่ 13,000บาท
    2 ขาตั้งข้าง 360บาท
    3 เกียร์วัดไมล์ มี600กับ800 ป้าเอาแบบ 800บาท

หลังจากที่ป้ากลับถึงบ้าน ก็เข้าไปเช็ครุ่นและราคาในเว็บพบว่า รุ่นใหม่ล่าสุดที่นิยมกันมากคือรุ่นนี้ และกำลังลดราคา จึงปริ้นท์หน้านี้ และโทรไปหาเธอ แต่ติดต่อไม่ได้

http://www.siammtb.com/template/w22/...2&shopid=17638

เช้านี้ ป้ารีบไปหาที่ร้าน เจอสามี ป้ายกมือไหว้ เขายกมือไหว้ตอบ แต่หน้าไม่ยิ้มเลย ป้าใจไม่ดี แต่ยิ้มไว้ก่อน บอกไปว่า เมื่อวานป้ามาสั่งซื้อจักรยานไว้กับแฟนคุณ เขารีบตอบว่า วันนี้ได้สั่งไปแล้วเมื่อวาน ป้าว่า ทำไมเร็วจัง ไม่เห็นโทรมาถามหรือบอกก่อนเลยว่าสั่งรุ่นไหน

สักพักภรรยาเขาก็มา พอเห็นหน้าป้า เธอไม่ยิ้ม ป้ายิ้มให้ และบอกว่าเมื่อวานโทรหาแต่ไม่ติด เธอบอก หนูก็โทรหาพี่ไม่ติดเหมือนกัน ป้ายิ้มแล้วถามว่าสั่งรุ่นไหนไปล่ะ เธอตอบแบบไม่พอใจว่า "เมื่อวานวันอาทิตย์จะสั่งได้ยังไง" เดี๋ยววันนี้จะรีบสั่งให้

ป้าบอกพร้อมกับยื่นกระดาษที่ปริ้นท์ให้เธอดู และถามเธอว่า "ป้าอยากได้รุ่นนี้กำลังลดราคา ราคาตั้งอยู่ที่เกือบสองหมื่น เขาขายไม่ถึงหมื่นห้า เธอมีร้านถ้าสั่งซื้อได้ในราคาส่ง ก็สั่งเลย เงินไม่พอเดี๋ยวพี่จ่ายเพิ่ม แต่ถ้าเธอสั่งในราคาหน้าเว็บเหมือนคนทั่วไป พี่จะสั่งเอง เพราะพี่โอนเงินออนไลน์ ได้ของมาเธอก็ประกอบให้พี่ แล้วก็คิดไปว่าจะเอาเท่าไร เพราะพี่ต้องมาใช้บริการที่ร้านเธออยู่แล้ว

เธอหยิบเอาไปดู แล้วถามว่าชื่อร้านอะไร ป้าชี้ให้ดู แล้วถามว่าสั่งได้ในราคาส่งหรือเปล่า เธอตอบว่าสั่งได้ ป้าบอกว่าอยากได้หมวก เสื้อ กางเกงด้วย เธอรีบสวนทันควันว่า เสื้อกางเกงซื้อให้ไม่ได้ ต้องซื้อเอง...ป้าตอบว่า ไม่ได้ให้สั่งซื้อ แต่จะขอคำแนะนำว่ายี่ห้ออะไร เธอตอบว่า ยี่ห้อที่ดีและแพงที่สุด....

ป้าขับรถกลับบ้านแบบใจไม่ดี เพราะดูสีหน้าของทั้งสองคนแล้ว ไม่ค่อยจะดีเลย จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วป้าจะเตรียมตัวรับมันยังไง

ยิ่งเอาชื่อ นามสกุลมาเสิร์ชในกูเกิ้ล เจอข้อความที่มีคนต่อว่าตั้งแต่ปี2008 ยิ่งกลัว...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 20-08-2012 เมื่อ 11:58

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: เล่าสูกันฟัง...อยากปั่นเสือภูเขา สั่งซื้อจักรยานกลัวเจอปัญหาจังเลย...

อย่าได้พบเจอคนแบบนี้อีกเลยครับ

ปล.ขึ้นหลังเสือแล้วลงยากนะครับ ^^

มาตรฐาน ตอบ: เล่าสูกันฟัง...อยากปั่นเสือภูเขา สั่งซื้อจักรยานกลัวเจอปัญหาจังเลย...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    อย่าได้พบเจอคนแบบนี้อีกเลยครับ

ปล.ขึ้นหลังเสือแล้วลงยากนะครับ ^^
    เหมือนอย่างที่ป้าเล่นเวท ฝึกกล้ามเนื้อแล้วหยุดไม่ได้ไช่ไหมน้า

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=trymythai

แต่ภูมิใจมากๆที่เราเป็นไอดอล และเป็นที่ปรึกษาของคนที่รักสุขภาพและการออกกำลังกาย

http://iteefitness.blogspot.com/2012/05/blog-post.html

ตั้งแต่กลับมาอยู่เมืองไทย ไม่ได้ออกกำลังกายเลย เส้นเอ็นและกล้ามเนื้อหด ลุกก็โอย นั่งก็โอย
    รอไม่ได้แล้วค่ะถ้าไม่เริ่มตอนนี้ มีหวังเดี้ยง อายุเป็นเพียงตัวเลข ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ จริงไหมน้า...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 20-08-2012 เมื่อ 12:25

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้าวน้าโต้ง ไปไหนซะละ มาช่วยป้าอัจหน่อยคร๊าบบบ

ผมไม่สันทัดเรื่องนี้เลย บอกไรไม่ถูกเหมือนกันครับป้า

ตอนนี้ก็อยากขอคำแนะนำเรื่องเกางเกงอ่ะ

ถ้าถาม เลือกซื้อกางเกงแบบไหนไม่ให้ไข่เจ็บ คงมีคนตอบเยอะ
    แต่....เลือกซื้อแบบไหน ไม่ให้เจ๊ะจิ๊ คงหาคนเข้ามาแนะนำยาก
    แล้วป้าจะไปถามใครดีเช่น การเลือกซื้ออาน และกางเกง...

น้าโต้งคงจะยุ่งเรื่องแข่งต่างจังหวัดอ่ะ
    ป้าเคยโพสในเฟส ก็ไม่ตอบ สงสัยต้องโทร

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ใจร้อนจังครับ ผมว่าขอมัดจำคืนเถอะ แล้วเข้าไปดูใน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=10 มีของดีราคาถูกมากมาย ทั้งมือ1 และมือสอง แต่ต้องใจเย็นๆครับ และอย่ามัดจำโดยไม่เห็นของแบบนี้อีกนะครับ น่าตีจริงๆเชียว จักรยานถ้าซื้อใหม่ แล้วขี่ไม่สมบุกสมบันภายใน 1 ปีไม่น่าจะมีอะไรเสีย ว่างๆเข้ามาเลือกซื้อในกทม.ดีกว่าครับ ผมขี่รถพับล้อ20"กับ16"อยู่ ถ้าอยากออกกำลังกายจริงๆผมแนะนำเข้าฟิตเนสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเข้าคลาสปั่นจักรยานอาทิตย์ละ 3-4 วัน ปั่นครั้งละ 1 ชม.ได้ระยะทางประมาณ 25-30 กม. ส่วนจักรยานไว้ขี่เล่นชิลๆกับครอบครัว ปั่นบนถนนก็ทำความเร็วช่วงยาวๆไม่ได้ แถมฝุ่นควันเยอะ รถเยอะอันตรายครับ

ปล.เพิ่งเข้าไปดูจักรยานรุ่นที่ป้าเลือกไว้ OMG! ดีสเบรคน้ำมัน หาเรื่องปวดหัวตั้งแต่ยังไม่ซื้อเลยครับ อยู่ตจว.เอาดีสเบรคสายก็พอมั้งครับ.........
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TOM3 : 20-08-2012 เมื่อ 13:16 เหตุผล: เพิ่มข้อความ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOM3 ดูโพส
    ใจร้อนจังครับ ผมว่าขอมัดจำคืนเถอะ แล้วเข้าไปดูใน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=10 มีของดีราคาถูกมากมาย ทั้งมือ1 และมือสอง แต่ต้องใจเย็นๆครับ และอย่ามัดจำโดยไม่เห็นของแบบนี้อีกนะครับ น่าตีจริงๆเชียว จักรยานถ้าซื้อใหม่ แล้วขี่ไม่สมบุกสมบันภายใน 1 ปีไม่น่าจะมีอะไรเสีย ว่างๆเข้ามาเลือกซื้อในกทม.ดีกว่าครับ ผมขี่รถพับล้อ20"กับ16"อยู่ ถ้าอยากออกกำลังกายจริงๆผมแนะนำเข้าฟิตเนสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเข้าคลาสปั่นจักรยานอาทิตย์ละ 3-4 วัน ปั่นครั้งละ 1 ชม.ได้ระยะทางประมาณ 25-30 กม. ส่วนจักรยานไว้ขี่เล่นชิลๆกับครอบครัว ปั่นบนถนนก็ทำความเร็วช่วงยาวๆไม่ได้ แถมฝุ่นควันเยอะ รถเยอะอันตรายครับ
    ขอบคุณค่ะ...ขอเงินมัดจำคืน ดูท่าทางจะยาก อ้อยเข้าปากช้าง

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ป้าครับถ้าฟ้อง พวก สคบ ว่าเอาเปรียบลูกค้านี่ได้ไหมครับ ผมแนะว่าให้ป้าว่ายน้ำดีไหมครับแม่ผม 72 ก็ว่ายน้ำนะครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ไม่ลองไม่รู้ครับ ของยังไม่ได้สั่งทำไมจะคืนไม่ได้ เน้นอย่าซื้อรุ่นดีสเบรคน้ำมันปวดกบาลแน่ๆครับ

51 เรียกตัวเอง"ป้า" "ย่า"ผมแก่กว่าก็ต้องเป็นทวดแล้วละซิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TOM3 : 20-08-2012 เมื่อ 13:25

เมื่อกี้เธอโทรกลับมาถามว่า
    "พี่ใส่กางเกงเอวเท่าไร จะสั่งเลยไหม เดี๋ยวหนูดูยี่ห้อดีๆให้"
    อ้าว อะไรของเธอเนี่ย

เลยแกล้งพูดไปว่า
    "เนี่ย ว่าจะเปลี่ยนใจไปเอาจักรยานพับแล้วนะเนี่ย"
    เธอตอบกลับ พร้อมอธิบายเหตุผลชุดใหญ่

ถามว่า"สั่งซื้อแล้วหรอ"
    เธอตอบว่า "กำลังเช็คหาร้านที่ให้ราคาถูกๆ"
    และบอกว่า"บ้านพี่ไช่อยู่ตรงxxxxxหรือเปล่า"
    "อึม ไช่"
    "หนูเคยผ่านหน้าบ้านพี่แล้วล่ะ พี่ไม่ต้องกลัว เราคนกันเอง เด๊่ยวหาของดีๆให้"
    "เอ่อ แต่พี่เอารุ่นนี้นะ ถ้าจะสั่งรุ่นอื่น โทรมาถามก่อนนะ"
    "ค่ะ" ป๊าดดด ทำไมเธอดูอารมณ์ดีจัง

เรียกแทนลูก แทนหลานค่ะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ป้าครับถ้าฟ้อง พวก สคบ ว่าเอาเปรียบลูกค้านี่ได้ไหมครับ ผมแนะว่าให้ป้าว่ายน้ำดีไหมครับแม่ผม 72 ก็ว่ายน้ำนะครับ
    ว่ายน้ำไม่เป็นค่ะ อิอิ

ตายล่ะ ดิสเบร็คน้ำมันอ่ะน้า มันใช้ไม่ดีหรอ ขอคำอธิบายด่วน...

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ขี่จักรยาน มันน่านักร้านพวกนี้เน้นจะขายอย่างเดี่ยว ร้านแบบนี้ได้เงินผมแค่ครั้งเดี่ยวเท่านั้นล่ะครับ มีเพื่อนบอกเพื่อนอย่าไปอุดหนุน เซ็งๆๆๆๆแทนกับคนเริ่มปั่นที่โดนร้านค้าเอาเปรียบ

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    ตายล่ะ ดิสเบร็คน้ำมันอ่ะน้า มันใช้ไม่ดีหรอ ขอคำอธิบายด่วน...

เบรคหัวทิ่มหัวตำดีครับ ถ้าเซอวิสเองคงจะยากนิดหน่อยถ้าไม่ใช่ช่าง
    แนะนำเอาShimanoครับน้ำมันเบรคไม่กัดสีรถ อุปกรณ์เซอร์วิสหาง้่าย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Duck_Hell : 20-08-2012 เมื่อ 14:06

User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    ใช้ดีครับ แต่ถ้ามีปัญหา อยู่กทม.ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกร้านจะซ่อมได้ซ่อมเป็น ยังต้องเอาไปให้ดีเลอร์ซ่อมเลย ของพวกนี้คนใช้น้อยอะไหล่บางตัวไม่มีสต๊อกต้องรอสั่งนอก แล้วอยู่ตจว.ก็จบกันละคร๊าบ

คิดหนัก...
    ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ป้าอัจซื้อยังครับ ถ้ายังผมแนะนำร้านที่ลพบุรี บริการดีมีของแถมราคาไม่แพง
    กทม. ยังมาซื้อที่นี่เลยครับ สนใจยินดีรับใช้ครับคุณป้า

ขอบคุณค่ะน้าก็อต....

พอดีรู้มาว่า เพื่อนป้าสมัยเรียน เป็นประธานชมรม เลยให้โทรไปถาม
    เธอบอกว่า สั่งซื้อไปแล้วเมื่อเช้านี้ 2คัน คันหนึ่งลูกค้าสั่งซื้อ
    เธอว่า ได้ส่วนลดค่าจัดส่ง 400บาท ไม่เกินวันเสาร์ได้ของ

ก็รอดูว่าเธอจะคิดค่าประกอบเท่าไร แต่เธอแย้มๆมาแล้วว่า ถ้ารถเป็นอะไร เราก็ต้องมาใช้บริการกับเธออยู่ดี
    เพื่อนสมาชิกในชมรมคนหนึ่งบอกว่า ถ้ารถมีปัญหา ก็ลงไปลพบุรี แค่นี้เอง(ดูเขาจะรู้นิสัยของสองสามีภรรยาคู่นี้ดี)

วันอาทิตย์เพื่อนคนนี้ชวนลงไปดูกางเกงกับหมวกที่ลพบุรี ส่วนเสื้อ,รองเท้า แล้วก็แว่นตา จะใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน
    จนกว่าจะมั่นใจว่า เราเลือกเส้นทางนี้แน่ แล้วค่อยลงทุนอีกครั้ง
    แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหว ก็จะยกให้เป็นของหลานสาว และจะสนับสนุนเขาทั้งสองอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นกีฬาชนิดใด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 22-08-2012 เมื่อ 15:44

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้