หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28909
    Status
    โพส
    250

Thumbs up รถยนต์: ว่าด้วยความสบาย การเป็นหนี้ และการลงทุน

ที่มา ก็ตามรูปภาพ นะครับ
    ชื่อ:  424304_10151908586378306_26230644_n.jpg
ครั้ง: 1153
ขนาด:  232.6 กิโลไบต์

ชื่อ:  304656_10151901982763306_318053619_n.jpg
ครั้ง: 1205
ขนาด:  54.5 กิโลไบต์

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: ไปเจอมา ในเฟสบุ๊ค เกี่ยวกับรถๆ เลยเอามาให้ดู ครับ

แจ๋วเลยครับน้า ผม ขาดทุนมาหลายรอบแล้วครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: ไปเจอมา ในเฟสบุ๊ค เกี่ยวกับรถๆ เลยเอามาให้ดู ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ เห็นภาพชัดเจนเลย

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

มันก็ใช้นะแต่ไมทั้งหมดซื้อรถมาทำงานหละครับ หุหุ

User ID
    30651
    Status
    โพส
    57

ไร้สาระ ประโยชน์จากรถที่คุณซื้อมาไม่มีปรากฎเลยหรอ เช่น ค่าเสี่ยงภัยจากรถสาธารณะ (ชีวิตคุณมีค่าเท่าไร เด็กแว๊น เด็กตีกัน ยิงบนรถ รถสาธารณะขับเร็ว เมาแล้วมาขับ แท็กซี่พาไปข่มขืน) แค่ 1 ครั้งที่คุณรอดมาจากเรื่องพวกนี้ได้ ผมว่า เงินเท่าไรก็ชดเชยเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ ถูกหรือแพง ขาดทุน หรือกำไร ขึ้นอยู่กับความคุ้มค่าที่ได้รับถ้าคุณ ok ชีวิตคุณมีค่ามากกว่าเงิน...คือความปลอดภัย ผมว่าคุ้มมากสำหรับผม ปฎิเสธไม่ได้ว่า ต้องจ่ายเพิ่ม แต่อีกมุมมองนึงก็ปฏิเสธไม่ได้ว่ารถนำพาสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต มากมายครับ...

User ID
    24864
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MFF ดูโพส
    ไร้สาระ ประโยชน์จากรถที่คุณซื้อมาไม่มีปรากฎเลยหรอ เช่น ค่าเสี่ยงภัยจากรถสาธารณะ (ชีวิตคุณมีค่าเท่าไร เด็กแว๊น เด็กตีกัน ยิงบนรถ รถสาธารณะขับเร็ว เมาแล้วมาขับ แท็กซี่พาไปข่มขืน) แค่ 1 ครั้งที่คุณรอดมาจากเรื่องพวกนี้ได้ ผมว่า เงินเท่าไรก็ชดเชยเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ ถูกหรือแพง ขาดทุน หรือกำไร ขึ้นอยู่กับความคุ้มค่าที่ได้รับถ้าคุณ ok ชีวิตคุณมีค่ามากกว่าเงิน...คือความปลอดภัย ผมว่าคุ้มมากสำหรับผม ปฎิเสธไม่ได้ว่า ต้องจ่ายเพิ่ม แต่อีกมุมมองนึงก็ปฏิเสธไม่ได้ว่ารถนำพาสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต มากมายครับ...
    ชื่อ:  48fdfe4693e4d54927495d5db93c99aa.jpg
ครั้ง: 685
ขนาด:  47.7 กิโลไบต์

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MFF ดูโพส
    ​ตามนั้นครับ 555 ไม่มีใครอยากเป็นหนี้ ไม่มีใครอยากจน มีแต่คนอยากรวย
    แล้วก็ไม่มีใครอยากเดินทางลำบาก กลับไปเยี่ยมปู่ย่าตายายที ไม่มีใครอยากหอบลูกจูงหลานหิ้วของพะรุงพะรังขึ้นรถไฟกันหรอก เชื่อดิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย god-army : 22-08-2012 เมื่อ 10:20

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

มองต่างมุม ทำให้ได้แง่คิดอีกหลายมุม ชอบๆๆ คับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: รถยนต์: ว่าด้วยความสบาย การเป็นหนี้ และการลงทุน

ฟันธงเลยหรอครับว่าไร้สาระ แค่มองต่างมุมน่ะ
    งั้นถ้าแบบนี้ล่ะ ชีวิตเรามีค่ามากกว่าใคร
    ขับรถไปชนเด็กแว๊นเข้า
    เด็กตีกันใกล้รถเราแล้วโดนรถเรา
    ยิงบนรถแล้วรถเราดันไปจอดคู่แล้วโดนลูกหลง
    รถสาธารณะขับเร็วมาชนรถเรา
    เราเมาแล้วดันขับรถ
    ล้อเล่นครับไม่จริงจัง อยากบอกว่าว่าง ๆ มีไรให้คิดเล่นเยอะแยะอย่าซีเรียสมากนัก
    อย่างน้อยผมก็ชอบตารางค่าใช้จ่ายเมื่อเรามีรถใช้

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    มองต่างมุม ทำให้ได้แง่คิดอีกหลายมุม ชอบๆๆ คับ
    เปิดโลกทัศน์ รับฟังมุมมองใหม่ ที่คนอื่นเค้ามอง แต่เราไม่เคยคิดจะมอง ร่วมชอบอีกคน...จุ๊บๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: รถยนต์: ว่าด้วยความสบาย การเป็นหนี้ และการลงทุน

เอาน่า ขำๆ แชร์กัน ผมชอบ ความคิดแปลกดีในอีกมุมมอง ซึ่งเป็นไปได้จริง เพียงแต่อีกมุมม มองที่น้าๆหลายท่านด้านบนกล่าว ไม่ได้ถูกกล่าวถึง มันก็อยู่ที่ความจำเป็นและไม่จำเป็นส่วนบุคคล เพื่อนผมคนนึงหน้าที่การงานฐานะดี(เรื่องจริงเลยนะ) แต่งงานมีครอบครัว ทำงานที่เดียวกันกับเมียเขาและผม เมื่อ 5 ปีก่อน เขาไม่มีรถยนต์ ไม่มีมอเตอไซด์ มีแค่จักรยานคันเดียว เขาก็ปั่นไปทำงานเช่าห้องหักเล็กๆใกล้บริษัท 4 ปีที่ผมรู้จักเขา ปั่นจักรยาน จนเมียท้องได้ลูก 1 คน ปัจจุบันโตแล้วเห็นรูปในเฟส และลาออกจากงานไปอยู่บ้านนอกแล้วทำงาน 4 ปีเก็บเงิน ซื้อ ควาย ให้ที่บ้านต่างจังหวัดเลี้ยงไว้ร่วม 20 กว่า ตัว คูนตัว ละ 20000 เข้าไปครับ ที่นาอีกหลายสิบไร่ แต่เขามีแค่จักรยานคันเดียว ส่วนผม เริ่มงานพร้อมๆเขา ผมมีมอไซ 1 เก๋ง 1 ขายแล้ว เอาไทรทันมา จนจะขายอีกแล้วไปดาวคันใหม่ แต่ผมไม่มีทรัพสินมากมายแบบเขาถ้าเทียบกันคงไม่ถึงครึ่ง นี่แค่ 4-5 ปีที่ผ่านมาเองนะครับ และมันเป็นเรื่องจริง ที่น้าๆอาจจะหวัเราะเยาะว่า เพื่อนผมคนนี้ปั่นจักรยานซ้อนเมียไปทำงานตั้งแต่ไม่รู้ตัวว่าท้อง จน ถึงวันที่ลาคลอดอะครับ
    สังคมออนไลน์ มันมีทั้งบวกทั้งลบ เก็บแต่สิ่งที่ควรเก็บ จำแต่สิ่งที่ควรจำ ไม่ดี ไม่เวิคก็อย่าไปทำตามแค่เราพยายามค้นหาสิ่งดีๆที่คนทำเค้าพยายามสื่อให้ฟังเท่านั้นเอง จะได้มากได้น้อยก็อยู่ที่ตัวคุณเอง ครับ

User ID
    30651
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ฟันธงเลยหรอครับว่าไร้สาระ แค่มองต่างมุมน่ะ
    งั้นถ้าแบบนี้ล่ะ ชีวิตเรามีค่ามากกว่าใคร
    เด็กตีกันใกล้รถเราแล้วโดนรถเรา
    ยิงบนรถแล้วรถเราดันไปจอดคู่แล้วโดนลูกหลง
    ล้อเล่นครับไม่จริงจัง อยากบอกว่าว่าง ๆ มีไรให้คิดเล่นเยอะแยะอย่าซีเรียสมากนัก
    อย่างน้อยผมก็ชอบตารางค่าใช้จ่ายเมื่อเรามีรถใช้
    มองต่างมุมครับ...ที่ผมบอกว่าไร้สาระผมมีตัวอย่างนึงจะยกตัวอย่างให้ฟัง
    ผมทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชน เงินเดือนไม่เยอะครับ ตอนแรกๆขับรถมอเตอร์ไซไปทำงาน ก็ถนนลื่นขับล้มบ้างตกหลุมบ้าง (เกิดจากผมขับไม่ระวัง)จึงตั้งใจเก็บเงินดาวน์รถยนต์ซักคันเพื่อแลกกับความปลอดภัยบนท้องถนน และเหตุการสำคัญที่ผมไม่เคยลืม แยกสุขุมวิท เด็กนักเรียนไล่ยิงคู่อริบนรถเมย์ พลาดเป้าไปโดน แมสเซนเจอร์ ของบริษัทนึงซึ่งจอดอยู่อีกฝั่ง (ดีที่ไม่เสียชีวิต)ผมก็อยู่ในพื้นที่แถวนั้นด้วย ผมจึงต้องซื้อรถยนต์เพื่อความปลอดภัย หัวหน้าผมก็ ว่าผมบ่อยๆครับ ซื้อรถมีแต่ลด สมชื่อล่ะ ลดอย่างเดียวค่าโน่นค่านี่ สารพัดที่แกจะหยิบยก หัวหน้าผมนั่งแท็กซี่มาทำงาน+รถไฟฟ้า ไปกลับวันนึงประมาณ 200-300 ครับ ผ่านไป 5 ปี หัวหน้าผมก็ยังคงมาทำงานด้วยรถแท็กซ๊่และ รถไฟฟ้า ส่วนผมและพนักงานคนอื่นๆ ขับรถมาทำงาน แรกๆก็เหนื่อยส่งรถครับ พอครบ 5 ปี ส่งหมด สรุป ทรัพย์สิน ลูกน้อง พนักงานท่านอื่นๆ มีรถยนต์ หัวหน้าผมยังคงนั่งรถไฟฟ้าและ แท็กซี่ ตอนนี้หรอครับ ซื้อรถแล้ว ครับ... ก็มัวแต่มองข้อเสียข้อดีมีเยอะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

เข้าท่า วุ้ย...
    เรื่องเก็บเงินซื้อควายก็ โดนใจดี..

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เอาน่า ขำๆ แชร์กัน ผมชอบ ความคิดแปลกดีในอีกมุมมอง ซึ่งเป็นไปได้จริง เพียงแต่อีกมุมม มองที่น้าๆหลายท่านด้านบนกล่าว ไม่ได้ถูกกล่าวถึง มันก็อยู่ที่ความจำเป็นและไม่จำเป็นส่วนบุคคล เพื่อนผมคนนึงหน้าที่การงานฐานะดี(เรื่องจริงเลยนะ) แต่งงานมีครอบครัว ทำงานที่เดียวกันกับเมียเขาและผม เมื่อ 5 ปีก่อน เขาไม่มีรถยนต์ ไม่มีมอเตอไซด์ มีแค่จักรยานคันเดียว เขาก็ปั่นไปทำงานเช่าห้องหักเล็กๆใกล้บริษัท 4 ปีที่ผมรู้จักเขา ปั่นจักรยาน จนเมียท้องได้ลูก 1 คน ปัจจุบันโตแล้วเห็นรูปในเฟส และลาออกจากงานไปอยู่บ้านนอกแล้วทำงาน 4 ปีเก็บเงิน ซื้อ ควาย ให้ที่บ้านต่างจังหวัดเลี้ยงไว้ร่วม 20 กว่า ตัว คูนตัว ละ 20000 เข้าไปครับ ที่นาอีกหลายสิบไร่ แต่เขามีแค่จักรยานคันเดียว ส่วนผม เริ่มงานพร้อมๆเขา ผมมีมอไซ 1 เก๋ง 1 ขายแล้ว เอาไทรทันมา จนจะขายอีกแล้วไปดาวคันใหม่ แต่ผมไม่มีทรัพสินมากมายแบบเขาถ้าเทียบกันคงไม่ถึงครึ่ง นี่แค่ 4-5 ปีที่ผ่านมาเองนะครับ และมันเป็นเรื่องจริง ที่น้าๆอาจจะหวัเราะเยาะว่า เพื่อนผมคนนี้ปั่นจักรยานซ้อนเมียไปทำงานตั้งแต่ไม่รู้ตัวว่าท้อง จน ถึงวันที่ลาคลอดอะครับ
    สังคมออนไลน์ มันมีทั้งบวกทั้งลบ เก็บแต่สิ่งที่ควรเก็บ จำแต่สิ่งที่ควรจำ ไม่ดี ไม่เวิคก็อย่าไปทำตามแค่เราพยายามค้นหาสิ่งดีๆที่คนทำเค้าพยายามสื่อให้ฟังเท่านั้นเอง จะได้มากได้น้อยก็อยู่ที่ตัวคุณเอง ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    เข้าท่า วุ้ย...
    เรื่องเก็บเงินซื้อควายก็ โดนใจดี..

4x4 ไม่ต้องแระตูบ จัดจักรยานโลดด
    ได้ทั้งเงินเก็บ ได้ทั้งลูก เอาม๊ะคนล่ะคัน.....กร๊ากกกกกก

User ID
    33627
    Status
    โพส
    548

ใครที่มีกำลังทรัพย์พอจะหาความสุขความสบายก็ซื้อเถอะครับ....ชีวิตคนเราไม่ได้อยู่ค้ำฟ้าแน่นอน.....อยากได้อยากมีสนองความต้องการเราไปโลดดดดดดดดดดด.......อย่าเสียดาย...โลกเรากำลังเปลี่ยนแปลงโดยที่เราไม่ทันตั้งตัวเสมอครับอะไรก็เกิดขึ้นได้....รีบหาความสุขใส่ตัวและครอบครัวเราดีกว่าครับผม....

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ไม่เห็นไร้สาระเลยอ่ะครับ
    ก็แค่เป็นการแจกแจงรายจ่าย+ความคุ้มทุน+แนวคิดให้คนอื่นได้รับรู้ ผมว่าก็ได้ประโยชน์ดีโดยเฉพาะกับคนที่กำลังเล็งๆจะซื้อรถเพราะนโยบายรถคันแรก
    แจกแจงส่วนที่เป็นเม็ดเงินที่เห็นได้เทียบหลายๆทางเลือกก็เรื่องปกติของการลงทุน ส่วนเม็ดเงินเรื่องความปลอดภัยความสบายใจนั้นไม่สามารถตีเป็นมูลค่าได้ครับกรณีนี้ไม่น่าเอามารวม

ตอนผมซื้อรถก็คิดประมาณนี้แหละครับ จับคู่เงินดาวน์กับระยะเวลาและดอกเบี้ยให้สามารถผ่อนประมาณเดือนล่ะ 10,000 บาท (ประมาณว่าไงๆก็ไม่เดือดร้อน)
    เงินสดที่เหลือเอาไปลงทุน ดอกเบี้ยรถ 2% ต่อปี ผมลงทุนสนุกๆก็ได้ 10-15% ต่อปี แล้วทำไมต้องเอาเงินไปซื้อสด จริงไหมครับ ?

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

[QUOTE=rangsun;759190]ฟันธงเลยหรอครับว่าไร้สาระ แค่มองต่างมุมน่ะ
    ตามนั้นครับ 555

User ID
    30651
    Status
    โพส
    57

ดันๆครับหลากหลายมุมมอง ดีครับทุกความคิดเห็นมีประโยชน์ครับ แม้แต่ นาฬิกาตาย ยังเดินตรงเวลาถึงวันละ 2 ครั้ง
    หากคิดเห็นไม่ตรงขออภัย มา ณ โอกาศนี้

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มองต่างมุมครับ...ที่ผมบอกว่าไร้สาระผมมีตัวอย่างนึงจะยกตัวอย่างให้ฟัง
    ผมทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชน เงินเดือนไม่เยอะครับ ตอนแรกๆขับรถมอเตอร์ไซไปทำงาน ก็ถนนลื่นขับล้มบ้างตกหลุมบ้าง (เกิดจากผมขับไม่ระวัง)จึงตั้งใจเก็บเงินดาวน์รถยนต์ซักคันเพื่อแลกกับความปลอดภัยบนท้องถนน และเหตุการสำคัญที่ผมไม่เคยลืม แยกสุขุมวิท เด็กนักเรียนไล่ยิงคู่อริบนรถเมย์ พลาดเป้าไปโดน แมสเซนเจอร์ ของบริษัทนึงซึ่งจอดอยู่อีกฝั่ง (ดีที่ไม่เสียชีวิต)ผมก็อยู่ในพื้นที่แถวนั้นด้วย ผมจึงต้องซื้อรถยนต์เพื่อความปลอดภัย หัวหน้าผมก็ ว่าผมบ่อยๆครับ ซื้อรถมีแต่ลด สมชื่อล่ะ ลดอย่างเดียวค่าโน่นค่านี่ สารพัดที่แกจะหยิบยก หัวหน้าผมนั่งแท็กซี่มาทำงาน+รถไฟฟ้า ไปกลับวันนึงประมาณ 200-300 ครับ ผ่านไป 5 ปี หัวหน้าผมก็ยังคงมาทำงานด้วยรถแท็กซ๊่และ รถไฟฟ้า ส่วนผมและพนักงานคนอื่นๆ ขับรถมาทำงาน แรกๆก็เหนื่อยส่งรถครับ พอครบ 5 ปี ส่งหมด สรุป ทรัพย์สิน ลูกน้อง พนักงานท่านอื่นๆ มีรถยนต์ หัวหน้าผมยังคงนั่งรถไฟฟ้าและ แท็กซี่ ตอนนี้หรอครับ ซื้อรถแล้ว ครับ... ก็มัวแต่มองข้อเสียข้อดีมีเยอะครับ

รถเราไม่ใช่รถหุ่มเกราะ ถ้ากระสุนมาทางเราต่อให้อยู่ในยุโรปราคาหลายร้านก็เจ็บตายได้เหมือนกัน ไม่เฉพาะมอเตอร์ไซค์ การมีรถถ้าเราเอามาใช้งานมาค้าขายให้เกิดรายได้เข้ามาถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามาก เพราะนอกจากทำมาหากินได้แล้ว ยังทำให้เราสะดวกสบายด้วย กันแดดกันฝนยามไปทำธุระ แต่ถ้าซื้อมาเพื่ออยากสบายอย่างเดียวถ้าไหวไม่เดือดร้อนใครก็มีได้ แต่ถ้าเงินเดือนน้อยนิดไม่พอค่าบำรุงรักษา ต้องไปหยิมยืมคนอื่น ใช้บริการสาธารณะดีกว่า

User ID
    34598
    Status
    โพส
    143

ผมให้ถูกทุกข้อครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้