หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 55

ชีวิตคือการแต่งรถ TTC-Member
    User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

มาตรฐาน แหนบหลัง

น้าๆมีใครเปลี่ยนแหนบหลังยกตับเป็นของแต่งบ้างคับ ตอนนี้เห็นมี oldman กับ king ที่ผมกำลังสนใจอยู่

เปลี่ยนแล้วมันจะเห็นความแตกต่างจากแหนบเดิมชัดเจนมากขนาดไหนบ้าง ถ้ารถไม่ได้บรรทุกหนัก

ขอแชร์หน่อยน่ะคับ ขอบคุณคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33537
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน ตอบ: แหนบหลัง

ปูเสื่อนั่งรอครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มีเวสโคส อีกชุด ครับ
    ก็ราคาแรงกว่า เดิม 3 เท่าตัว ครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นแหนบ มีสแตนดาร์ด จนถึงยก 2 นิ้ว หรือบางยี่ห้อรถ มียก 5 นิ้ว เลยก็มี

User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    มีเวสโคส อีกชุด ครับ
    ก็ราคาแรงกว่า เดิม 3 เท่าตัว ครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นแหนบ มีสแตนดาร์ด จนถึงยก 2 นิ้ว หรือบางยี่ห้อรถ มียก 5 นิ้ว เลยก็มี
    ทีว่า 3 เท่าตัวหมายถึงเทียบกับราคาแหนบเดิมถูกไหมคับน้า
    ของ oldman กับ king เท่าที่เช็คราคามาอยู่หมื่นต้นๆ เวสโค้สผมยังไม่ได้เช็คราคาคับ
    สเปคสแตนด์ดาด 2 ยี่ห้อที่ผมเช็คมาร้านบอกมาว่าใส่แล้วจะสูงขึ้นกว่าเดิมประมาณ 1"
    2 ยี่ห้อนี้มันมาจากโรงงานเดียวกันใช่ไหมคับ king ผลิต ให้ oldman
    ผมอยากรู้ว่ามันจะต่างกันไหม

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ใช่ครับ ที่ king กับนกแก่ ome ที่เดียวกัน แยกแบนด์ ราคา หมื่นต้นๆ น่าจะ 4 แผ่น เปล่าครับ หาก 5 แผ่น คือมีแหนบบรรทุกมาด้วย 4+1 ตัวนี้ประมาณ 15000 บาท ส่วนเวสโคส แพงกว่าหน่อยครับ ราวๆ 16,500 โล แล้วแต่ตัวแทน สูงกว่าเดิมครับแต่ไม่มาก ต้องการฟิลิ่งแบบไหน ครับ
    แนะนำ เปลี่ยนโช็คก่อน หากได้โช็คแล้ว ค่อยไล่สปริงกับแหนบ ทีนี้แหล่ะ นุ่มหนึบ รูดมันส์ ครับ

User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ใช่ครับ ที่ king กับนกแก่ ome ที่เดียวกัน แยกแบนด์ ราคา หมื่นต้นๆ น่าจะ 4 แผ่น เปล่าครับ หาก 5 แผ่น คือมีแหนบบรรทุกมาด้วย 4+1 ตัวนี้ประมาณ 15000 บาท ส่วนเวสโคส แพงกว่าหน่อยครับ ราวๆ 16,500 โล แล้วแต่ตัวแทน สูงกว่าเดิมครับแต่ไม่มาก ต้องการฟิลิ่งแบบไหน ครับ
    แนะนำ เปลี่ยนโช็คก่อน หากได้โช็คแล้ว ค่อยไล่สปริงกับแหนบ ทีนี้แหล่ะ นุ่มหนึบ รูดมันส์ ครับ
    โช้คหลังผมคบกับ mx-6 แล้วคับ แต่ตอนนี้ผมว่าขับแล้วของเดิมๆตอนรูดมันดิ้นไปหน่อย..
    คิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยนแน่คับแต่ยังลังเลอยู่ว่าเปลี่ยนแล้วผลลัพธ์มันจะตอบโจทย์เราได้ตรงหรือป่าว..
    ด้านหน้าตอนนี้ผมเปลี่ยนใส่สปิง+โชคไนโตรสปอท์ oldman ถือว่าพอใจแล้วแล้วคับ
    ว่าแต่เวสโค้สราคาไปไกลจัง.....

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ของเก่ามันล้าแล้วหรือครับ
    จากชุดโช็คที่กล่าวมา จะเล่นแหนบ king หรือOEM ก็ได้ครับ หมื่นต้นๆ 4 แผ่น
    หาก เป็นแบบ 3+2 ก็อย่างที่บอกครับ (เดิมมากับรถ4+1) ได้ดีกว่าเดิมแน่นอน ความสูงของ 2 ยี่ห้อข้างต้น ประมาณ 3 ซม.
    ส่วน WC ประมาณ 4.5 ซม. ครับ อาจต้องปรับหน้าขึ้น 1 นิ้ว สเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน 1 ซม. ลองปรึกษาที่ร้านดูครับ ไทรทัน หน้าหลังต่างกัน 5-6 ซม. สวยครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับแหนบของโอแมนเบอร์cso53r แบบ5แผ่นครับ ตอนแรกเปลี่นแต่โช๊คOME 4ต้น
    แต่เพราะมีฝาครอบกระบะน้ำหนักประมาณ70โล รวมของที่บรรทุกประจำก็300โลได้. ท้ายเลยห้อยครับ
    เลยเปลี่ยนแหนบเพิ่มตอนนี้หน้าหลังต่างกันประมาณ5เซ็นครับ ทางร้านบอกต้่องวิ่งไปซักระยะจะนิ่มขึ้น
    แต่ผมว่าตอนนี้ก็โอเคนะครับได้ความหนึบเพิ่มขึ้นมา ท้ายแน่นขึ้น ยิ่งถ้าขับเร็วมั่นใจมากครับ แต่ถ้าทางขรุขระ
    แล้วขับช้าจะรู้หมดเลยครับว่ามีกี่หลุมกี่บ่อเหมือนสะเทือนไปหมดอะครับ

User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

ของเก่ามันล้าแล้วหรือครับ
    จากชุดโช็คที่กล่าวมา จะเล่นแหนบ king หรือOEM ก็ได้ครับ หมื่นต้นๆ 4 แผ่น
    หาก เป็นแบบ 3+2 ก็อย่างที่บอกครับ (เดิมมากับรถ4+1) ได้ดีกว่าเดิมแน่นอน ความสูงของ 2 ยี่ห้อข้างต้น ประมาณ 3 ซม.
    ส่วน WC ประมาณ 4.5 ซม. ครับ อาจต้องปรับหน้าขึ้น 1 นิ้ว สเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน 1 ซม. ลองปรึกษาที่ร้านดูครับ ไทรทัน หน้าหลังต่างกัน 5-6 ซม. สวยครับ
    ยังไม่ล้าคับ..
    อยากจะเซ็ตช่วงล่างให้มันตรงกับความต้องการของตัวเอง
    น้าคับ... เจ้า wc ฟิลลิ่งมันแตกต่างจาก 2 ยี่ห้อที่พูดถึงไหม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mafia-triton : 21-08-2012 เมื่อ 06:25

User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    ผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับแหนบของโอแมนเบอร์cso53r แบบ5แผ่นครับ ตอนแรกเปลี่นแต่โช๊คOME 4ต้น
    แต่เพราะมีฝาครอบกระบะน้ำหนักประมาณ70โล รวมของที่บรรทุกประจำก็300โลได้. ท้ายเลยห้อยครับ
    เลยเปลี่ยนแหนบเพิ่มตอนนี้หน้าหลังต่างกันประมาณ5เซ็นครับ ทางร้านบอกต้่องวิ่งไปซักระยะจะนิ่มขึ้น
    แต่ผมว่าตอนนี้ก็โอเคนะครับได้ความหนึบเพิ่มขึ้นมา ท้ายแน่นขึ้น ยิ่งถ้าขับเร็วมั่นใจมากครับ แต่ถ้าทางขรุขระ
    แล้วขับช้าจะรู้หมดเลยครับว่ามีกี่หลุมกี่บ่อเหมือนสะเทือนไปหมดอะครับ
    น้าได้เปลี่ยนบูชหูแหนบทั้งชุดเป็นของ ome ด้วยป่าวคับ..
    เห็นร้านที่ผมเช็คเขาบอกมาว่าแหนบของ ome เอาบูชเดิมใส่ไม่ได้
    แต่ถ้าแหนบของ king เอาบูชเดิมใส่ได้

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ถูกต้องนะครับ
    ome และwc ต้องเปลี่ยนบูชหูใหม่ครับ เพราะปอกมันเล็กกว่าเดิม
    ส่วนฟิลลิ่ง ดีกว่าเดิมคุณภาพ ตามราคา ครับ 3+2 (แหนบ3บรรทุก2) แต่มันจะสูงกว่าเดิม ซักประมาณ 1 นิ้วกว่า นะครับ ต้องเพิ่มหน้าตาม
    ตอนนี้หน้าเดิมๆ ชุดหน้าok แล้ว ก็ยกหน้าประมาณ 1 นิ้ว (รองสเปเซอร์หัวโช็คก็ได้ไม่เสัยหาย) สเปเซอร์ลูกหมากปีกบน 10 มม.(พร้อมน็อตเหนียว #13มีตัวเมียมาให้ ยาว 1.5 นิ้ว)
    ต้องยอมหั่นลูกยางลูกยางกันกระแมกปีกบนออก นะครับ วัดความสูง ขอบแม็กซ์เดิมล่างถึงโป่ง หน้าความสูง 77.5 ซม.โดยเฉลี่ย หลัง 83 ซม.โดยเฉลี่ย รับได้เปล่าครับ
    หน้าทิ่มนิด ขับมุดดีกว่าเดิมหน่อย
    แต่ถ้าพอใจสเต็ปเดิม ก็ไม่ต้องเสียเงิน ประมาณ เกือบ 20,000 บาท นะครับ (แหนบ 16,500 +สเปเซอร์หัวโช็ค 2,000 + สเปเเซอร์ปีก 2,000 บาท)
    ราคาต่างตามร้านตัวแทน หรือ ราคาของเพิ่ม (น็อตเหนียว#13 ราคา ตัวละ 10 บาท)
    หรือเซ็ทแหนบหลังบ่อยๆก็ได้นะครับ คุ้มกว่า ลองพิจารณาแล้วกัน (เปลี่ยนแหนบหลังเดิม ทุก 100000 โล สบายครับ (5800 บาท) ส่วนตัวเปลี่ยนแหนบหลัง มา 2 ชุดแล้วครับ
    ที่ใส่อยู่เป็นชุดที่ 3
    แต่แหนบแต่งโอกาส ล้าหรือมีปัญหา เกิน 200000 โล ไปแล้วแน่นอนครับ แหนบแต่งเคยใส่แต่เวสโคส ขายต่อได้ราคา ครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

http://www.dobinsonsprings.com/docs/...df/MITS-59.pdf
    ในกลุ่มรถคานแข็งแบบแหนบที่ใช้แหนบหน้าแหนบหลัง สำหรับเครื่องยนต์ดีเซล
    หน้าจบแหนบ โปรคอม
    หลังจบแหนบ เวสโคส
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chairat_k : 21-08-2012 เมื่อ 08:46

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อยากใส่แหนบข้างหน้า

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คนทำฝุ่น ดูโพส
    อยากใส่แหนบข้างหน้า
    เอามา 250,000 บาท สำหรับน้าทิด เดี๋ยวพาไปใส่ ขายชุดยก+แพเพลาหน้า แร็คพวงมาลัย น่าจะได้คืนหลายหมื่นอยู่นะ
    ถ้าอยากได้แหนบหลังด้วย ต้องเป็น 400,000 บาท นะครับ ทีนี้ vx80 หน้าหลังเลย คริคริ สเต็ปในฝันพ๊มเลยยยยยยยยยย 555555555+

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

เอามา 250,000 บาท สำหรับน้าทิด เดี๋ยวพาไปใส่ ขายชุดยก+แพเพลาหน้า แร็คพวงมาลัย น่าจะได้คืนหลายหมื่นอยู่นะ
    ถ้าอยากได้แหนบหลังด้วย ต้องเป็น 400,000 บาท นะครับ ทีนี้ vx80 หน้าหลังเลย คริคริ สเต็ปในฝันพ๊มเลยยยยยยยยยย 555555555+

ขึ้นคาน ชิมิ คร้าบบน้าท็อป 5555

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เป็นกระทู้ที่น่าติดตาม มีปัญหาเรื่องแหนบหลังมันนุ่มไปหน่อยเหมือนกัน กำลังคิดหาทางแก้ ในแบบสบายกระเป๋าหน่อย

User ID
    32279
    Status
    โพส
    62

ถูกต้องนะครับ
    ome และwc ต้องเปลี่ยนบูชหูใหม่ครับ เพราะปอกมันเล็กกว่าเดิม
    ส่วนฟิลลิ่ง ดีกว่าเดิมคุณภาพ ตามราคา ครับ 3+2 (แหนบ3บรรทุก2) แต่มันจะสูงกว่าเดิม ซักประมาณ 1 นิ้วกว่า นะครับ ต้องเพิ่มหน้าตาม
    ตอนนี้หน้าเดิมๆ ชุดหน้าok แล้ว ก็ยกหน้าประมาณ 1 นิ้ว (รองสเปเซอร์หัวโช็คก็ได้ไม่เสัยหาย) สเปเซอร์ลูกหมากปีกบน 10 มม.(พร้อมน็อตเหนียว #13มีตัวเมียมาให้ ยาว 1.5 นิ้ว)
    ต้องยอมหั่นลูกยางลูกยางกันกระแมกปีกบนออก นะครับ วัดความสูง ขอบแม็กซ์เดิมล่างถึงโป่ง หน้าความสูง 77.5 ซม.โดยเฉลี่ย หลัง 83 ซม.โดยเฉลี่ย รับได้เปล่าครับ
    หน้าทิ่มนิด ขับมุดดีกว่าเดิมหน่อย
    แต่ถ้าพอใจสเต็ปเดิม ก็ไม่ต้องเสียเงิน ประมาณ เกือบ 20,000 บาท นะครับ (แหนบ 16,500 +สเปเซอร์หัวโช็ค 2,000 + สเปเเซอร์ปีก 2,000 บาท)
    ราคาต่างตามร้านตัวแทน หรือ ราคาของเพิ่ม (น็อตเหนียว#13 ราคา ตัวละ 10 บาท)
    หรือเซ็ทแหนบหลังบ่อยๆก็ได้นะครับ คุ้มกว่า ลองพิจารณาแล้วกัน (เปลี่ยนแหนบหลังเดิม ทุก 100000 โล สบายครับ (5800 บาท) ส่วนตัวเปลี่ยนแหนบหลัง มา 2 ชุดแล้วครับ
    ที่ใส่อยู่เป็นชุดที่ 3
    แต่แหนบแต่งโอกาส ล้าหรือมีปัญหา เกิน 200000 โล ไปแล้วแน่นอนครับ แหนบแต่งเคยใส่แต่เวสโคส ขายต่อได้ราคา ครับ
    ขอบคุณมากคับน้าสำหรับข้อมูล

แหนบ ome ล่าสุดเช็คมามีทั้งหมด 3 เบอร์คับ
    เบอร์นุ่มสุดเป็นเบอร์เดียวกับน้า Tooktik ใส่มาเลยคับ CSo53R มี 5แผ่น
    แหนบ ome จะมีความบางกว่าแหนบ king มี 4 แผ่น
    แต่ใส่แล้วความสูงไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ ข้อมูลทั้งหมดทางร้านบอกผมมาอีกทีน่ะคับ
    เลยตัดสินใจสั่ง ome ไปแล้วคับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมว่าจะลองเปลี่ยนบูชหูแหนบ บูชโตงเตงเป็นแบบยูรีเทนดูก่อน

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ของผมว่าจะลองเปลี่ยนบูชหูแหนบ บูชโตงเตงเป็นแบบยูรีเทนดูก่อน
    ออกกระด้างกว่าของเดิม แต่จะนิ่งกว่า เสียงที่เกิดเมื่อบิดตัว ลดลง

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เข้ามาเก็บฟาร์มรู้ครับบบบบบบบบบบบบบบบบ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้