สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน น้ำมันสน Vs ยางมะตอย ความเข้าใจผมถูกมั้ยครับ

รถผมไปโดน ยางมะตอยมาในความคิดของผมคงไม่มีใครโดนเยอะขนาดผมแล้ว ทั้งแทบด้านคนนั่งครับ ตั้งแต่ซุ่มล้อหน้า ถึงท้ายกะบะกันชนหลัง เยอะและหนา มาก ๆ ด้วยครับ เหมือนเอากระป๋องสี 3 ลิตรสาด สัก 2 กระป๋อง เยอะมาก ๆ ๆ เห็นถึงกับช๊อค ><
    เหตุที่เยอะเนื่องจาก ตีหนึ่งกลับจากรับของ ทางไม่คุ้นครับไปครั้งแรก ป้ายจราจร ป้ายระวังไม่มี เพราะกำลังสร้างถนน ฝนตกหนักมาก ๆ ที่สำคัญฟิลม์หน้าผม 70 มืดมากกกก เลยลุยดงยางมะดอยไปทั้งเลนส์เลย รู้เพราะได้กลิ่นยางมะดอยครับมองไม่เห็นถนนเลย ฝนตกหนักมาก ฟิลม์ก็มืด ลุยยาวเลยทีนี้ กลับถึงบ้านแทบเป็นลม ไม่มีเวลาล้างทันทีอีก เพราะผมอาชีพขายของ ออกตั้งแต่เช้ากลับ ตี 1 ตี 2 แวะถามคาร์แคร์ เค้าบอก น้องลงแช่เลยหรือเปล่า เยอะมาก ๆ พี่ไม่เคยเจอเยอะขนาดนี้ สงวนราคา 4000 ครับ <แสดเพิ่มอีก 3500 ส่งรถได้อีกเดือน อิอิ > ล้างยางมะตอบ และขัดสี เคลือบสี >< แพงชิหาย กลับมาวันนี้ว่าง คิดว่าอาจจะจำเป็นต้องคาแคร์ ลองล้างเล่น ๆ ก่อน ไปซื้อน้ำยาขัด ยางมะตอยมา 450 บาท ออกครับ แต่เป็นชาติ ขนาดพื้นที่โดนบาง ๆ ยังนานเลย 3-4 นาทีขัดได้ไม่เกิน 3*3 นิ่้ว >< แถมที่หนา ๆ ก็ดูเหมือนจะไม่ออกเลย พ่อมาดู เอ้าไปลงมาหรอลูก เอานี้เลย น้ำมันสน ลองใช้ ออกครับ ในใจไม่อยากใช้เลย แต่พ่อกำกับ เถียงไม่ได้ แย้งไม่ได้ ฮาาา ก็เลยลองใช้ดู ใส่ผ้าเช็ดชุ่มพอสมควรครับ เพราะคนกำกับบอกแต่เช็ดเป็นตำแหน่งไปเรื่อย ๆ ออกง่ายมากครับ แล้วใช่ผ้าแห้งเช็ดคราปตามเรื่อย ๆ ทำอยู่ได้สัก เกือบสองชั่วโมง ฟ้าเริ่มมืด ก็เลยเลิกทำ แล้วก็ล้างน้ำสะอาด + น้ำยาล้างรถอีกรอบ เพราะแอบคิดว่า ขนาดยางยังออก ง่ายแสนง่ายเลย กลัวสีรถจะออกไปด้วย ก็เลยอยากจะ รบกวนถามหน่อยครับ สีจะซีดมั้ย ทำแบบนี้จะเป็นอันตรายต่อสีรถมั้ยครับ เพราะยังออกไม่หมดเลยขนาดนั่งขัดเกือบ 2 ชม พรุ่งนี้คงเริ่มทำใหม่ พอทำเสร็จกลัวสีรถจะ ซีดหรือด่างไม่เท่ากันจังเลย แอบลุ้นพรุ่งนี้เช้าดูรถมันจะคนละสีมั้ยเน้ออ..... ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย devil-bong : 28-08-2012 เมื่อ 20:01

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันสน Vs ยางมะตอย ความเข้าใจผมถูกมั้ยครับ

จัดไปเลยครับน้า

User ID
    32876
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันสน Vs ยางมะตอย ความเข้าใจผมถูกมั้ยครับ

ไม่มีผลต่อสีรถครับ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ผมใช้น้ำมันสนทุกครั้งที่ต้องการเอายางมะตอยออก เกิดฝ้าขาว เช็ดให้แห้ง ไม่ทำลายสีรถหรอกครับ แต่ผมบ้าแว็กซ์ครับ ตามด้วยคลีนเนอร์แว็กซ์ พรีแว็กซ์ แล้วเคลือบเงาขั้นตอนสุดท้าย

User ID
    5743
    Status
    โพส
    470

ผมต้องใช้น้ำมันสนบ้างแล้ว
    ใช้แต่น้ำมันก๊าซ

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ champion ดูโพส
    ผมต้องใช้น้ำมันสนบ้างแล้ว
    ใช้แต่น้ำมันก๊าซ
    เย้ยยยยยยยยยยย *--*

User ID
    15957
    Status
    โพส
    117

เหมือนผมเลยโดนโป่งล้อประตูด้านข้างซ้ายขวาล้อแม็กบันไดข้าง ผมล้างรถก่อนแล้วค่อยเอายาขัดเงาเทใส่ผ้าไมโครไฟเบอร์ที่เปียกน้ำหมาดๆถูเลยเสร๊จแล้วล้างรถอีกรอบเช็ดให้แห้งจบเงาเหมือนเดิมครับ

User ID
    63
    Status
    โพส
    138

เห็นฝรั่งแถวบ้านขนาดรถไม่มีรอยอะไรพี่แกยังใช้น้ำมันก๊าซเช็ดเฉยเลย แถมมันเงาแวบด้วย ถามเมียแกว่าไม่เป็นไรเหรอ แกบอกสีมันจะบางลงแต่ได้ความเงา ไม่เห็นเป็นไรเดี๋ยวก็เปลี่ยนคันใหม่ เออเอากับพวกมีตัง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

น้ำมันสน กับสีดำ ประสบการตรง หากใช้น้ำมันสนขัดคราบต่างๆแล้ว ไม่รีบล้างออกด้วยแชมพู หรือว่าเช็คดกลางแดด อหรือสีรถยังร้อนๆอยู่ จะเห็นชัดเจนเลยว่า สีรถเราหมองไปนิดนึงครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

ตื่นเช้ามาส่องสีแล้วครับ นั่งทำต่อหลังจากเมื่อวานที่ยังไม่เสร็จเหลืออีกเยอะ >< เอาผ้าชุบน้ำมันสน ละเลงเหมือนเดิม ออกครับใจทำไปก็ตุ๋ม ๆ ต่อม ๆ ไป >< ทำตั้งแต่ 7 โมง เพิ่งเลิกทำตะกี้เอง 9.40 ทำเสร็จก็เหมือนเดิมอีก ล้างน้ำ+น้ำยาล้างรถ เช็ดแห้งแล้วตามด้วยแว๊กสี ผลสุดท้าย !!! มีรอยด่าง ๆ มองจากด้านข้างครับ ชิหายแล้วววว ทำเรื่องแล้ว โวยวายขึ้นมาทันที พอเอามือรูปมันสาก ๆ ครับ เริ่มเซงไปกันใหญ่ เป็นดวง ๆ ทั่วรถเลย พอสังเกตุจริงจัง มันคือคราปจากยางมะตอย ที่โดนน้ำมันสนแล้วเช็ดคราปด้วยผ้าแห้งยังไม่สะอาดครับ เลยทำให้ติดคราป ต่อจากนี้คงงดน้ำมันสนแล้ว เพราะความหนายางมะตอยมันโดนละลายไปด้วยน้ำสนสนเยอะแล้ว เหลือเพียงคราปเล็ก ๆ และรอยคราปยางมะตอยหลังโดนน่้ำมันสนแค่นั้นครับ ค่อย ๆ ทำ น่าจะออกและหาย หยุดขายของ 1 วันนั้งขัดรถต่อไป อิอิ < ฝนตกออกไปขายไม่ได้ตะหาก >

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เดี๋ยวก็กลืนครับ ส่วนตัวผมใช้น้ำมันก๊าดครับ ตามปั๊มลิตรละ 40 บาท มั้ง ใช้ฟอคซี่ฉีดก่อนนั้นก็ใช้เล็บแงะออกก่อนก่อนลงผ้าชุบน้ำมัน

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

เคยโดนยางมะตอย แต่คงไม่เยอะเท่าน้า เป็นเม็ดเล็กๆ ด้านท้ายหลังล้อหลังรถ
    ผมใช้สเตคลีนป้ายทิ้งไว้ซัก 5 นาที ก็เช็ดล้างออกได้อย่างง่ายเลยครับ
    ถ้าของน้าเหลือร่องรอยยางมะตอยไม่เยอะมาก ก็ลองใช้สเตคลีนแทนดูก็ได้ครับ
    เท่าที่ใช้ดูก็ไม่เกิดรอยอะไรกับสีรถนะครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ใช้กี่ครั้งก็ไม่ด่างโชคดีไป55

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

นอกจากน้ำมันสนแล้ว ที่ใช้ขจัดคราบจารบีหรือยางมะตอยเล็ก ๆ น้อยๆ ก็มีน้ำยา Cleaner ตัวนี้ก็พอได้ครับ (ซื้อใน Home Pro,Work)
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เดี๋ยวก็กลืนครับ ส่วนตัวผมใช้น้ำมันก๊าดครับ ตามปั๊มลิตรละ 40 บาท มั้ง ใช้ฟอคซี่ฉีดก่อนนั้นก็ใช้เล็บแงะออกก่อนก่อนลงผ้าชุบน้ำมัน
    มีรถนี่ทำไมมันเปลืองตังค์กันจังวุ้ย หาหมอหมดตังค์ล่ะรถปล่อยมันเน่าไปก่อนน่ะครับ คริๆ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

แนะนำน้ำมันก๊าชครับน้า ถูกและออกเร็วด้วยครับ อย่าปล่อยไว้นานนะครับ ยิ่งนานยิ่งล้างออกยาก ถ้าแบบดี ๆ ออกเร็วกว่าน้ำมันก๊าช ตามห้างดอกบัวก็ได้ครับ แพงหน่อย แต่ใช้พ่นเหมือนสเปรย์ พ่นทิ้งไว้แล้วเช็ดออกเลยครับ แล้วอย่าลืมล้าง เคลือบสีไว้นะครับ ทีหลังโดนจะได้ล้างออกง่าย ๆ ครับ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb ตอบ: น้ำมันสน Vs ยางมะตอย ความเข้าใจผมถูกมั้ยครับ

ผมใช้พวก Sonax หรือ WD40 ก็ออกดีครับไม่กัดสีด้วย

ข้อมูลกระทู้