หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน น้าที่ใส่ขอบ 22 ใส่โช๊คอะไรกันบ้างครับ

พอดีไปเปลี่ยนขอบ 22 มาใส่ยาง 305-40-22 แล้วมันแข็งมากหรือว่าเป็นเพราะโช๊ค

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: น้าที่ใส่ขอบ 22 ใส่โช๊คอะไรกันบ้างครับ

อาจจะไม่ได้ใส่ขอบ22นะครับ แนะนำครับsuncho สูตรลับ แต่ทำมาทุกคันจบหมดครับ สอบถามได้ครับ ช่วงล่างเหาะได้

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: น้าที่ใส่ขอบ 22 ใส่โช๊คอะไรกันบ้างครับ

แข็งมากเป็นเพราะขนาดและซี่รี่ของยางด้วยแหละครับ ยางยิ่งกว้างยิ่งมีหน้าสัมผัสเยอะ หน้าสัมผัสเยอะย่อมรับแรงกระทำได้เยอะ ซี่รี่ยางยิ่งน้อย แรงกระทำจะสะท้อนขึ้นด้านบนได้ไวกว่ายางซี่รี่สูงๆ อีกอย่างแม็ก 22 นิ้วมันหนักเพิ่มขึ้นตั้งหลายกิโลต่อ1วง เพราะฉะนั้นน้าต้องทำใจรับสภาพให้ได้ก่อน การเปลี่ยนโช๊คนั้น แค่เอามาช่วยในการหยุดเต้นของสปริงและแหนบ โช๊คดีๆก็หยุดการเต้นของสปริงและแหนบได้ดี แต่แรงกระทำที่มีต่อล้อนั้นมันส่งขึ้นไปยังที่สปริงและแหนบ สปริงและแหนบติดรถนั้นมีค่าkที่ออกแบบมาเพื่อของติดรถเท่านั้น ถ้าน้าไปทำอะไรเพิ่มเติมกับช่วงล่างมา เหมือนอย่างใส่ล้อ 22 นิ้วในขณะนี้ สปริงและแหนบอาจจะเต้นมากขึ้นแน่นอน และมันเป็นการเพิ่มความเครียดให้กับสปริงและแหนบ ซึ่งแน่นอนว่าในอนาคตยาวๆ สปริงและแหนบของน้าจะล้าเร็วกว่ารถสแตนด์ดาร์ดแน่นอน

ตามความคิดผมนะใส่ล้อใหญ่ขนาดนั้นเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องเปลี่ยนสปริงและแหนบด้วย ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วย รอท่านอื่นๆมาเสริมครับ

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

ตามน้า aknet เลยครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    แข็งมากเป็นเพราะขนาดและซี่รี่ของยางด้วยแหละครับ ยางยิ่งกว้างยิ่งมีหน้าสัมผัสเยอะ หน้าสัมผัสเยอะย่อมรับแรงกระทำได้เยอะ ซี่รี่ยางยิ่งน้อย แรงกระทำจะสะท้อนขึ้นด้านบนได้ไวกว่ายางซี่รี่สูงๆ อีกอย่างแม็ก 22 นิ้วมันหนักเพิ่มขึ้นตั้งหลายกิโลต่อ1วง เพราะฉะนั้นน้าต้องทำใจรับสภาพให้ได้ก่อน การเปลี่ยนโช๊คนั้น แค่เอามาช่วยในการหยุดเต้นของสปริงและแหนบ โช๊คดีๆก็หยุดการเต้นของสปริงและแหนบได้ดี แต่แรงกระทำที่มีต่อล้อนั้นมันส่งขึ้นไปยังที่สปริงและแหนบ สปริงและแหนบติดรถนั้นมีค่าkที่ออกแบบมาเพื่อของติดรถเท่านั้น ถ้าน้าไปทำอะไรเพิ่มเติมกับช่วงล่างมา เหมือนอย่างใส่ล้อ 22 นิ้วในขณะนี้ สปริงและแหนบอาจจะเต้นมากขึ้นแน่นอน และมันเป็นการเพิ่มความเครียดให้กับสปริงและแหนบ ซึ่งแน่นอนว่าในอนาคตยาวๆ สปริงและแหนบของน้าจะล้าเร็วกว่ารถสแตนด์ดาร์ดแน่นอน

ตามความคิดผมนะใส่ล้อใหญ่ขนาดนั้นเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องเปลี่ยนสปริงและแหนบด้วย ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วย รอท่านอื่นๆมาเสริมครับ
    จัดเต็มเลย

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส

ตามน้าตั้มเลยคร่า.....แน่นๆ
    ขออนุญาตินะคะ ท่านจขกท.ถามใจตัวเองก่อนนะว่าชอบฟิลลิงแบบไหน เน้นนุ่มๆย่องๆกันแม๊คคดก็แบบนึง เน้นแน่นๆเวลาเดินทางไม่ยวบไม่ตบก็อีกแนวนึง เวลาพูดถึงคำว่านิ่มโดยเฉพาะกับรถกระบะ"นิยามมันกว้างค่ะ"....................ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ(อิจฉาจัง ขอบ22"แหนะ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 25-08-2012 เมื่อ 08:41

User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

แล้วถ้าเราไปใส่ปีกนกยกของเฮียตือมันจะช่วยให้นิ่มขึ้นหรือเปล่า มีน้าท่านใดใส่มาบ้างครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bus_ ดูโพส
    แล้วถ้าเราไปใส่ปีกนกยกของเฮียตือมันจะช่วยให้นิ่มขึ้นหรือเปล่า มีน้าท่านใดใส่มาบ้างครับ
    น้าเริ่มออกทะเลแล้วครับ กลับมาก่อน ปีกนกมันเกี่ยวไรกับความนุ่มละครับ ลองนอกภาพนกกระพือปีกดู มันก็แค่นั้นเอง ที่ใส่ปีกนกแต่งเพื่ออะไร เพื่อช่วยในการรักษาสภาพของชุดลูกหมากเอาไว้ มันแข็งแรงมั่นคงกว่าแทนการใช้สเปเซอร์กลึงไงครับ ตอบแค่นี้แหละ เดี๋ยวเรือออกไปไกล

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ทำไมเขาไม่ทำ ยางซีรีส์หนาขึ้นอีกนิดละครับเช่น แม็ก20 ซีรีส์แก้มยางส่วนมากที่ผมเห็นจะเป็น 50 ถ้าทำแก้มสัก 55 - 60 มันจะไม่สวยหรือ ว่ามันจะติดซุ้มครับ เขาถึงไม่ทำกัน

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ทำไมเขาไม่ทำ ยางซีรีส์หนาขึ้นอีกนิดละครับเช่น แม็ก20 ซีรีส์แก้มยางส่วนมากที่ผมเห็นจะเป็น 50 ถ้าทำแก้มสัก 55 - 60 มันจะไม่สวยหรือ ว่ามันจะติดซุ้มครับ เขาถึงไม่ทำกัน
    ยางขอบ20นิ้วมีหลายซี่รี่นะคะ ถ้าแบ่งตามประเภทยางเช่น st , ht ,at เริ่มตั้งแต่ซี่ 45 , 50 , 55 ค่ะ พอมาเป็น mt ก็มี ซี่รี่ 55, 60 ค่ะ หรือไม่ก็เป็นยางนิ้วเช่น 12.5"/33"/r20 หรือ 12.5"/35"/r20 เป็นต้นค่ะ ยางใหญ่สุดเท่าที่ใส่ได้โดยไม่ต้องดัดแปลง ก็ 31 นิ้วค่ะ เช่น 265/75/16(30.5") หรือ 265/50/20(30.5")ออฟเซ็ทประมาณ20-30ค่ะ(เรื่องนี้ต้องพึ่งตาลุงคนสมี่ชอบแต่งรถเอาไว้จ่ายกับข้าวอะค่ะ แกแม่น) เกินเลยกว่านั้นก็ปรับแก้เป็นกรณีๆไปค่ะ เช่นรูดหรือครูดเหล็กกันโคลง ครูดมุมยางบังโคลนด้านใน เป็นต้นค่ะ....................ขอให้มีความสุขกับไทรทันคันโปรดนะคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 26-08-2012 เมื่อ 12:46

User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bus_ ดูโพส
    น้าเริ่มออกทะเลแล้วครับ กลับมาก่อน ปีกนกมันเกี่ยวไรกับความนุ่มละครับ ลองนอกภาพนกกระพือปีกดู มันก็แค่นั้นเอง ที่ใส่ปีกนกแต่งเพื่ออะไร เพื่อช่วยในการรักษาสภาพของชุดลูกหมากเอาไว้ มันแข็งแรงมั่นคงกว่าแทนการใช้สเปเซอร์กลึงไงครับ ตอบแค่นี้แหละ เดี๋ยวเรือออกไปไกล
    ผมลืมบอกน้าครับว่ายกหน้า 2 นิ้วครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

55555 เข่นปีกนกมานี่เอง ขออนุญาติถามนะคะ
    ยกหน้า2นิ้วทำไรมาบ้างเอ่ย....ข้างหลังยกแบบไหน รองกล่อง2"หรือใช้แหนบแอด
    สปริงหน้าเป็นของเดิมติดรถหรือว่าอัพเกรดคะ
    ยางขนาดเท่าไหร่อะ
    รบกวนเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ.....เด่วกูรูมากันเพียบ

User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    55555 เข่นปีกนกมานี่เอง ขออนุญาติถามนะคะ
    ยกหน้า2นิ้วทำไรมาบ้างเอ่ย....ข้างหลังยกแบบไหน รองกล่อง2"หรือใช้แหนบแอด
    สปริงหน้าเป็นของเดิมติดรถหรือว่าอัพเกรดคะ
    ยางขนาดเท่าไหร่อะ
    รบกวนเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ.....เด่วกูรูมากันเพียบ
    ยกโดยการเปลี่ยนโช๊คใช้สปริงเดิมปรับให้สูง ส่วนข้างหลังไม่ได้ทำอะไรครับ ตอนนี้หน้ากับหลังต่างกันประมาณครึ่งนิ้ว ยาง 305-40-22 ครับน้า

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

วิ่งหน้าเชิดอะดิแบบนี้

User ID
    19535
    Status
    โพส
    55

west coast ผมใส่แล้วดีขึ้นกว่าของติดรถ ( ล้อโต )

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

305/40/22เทียบเเล้วก็31"กว่าๆ อาศัยหน้ากว้างการตอบสนองกับผิวถนนก็เลยเยอะ ยิ่งแก้มยางซีรี40ด้วย ถ้ายอมรับว่าความกระด้างส่วนหนึ่งมาจากยางได้ก็โอเคนะคะ ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์นะคะ
    ........ ยกมา2นิ้วด้วยวิธีเปลี่ยนช๊อคอัพหน้าใหม่ เป็นแบบไหนอะคะ ช๊อคแบบสตรัทเกลียวความยาวเท่าเดิมรึป่าวเอ่ย ถ้าเป็นเช่นนั้นแสดงว่าร้านใช้วิธีปรับเกลียวให้สึงขึ้นแกนช๊อคก็ถูกดึงให้ยืดขึ้นตาม ตรงนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งของปัญหาค่ะ สโตรคยืดยุบมันไม่สมดุล ยุบเยอะยืดน้อย ยิ่งแบบนี้ปีกนกบนจะมีระยะยืดน้อย เมื่อรถวิ่งจะเกิดอาการหน้าตบและเด้งอย่างต่อเนื่อง ถ้าไม่แก้ด้วยการเพิ่มระยะยืดตัวของปีกนกต่อให้ช๊อคเทพแค่ไหนก็ไม่จบค่ะ
    .........แนวทางแก้ปัญหา ก่อนอื่นเลยก็เพิ่มระยะยืดตัวของปีกนกก่อนค่ะ จะง่ายๆก็เฉือนยางกันกระแทกปีกนกบนออกแล้วก็ใส่สเปเซอร์ปีกนกเข้าไปก็ได้ในระดับนึงแล้วค่ะค่าใช้จ่ายไม่มาก อีกแบบนึงก็เปลี่ยนปีกนกบนไปใช้แบบที่มีความยาวมากขึ้นและก็โก่งตัวหนียางกันกระแทกได้ แบบนี้ก็ได้เลยค่ะแต่ราคาก็จะแพงมากกว่าวิธีแรกอยู่หลายเท่าตัว เช่น ปีกนกแต่งของเฮียตือ ออโต4 หรือ ของช่างดุ่ยอ่อนนุช เมื่อยืดได้ยุบพอดีคราวนี้ก็ต้องมาเล่นสปริงกะช๊อคอัพต่อละค่ะ
    .........เนื่องด้วยล้อที่มีหน้ากว้างค่อนข้างมาก การสัมผัสถนนก็จะส่งผลเยอะพอสมควรและด้วยที่น้ำหนักที่มากพอสมควร แรงเฉื่อยเมื่อล้อเคลื่อนที่ขึ้นลงตามสภาพถนนจึงเป็นภาระพอสมควรสำหรับสปริงเดิมกับช๊อคที่จขกท.ติดตั้งมา ถ้าได้สปริงที่มีค่าkสูงหน่อยกับช๊อคอัพที่มค่ารีบาร์วแบบเซ๊ทสปีดได้ก็นะดีไม่น้อย โดยเฉพาะช๊อคระบบโมโนทูบจะตอบสนองการทำงานในลักษณะนี้ได้ดีกว่าทวินทูปค่ะ การให้ตัวขึ้น-ลงและซับแรง เมื่อเดินทางด้วยความเร็วจะอยู่ตัวและนิ่งไม่เขย่าแต่อาจจะเจอปัญหากระด้างเมื่อเดินทางด้วยความเร็วต่ำอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งผิดกับการเซ๊ทด้วยช๊อคอัพแบบทวินทูปที่จะโดดเด่นเมื่อย่องหรือเดินทางด้วยความเร็วต่ำ แต่อาจจะย้วยและโคลงเมื่อใช้ความเร็วสูงเนื่องจากวาวล์ทำงานไม่ทันจนอาจจะส่งผลให้เหนื่อยและเครียดเมื่อเดินทางไกล
    .........ส่วนด้านหลัง พยายามอย่าให้แหนบเหยียดจนเป็นเส้นตรงนะคะ โดยปกติไทรทันเราหน้าจะยุบหลังจะโด่งน้ำหนักจะลงด้านหน้ซะเป็นส่วนใหญ่พอมาเซ๊ทหน้าหลังเท่ากัน น้ำหนักหรือศูนย์ถ่วงก็จะเปลี่ยนแปลงไปทางด้านหลังแหนบก็อาจจะเหยียดเปลี่ยนแนวได้ค่ะ เพราะความเป็นสปริงที่สำคัญมากของแหนบจะด้อยลง ทำงานผิดจังหว่ะได้ ช๊อคอัพก็ควรเป็นแบบเดียวกับด้านหน้าค่ะ
    การเลือกช๊อคอัพต้องแล้วแต่จุดประสงค์ของจขกท.แล้วหละนะคะ ได้อย่างเสียอย่างค่ะ....................................ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะผิดถูกสามีหนูเค๊าลองมาค่ะ ไงก็ขอให้มีความสุขกับการเซ็ทรถนะคะ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

สรุปสั้นๆ ตามข้อมูล ซ้อข้างบน
    ยกหน้ามา 2 นิ้ว เช็คลูกยางกันกระแทกปีกบนกับสเเปซอร์ลูกหมากปีกนกบน ด้วยว่า
    ลูกยางกันกระแทกปีกหั่นออก ซักครึ่งนึง แล้วสเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน ซัก 12-13 มิล น็อตเหนียว 6 ตัว พร้อมตัวเมีย ด้านหน้าก็ไม่กระด้างแย้วววว
    เสริมสเปเซอร์มากหน้าจะหิ้วไปหน่อย เพราะน้ำหนักกด ไปหลังล้อหน้าแล้ว
    ถ้าทำแล้วไม่หาย เลื้อย ก็เปลี่ยนโช็ค ดีๆ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองหาอ่านรายละเอียดในกระทู้ยก 2 นิ้วได้ครับ หรือไม่ก็ในกระทู้ของน้าแม็ค
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=44373

User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

แล้วที่น้าว่าต้องเปลี่ยนสปริงด้วย เป็นสปริงของอะไรครับราคาประมาณเท่าไร่ครับน้า

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

Dobinson , king , oldmanemu สำหรับของนอกป้ายแดงมีหลายเบอร์ค่ะทั้งเท่าเดิมและยกสูง ราคาก็ประมาณ8000++ค่ะ ของในก็มี แบรนด์อมาดา ราคาก็5000ประมาณนะคะแต่ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆตามร้านนะ แหนบก็เหมือนกันราคาประมาณ14000++ค่ะ................ขอให้มความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 28-08-2012 เมื่อ 20:03

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้