สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: แก้ไม่หาย เบรคเสียงดัง-กลิ่นข้างนอกเข้ารถ ขอคำแนะนำด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33705
    Status
    โพส
    23

Thumbs down แก้ไม่หาย เบรคเสียงดัง-กลิ่นข้างนอกเข้ารถ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ไทรตั้นรุ่นเก่า4ประตูกระบะโค้ง แก้ไม่หายทนมานานแล้วครับ
    1.เบรคเสียงดัง เปลี่ยนผ้าเบรคก็แล้ว ทำความสะอาดแล้วเงียบไป2-3วันก็กลับมาดังอีก แก้ไขอย่างไรครับ เคยใช้Toไม่เห็นมีเสียง
    2.เพิ่งเปลี่ยนกรองอากาศที่ศูนย์มาอากาศในรถน่าจะดีกว่าเก่า ปรากฏว่ามีกลิ่นข้างนอกเข้ารถมากขึ้นจะแก้ไขได้อย่างไรครับ
    ขอคำแนะนำทั้ง2อาการด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: แก้ไม่หาย เบรคเสียงดัง-กลิ่นข้างนอกเข้ารถ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เบรคดังช่วงตอนเช้าป่าวครับ เรื่องกลิ่นต้องมีเข้ามาบ้างครับ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน ตอบ: แก้ไม่หาย เบรคเสียงดัง-กลิ่นข้างนอกเข้ารถ ขอคำแนะนำด้วยครับ

กลิ่นข้างนอกเข้ามาข้างในแก้ไม่หายครับ ถ้าไม่อยากให้กลิ่นเข้ามาก็ดันคันโยกเลือกระบบแอร์วนในรถซิครับ(แอร์มือบิด) กรองแอร์ช่วยเรื่องกันฝุ่นครับไม่ได้ช่วยเรื่องกลิ่นนอกรถซักเท่าไรครับผม

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

เรื่องกลิ่นเข้าห้องโดยสารของผมแก้โดยการตัดแผ่นอลูมิเนียมปิดช่องทางเข้าอากาศภายนอก หายสนิทเลยครับ กันหนูเข้าได้ด้วย ลองดูในกระทู้เก่าๆครับน้า

User ID
    33705
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    เบรคดังช่วงตอนเช้าป่าวครับ เรื่องกลิ่นต้องมีเข้ามาบ้างครับ
    เบรคถ้าตอนเช้าจะดังจนเป็นเรื่องปกติแล้วครับ แต่ของผมดังไม่เลือกเวลาเลยครับ ทำความสะอาดเบรคได้วันสองวันก็กลับมาดังอีกครับ
    เรื่องกลิ่นก่อนหน้าที่จะเข้าศูนย์มีบางเป็นปกติของรถปิคอัพพอรับได้ครับ แต่หลังจากเข้าศูนย์แล้วกลิ่นมันเข้ามามากกว่าเดิมเยอะ
    เช่น เวลาขับรถตามคันอื่นจะได้กลิ่นควันเข้ามาจนต้องเปิดหน้าต่างระบายอากาศครับ

User ID
    33705
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    กลิ่นข้างนอกเข้ามาข้างในแก้ไม่หายครับ ถ้าไม่อยากให้กลิ่นเข้ามาก็ดันคันโยกเลือกระบบแอร์วนในรถซิครับ(แอร์มือบิด) กรองแอร์ช่วยเรื่องกันฝุ่นครับไม่ได้ช่วยเรื่องกลิ่นนอกรถซักเท่าไรครับผม
    ผมเลือกระบบอากาศในรถอยู่แล้วครับ
    ผมเคยอ่ากระทู้ที่ใช้แผ่นปิดกันอากาศเข้าแต่หากระทู้ไม่เจอ รบกวนท่านที่ทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

User ID
    33705
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    เรื่องกลิ่นเข้าห้องโดยสารของผมแก้โดยการตัดแผ่นอลูมิเนียมปิดช่องทางเข้าอากาศภายนอก หายสนิทเลยครับ กันหนูเข้าได้ด้วย ลองดูในกระทู้เก่าๆครับน้า
    ขอบคุณครับคุณตั้ม ผมหากระทู้นี้อยู่ครับยังหาไม่เจอ
    แล้วช่องที่ปิดกันหนูกับช่องอากาศเข้ามันคือช่องเดียวกันใช่ไหมครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fluk ดูโพส
    เบรคถ้าตอนเช้าจะดังจนเป็นเรื่องปกติแล้วครับ แต่ของผมดังไม่เลือกเวลาเลยครับ ทำความสะอาดเบรคได้วันสองวันก็กลับมาดังอีกครับ
    เรื่องกลิ่นก่อนหน้าที่จะเข้าศูนย์มีบางเป็นปกติของรถปิคอัพพอรับได้ครับ แต่หลังจากเข้าศูนย์แล้วกลิ่นมันเข้ามามากกว่าเดิมเยอะ
    เช่น เวลาขับรถตามคันอื่นจะได้กลิ่นควันเข้ามาจนต้องเปิดหน้าต่างระบายอากาศครับ
    งั้นต้องเอาเข้าไปให้ศูนย์แก้แล้วอ่ะครับ เพราะก่อนเข้ากลิ่นน้อย หลังเข้ากลิ่นมากกว่า ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ปิดตู้ครับหายแน่นอน หากระทู้เก่าๆครับ พยายามนิดนึง ป๋าติ๊ก copy 42 เป็นคนเปิดไว้ ผมก็ทำหายดีตัวเดียวกัน เบลคดังยังไง เเต๊กๆหรือเปล่าถ้าใช่ เปลี่ยนตัวลองผ้าเบลคหายสนิทครับ

ของผมก็ดังแต๊กๆ ทนฟังอยู่ตั้งนาน เด๋วจะไปลองดูบ้าง ^^

bluetriton
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก้อด้วยครับ กลิ่นเข้าข้างในครับ

User ID
    30505
    Status
    โพส
    51

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fluk ดูโพส
    ไทรตั้นรุ่นเก่า4ประตูกระบะโค้ง แก้ไม่หายทนมานานแล้วครับ
    1.เบรคเสียงดัง เปลี่ยนผ้าเบรคก็แล้ว ทำความสะอาดแล้วเงียบไป2-3วันก็กลับมาดังอีก แก้ไขอย่างไรครับ เคยใช้Toไม่เห็นมีเสียง
    2.เพิ่งเปลี่ยนกรองอากาศที่ศูนย์มาอากาศในรถน่าจะดีกว่าเก่า ปรากฏว่ามีกลิ่นข้างนอกเข้ารถมากขึ้นจะแก้ไขได้อย่างไรครับ
    ขอคำแนะนำทั้ง2อาการด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ
    เข้าร้านแอร์ครับให้ช่างอุดเลยครับหรือทำเองก็ได้ครับใช้แผ่นแดมป์ปิดท่อ อากาศด้านนอกเลยครับ(ถอดเก๊ะออกแล้วก้มลงไปดูพร้อมกับเลื่อนซ้ายขวาระหว่าง อากาศวนในรถกับอากาศด้านนอกช่องนั้นเลยครับเพราะยางปิดเปิดมันแข็งตัวเสื่อม สภาพ)หายแน่นอนผมเคยใช้ck2(Lancerท้ายเบนซ์)ปี97ขนาดรถเก่ายังหายครับส่วน เบรคของผมดังตลอดอายุการใช้งานครับเจียจานก็แล้วขัดผ้าเบรคก็แล้ว3วันดัง เหมือนเดิมเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แต่จำยี่ห้อไม่ได้ครับราคาน่าจะประมาณ2100หรือ 2200นี่เหละครับใช้มา2ปีกว่าไม่เคยได้ยินเสียงอีกเลยครับจนขายแล้วมาซื้อไทร ทันก็เริ่มจะได้ยินบ้างตอนเช้ากับเวลาฝนตกครับแต่รับได้ครับ

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ปิดตู้ครับหายแน่นอน หากระทู้เก่าๆครับ พยายามนิดนึง ป๋าติ๊ก copy 42 เป็นคนเปิดไว้ ผมก็ทำหายดีตัวเดียวกัน เบลคดังยังไง เเต๊กๆหรือเปล่าถ้าใช่ เปลี่ยนตัวลองผ้าเบลคหายสนิทครับ
    เมื่อไหร่จะทำให้หนูง่ะ

ข้อมูลกระทู้