สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน มีเสียง แปลกๆอีกแย๊วคับ ???????

เสียงมาจากแถวๆ แคปหลังระหว่างรอยต่อกะบะ ตอนแรกนึกว่าเป็นพวกอะไหล่เครื่องมือ แต่รือดูแล้วก็ไม่เป็นไร
    ลองขยมรถดูว่าเป็น แหนบหรือเปล่าก็ไม่ใช้ เพราะผมพึ่งฉีดน้ำยาหล่อลื่นไป
    เสียงจะมีอาการเวลาขับรถตก หรือทางไม่เรียบก็จะดังแย็กๆๆๆ ผมเลยสงสัยว่าเป็นที่กะบะหรือป่าวคับ น้าๆคนไหนเคยประสบบ้างคับ ขอบคุณคับ

User ID
    35765
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: มีเสียง แปลกๆอีกแย๊วคับ ???????

เสียงมาจากกระบะ ไลเนอป่าว ผมแน่ใจนะ แต่บ้างคนก็เป็นมาจาก ไลเนอนี้แหละ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ตอบ: มีเสียง แปลกๆอีกแย๊วคับ ???????

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ comsci ดูโพส
    เสียงมาจากกระบะ ไลเนอป่าว ผมแน่ใจนะ แต่บ้างคนก็เป็นมาจาก ไลเนอนี้แหละ
    ขอบคุณคับ แล้วมันดังบริเวณช่วงไหนของกระบะไลเนอร์คับ มันเสียดสีกันหรือป่าวคับ
    ตอนแรกผมก็นึกว่า กระบะขันไม่แน่น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 26-08-2012 เมื่อ 15:51

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ของผมยิ่งกว่าของน้าอีก เวลารถตกหลุ่มจะได้ยินเสียเหมือนเหล็ก หรือ อะไรซักอย่างนี่แหละ เคาะกันอยู่ประมาณช่วงล่างด้านหลังหาจุดดังมาหลายวันแล้วไม่เจอ ตอนขับเปิดกระจกฟังเสียงชัดมากแต่ถ้าปิดกระจกจะไม่ได้ยิน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รถเกียร์ m/t หรือเปล่าครับ?
    ลองปลดเป็นเกียร์ว่างแล้ววิ่งทางไม่เรียบดูว่าจะยังดังแย็กๆๆๆ อยู่หรือเปล่า

ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องสืบครับ...๕๕๕
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41451

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

แบบ น้า เสียงยังไม่เคยได้ยิน แต่รถผม vg 178 AT พลัส 4 ประตู รถตอนนี้ 2 เดือนกับอีก 20 วัน ดังจากไลเนอร์ก็เคยดังเวลาทางไม่เรียบหรือขรุขระ เสียงจะมา ให้ทางศูนย์ปรับตั้งใหม่ดีขึ้นแต่ไม่หายสนิท และตอนนี้เสียงภายในรถ เหมือนประมาณพวกคอนโซ หน้าประกอบไม่แน่นครับ เสียงเหมือนไฟช๊อต ๆ และเหมือนพวกพสาสติกคอนโซไม่แน่น ตอนนี้มีอีกเสียงแต่เบามาก ๆ แถว ๆ สายรัดเข็มขัดด้านขวาแถว ๆ ตรงหูเลื่อนระดับอะครับ แต่พวกนี้ไม่ซีเรียสเท่าไร
    ถามเพิ่มอีกอย่าง รถผมไปไส่กรองแอร์ที่ศูนย์ ไม่ทราบว่า ตัวกรองแอร์พอไส่ในช่องหลังเกะ มันจะพอดีช่องหรือว่า มันหลวมป่าว เหมือนขับ ๆ แล้ว กรองแอร์ มันสั่นสะเทือน ดัง ๆ เป็นไปได้ไหมครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    แบบ น้า เสียงยังไม่เคยได้ยิน แต่รถผม vg 178 AT พลัส 4 ประตู รถตอนนี้ 2 เดือนกับอีก 20 วัน ดังจากไลเนอร์ก็เคยดังเวลาทางไม่เรียบหรือขรุขระ เสียงจะมา ให้ทางศูนย์ปรับตั้งใหม่ดีขึ้นแต่ไม่หายสนิท และตอนนี้เสียงภายในรถ เหมือนประมาณพวกคอนโซ หน้าประกอบไม่แน่นครับ เสียงเหมือนไฟช๊อต ๆ และเหมือนพวกพสาสติกคอนโซไม่แน่น ตอนนี้มีอีกเสียงแต่เบามาก ๆ แถว ๆ สายรัดเข็มขัดด้านขวาแถว ๆ ตรงหูเลื่อนระดับอะครับ แต่พวกนี้ไม่ซีเรียสเท่าไร
    ถามเพิ่มอีกอย่าง รถผมไปไส่กรองแอร์ที่ศูนย์ ไม่ทราบว่า ตัวกรองแอร์พอไส่ในช่องหลังเกะ มันจะพอดีช่องหรือว่า มันหลวมป่าว เหมือนขับ ๆ แล้ว กรองแอร์ มันสั่นสะเทือน ดัง ๆ เป็นไปได้ไหมครับ
    แบบนี้ผมก็เป็น จุดไลเนอร์ ผมแก้หายแล้ว
    จุดคอนโซนหน้าของผมจะดังตรงคนโยกปรับสลับอากาศของแอร์พอโยกแล้วหายจุดนี้ผมใช้เวลานานพอควรกว่าจะเจอ
    จุดสายรัดเข็มขัดยังแก้ไม่หายเลย ก็คงพยายามแก้ไขต่อไปครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ของผมก็ดัง ยิ่งถ้าเป็นช่วงตัวถังบิดตัวจะชัดเจนมาก เข้าศูนย์ขันน๊อตยึดกระบะด้านหน้าให้แน่นเสียงก็หาย พอสัก4-5วันก็ดังอีก ผมว่าจะขยับกระบะใหม่

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

โอ้ มีเพื่อนแล้ว นึกว่าผมหูหาเรื่องไปเอง(แฟนชอบด่า อิ ๆ ) เรื่องหูเข็มขัดนิรภัยน้า ดังเป็นไงครับ มาแชร์ข้อมูลด้วยครับ
    ส่วนคอนโซเหมือนไม่แน่น ผมว่า ปลง ละครับ ไม่อยากรื้อ กลัวยิ่งรื้อ ยิ่งดัง ปล่อย ๆ ไป บางทีตอนขับก็แอบเซงบ้างเล็กน้อย
    ผมว่า เรื่องห้องโดยสารดัง จ้าว อื่น ก็เป็น รถแพง ๆ ก็เป็น อิ ๆ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้าตั้ม ลาดหลุมแก้วครับ ที่บอกช่วงตัวถังบิดตัวนี้คือแบบไหนครับ ผมเดาเองว่า ตกหลุมแรง ๆ แล้วท้ายกะบะสะเทือนแบบนั้นหรือป่าวครับน้า
    แชร์ข้อมูลหน่อยครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

เอาซะจริง จะบอกว่า คอนโซลผมก็ดัง อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่
    ตู็แอร์ก็ดังเหมือนไฟช็อค จื๊อ ๆๆๆ อันนี้ถ้าปิดเพลงจะเริ่มรำคาญ กะว่าเข้า 0 จะให้เค้าประกอบตู้แอร์ใหม่
    แหนบดัง อันนี้ต้องฉีดน้ำยาล่อลื่น เสียงก็เงียบไป รอเช็คระยะ 20000 ค่อยทำ
    ตอนนี้ เสียงที่ว่านี้แหละ หาไม่เจอ โหยยยยเมียก็ด่า บ่นจนหูจะชา พวงมาลัยก็หนัก ครัชก็แข็งและเริ่มดังแย็กๆๆ ขับก็กระตุก เฟืองท้ายก็หอน เวลาใส่เกียร์ถอยหลังก็ดัง ก็อก!! วิทยุก็ไม่ชัด ผ่อนจบไม่คิดจะซื้ออีกแน่นอนยี่ห้อ มิตซู _ _"
    เหมือนซื้อรถมือสองมาขับลุย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 27-08-2012 เมื่อ 17:47

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้า banan053 ใจเย็น ๆ ครับ เราซื้อเจ้าทรันมาใช้แล้ว ก็ต้องยอมรับมันละครับ แล้วพวกเราก็มาแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ในการนำไปแก้ไขกันต่อไปครับ อย่าว่าแต่น้าเลย จะเล่าว่า แฟนผมก็ด่าครับ ตอนแรกแฟนผมจะไปเอา ford ครับตอนนั้นราคา เจ็ดแสนเก้า ถูกกว่าเจ้าทรันอีก แต่ผมแย้งไปครับ
    กลายเป็นลูกพี่ลูกน้อง ก็ซื้อ ford มาที่บ้านที อวยกันใหญ่ ทั้งใหญ่ ทั้ง รูปลักษ์ โฉมอะไหร โอ้ยใหม่หมด
    เลยบางทียังมานั่งคิด นี้ เราคิดผิดป่าวเนี้ย อิ ๆ เล่าสู่กันฟังครับ
    เรื่องพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ผมเริ่มชินแล้วครับ แหนบดังเคยเข้าศูนย์ช่างถ่างหูรัดให้แล้วตอน 4 วันแรกเลยอาการนี้ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ดังครับ
    ส่วนเสียงไลเนอร์ ก็ทำใจ ส่วนเสียงในห้องโดยสารก็เริ่มทำใจ เสียงแถวหูเลื่อนสายเข็มขัดด้านคนข้บถ้าดังกว่านี้ดังเข้าหูรำคาญใจแน่ตอนขับ
    แล้วรถน้าเคยฟังเสียงเครื่องไหมครับ เสียงดังแปลก ๆ ไหมเหมือนมีเสียง โขก ๆๆ เหมือนเสียงกาน้ำเดือดจัดปิดฝาไม่แน่น อิ ๆ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    น้าตั้ม ลาดหลุมแก้วครับ ที่บอกช่วงตัวถังบิดตัวนี้คือแบบไหนครับ ผมเดาเองว่า ตกหลุมแรง ๆ แล้วท้ายกะบะสะเทือนแบบนั้นหรือป่าวครับน้า
    แชร์ข้อมูลหน่อยครับ
    หมายถึงเวลาเลี้ยวขึ้นเนิน หรือตกหลุมข้างเดียวนะครับน้า คันที่กระบะดังคือตอนเดียวครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

น้า banan053 ใจเย็น ๆ ครับ เราซื้อเจ้าทรันมาใช้แล้ว ก็ต้องยอมรับมันละครับ แล้วพวกเราก็มาแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ในการนำไปแก้ไขกันต่อไปครับ อย่าว่าแต่น้าเลย จะเล่าว่า แฟนผมก็ด่าครับ ตอนแรกแฟนผมจะไปเอา ford ครับตอนนั้นราคา เจ็ดแสนเก้า ถูกกว่าเจ้าทรันอีก แต่ผมแย้งไปครับ
    กลายเป็นลูกพี่ลูกน้อง ก็ซื้อ ford มาที่บ้านที อวยกันใหญ่ ทั้งใหญ่ ทั้ง รูปลักษ์ โฉมอะไหร โอ้ยใหม่หมด
    เลยบางทียังมานั่งคิด นี้ เราคิดผิดป่าวเนี้ย อิ ๆ เล่าสู่กันฟังครับ
    เรื่องพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ผมเริ่มชินแล้วครับ แหนบดังเคยเข้าศูนย์ช่างถ่างหูรัดให้แล้วตอน 4 วันแรกเลยอาการนี้ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ดังครับ
    ส่วนเสียงไลเนอร์ ก็ทำใจ ส่วนเสียงในห้องโดยสารก็เริ่มทำใจ เสียงแถวหูเลื่อนสายเข็มขัดด้านคนข้บถ้าดังกว่านี้ดังเข้าหูรำคาญใจแน่ตอนขับ
    แล้วรถน้าเคยฟังเสียงเครื่องไหมครับ เสียงดังแปลก ๆ ไหมเหมือนมีเสียง โขก ๆๆ เหมือนเสียงกาน้ำเดือดจัดปิดฝาไม่แน่น อิ ๆ
    นั้นแหละคับ เมียบ่น 555555 ผมยังบอกว่าเมียว่า ไม่ต้องบ่น ไม่ต้องบ่น ได้ไหม ก็ตัดสินใจไปแล้ว ก็ต้องแก้ปัญหากันไปคับ ^^
    เรื่องของเรื่องน้องสาวมันมีวีโก้ พรีรันเนอร์ 4 ประตู พอดีวันนั้นยืมรถน้องสาวขับ 1 วัน เมียผมบอกว่า เหมือนขับเก๋งอย่างนั้นอย่างนั้นเลย ออกตัวนิ่ม ครัชไม่แข็ง ภายในเก็บเสียงดี ดูหรูหราออกแนวผู้ดี เรื่องช่วงล่างแกบอกว่ารับได้ ไม่ได้ขับรุถเร็วไปไหน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 28-08-2012 เมื่อ 14:14

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

รถผมก็ดังไปทั่วเหมือนกันครับ ขับช้าๆช่วงล่างดังเอี๊ยดอ๊าดๆ ขับเร็วๆเสียงลมดังเข้าห้องโดยสารอีก แต่ผมก็ยังรักไทรตันครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    เอาซะจริง จะบอกว่า คอนโซลผมก็ดัง อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่
    ตู็แอร์ก็ดังเหมือนไฟช็อค จื๊อ ๆๆๆ อันนี้ถ้าปิดเพลงจะเริ่มรำคาญ กะว่าเข้า 0 จะให้เค้าประกอบตู้แอร์ใหม่
    แหนบดัง อันนี้ต้องฉีดน้ำยาล่อลื่น เสียงก็เงียบไป รอเช็คระยะ 20000 ค่อยทำ
    ตอนนี้ เสียงที่ว่านี้แหละ หาไม่เจอ โหยยยยเมียก็ด่า บ่นจนหูจะชา พวงมาลัยก็หนัก ครัชก็แข็งและเริ่มดังแย็กๆๆ ขับก็กระตุก เฟืองท้ายก็หอน เวลาใส่เกียร์ถอยหลังก็ดัง ก็อก!! วิทยุก็ไม่ชัด ผ่อนจบไม่คิดจะซื้ออีกแน่นอนยี่ห้อ มิตซู _ _"
    เหมือนซื้อรถมือสองมาขับลุย
    สงสัยจะเป็นกรรมของแต่ละบุคคล ใครได้รถล๊อตที่มีพาสอะไหล่ดีมาก็โชคดีกันไป ไม่ว่ากันมันก็มีเป็นกันทุกค่ายครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ทำไมของเราไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเลยหว่า มีแต่ความไม่จบของตัวเองนี่แหละเยอะกว่าปัญหารถซะอีก

User ID
    35426
    Status
    โพส
    19

ลองแก้ตามนี้ดูนะครับเพราะของผมก็ดังแต่มันมาจากด้านในโดยการเปิดเบาะหลังดูจะเห็นหมุดพลาสติกมีประมาณ8-10ตัวหาไขควงปากแบนงัดออกแล้วหาเศษผ้ารองกันกระแทกระหว่างมุดกับตัวรถจากนั้นก็ใส่มุดกลับเข้าไปเหมือนเดิมแล้วลองกดตามขอบที่เป็นพลาสติกดูถ้าดังก็หาเศษผ้าลองเช่นกันของผมแก้อาการดังในรถหายมาแล้วด้วยวีธีนี้ที่แรกคิดว่าดังตรงเข็มขัดนิรภัยแต่ไม่ใช่

ข้อมูลกระทู้