หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 50

กระทู้: เอาภาพการต่อกล้องมองหลังด้วยตัวเองมาฝากครับ มี Switch เปิด-ปิด กล้องได้ตามใจเรา

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ติดกล้องมองหลังได้เอง มีSwitchเปิด/ปิด + ทำปุ่มเปิดจอแทน Remote

อยากติดกล้องมองหลังมานานแล้ว ไม่อยากใช้บริการผบ.บ่อยๆ อีกอย่างถ้าขับไปไหนคนเดียว เวลาจอดแล้วต้องเปิดประตูมองมันไม่ค่อยเห่ห์ -_- ของผมเป็นกรอบป้ายทะเบียนพร้อมกล้องมองหลังของ Zulex ครับ ได้มา 2,100 ที่ ZEER (ใครได้ถูกกว่านี้ก็แจ้งด้วยครับ ท่านอื่นๆจะได้ทราบแหล่ง) ภาพสว่าง คมชัดดีทีเดียวครับ ส่วนน้าๆท่านไหนจะใช้กล้องแยกที่มีขายทั่วๆไปก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ พอดีผมไม่อยากเจาะ หรือยุ่งยากในการหาจุดติดตั้งครับ

ขออภัยที่รวมรูปไว้ในโพสเดียวไม่เป็นครับ และต้องขอขอบคุณหลายๆกระทู้ในห้องมิตรภาพแห่งนี้ที่ให้ข้อมูลซึ่งนำไปสู่การ DIY ด้วยตัวเอง เมื่อทำสำเร็จแล้ว ก็ได้นำสิ่งที่ทำไว้กลับมาแบ่งปันให้สมาชิกท่านอื่นได้ทำบ้าง เป็นการตอบแทนครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 21:16 เหตุผล: เพิ่มเติมข้อความ.......

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ติดกล้องมองหลังได้เอง มีSwitchเปิด/ปิด + ทำปุ่มเปิดจอแทน Remote

เมื่อติดป้ายทะเบียนพร้อมเดิมสายมาแล้ว ก็มาเปิดฝาครอบจอกันเลยครับ (รายละเอียดการถอด หาได้ในกระทู้อื่นๆครับ พอดีผมไม่ได้ tag เก็บไว้)
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:09

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ตอบ: ติดกล้องมองหลังได้เอง มีSwitchเปิด/ปิด + ทำปุ่มเปิดจอแทน Remote

เมื่อถอดจอออกมาแล้ว จะเห็นสาย Connector ดังในรูปครับ ให้ใช้มีดหรือกรรไกรตัดท่อหดที่คลุมสายออก แล้วดึงสาย CCD, AV2 และสายไฟที่จ่ายให้กับช่อง CCD (สายสีเขียว) ออกมารอไว้เลยครับ สายไฟสีเขียวที่เห็นสั้นๆนั้น ผมไม่ได้ตัดนะครับ มันมีอยู่แค่นั้น ค่อยๆไล่สายไปจนสุดก็ดึงออกมาได้เลยครับ จากนั้นก็เอาสาย AV ที่มี 2 หัว ต่อสาย CCD และ AV2 ออกมารอไว้ข้างนอก (ตอนนี้ AV2 ยังไม่ได้ใช้ แต่จะต่อออกมารอไว้ข้างนอกก่อน เผื่ออนาคตอยากจะใช้กล้องหน้า ขี้เกียจถอดครอบจออีก เพราะแกะยากเหลือเกิน เจ็บนิ้วไปหมดแล้วครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:10 เหตุผล: เพิ่มเติมข้อความ.........

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ตอบ: ติดกล้องมองหลังได้เอง มีSwitchเปิด/ปิด + ทำปุ่มเปิดจอแทน Remote

ไม่ต้องไปหาไฟ +Batt กับ Ground ที่ไหนเลยครับ เอาจากที่ตัว Connector มันเนี่ยล่ะครับ ผมไล่สายไฟให้แล้ว คือสายสีแดงจะเป็นไฟบวกครับ ส่วนสายสีดำจะเป็นไฟลบ ผมใช้การตัดสายออก แล้วนำสายไฟอีกเส้นมาต่อจั๊มเข้ากับสายสีแดง และสีดำตามรูปครับ

ส่วนสายไฟ CCD (เส้นสีเขียว) ผมเอาตัวเก็บประจุขนาด 1000uF มาต่อ Coupling อีก 1 ตัวครับ เพื่อป้องกันไฟกระชากเข้าวงจรจอภาพ เวลาเราเปิด switch จ่ายไฟให้กับเส้นสีเขียวนี้ครับ

จากนั้นจั๊มสายทั้งหมดออกมาที่คอพวงมาลัยครับ
    1.สายไฟ +Batt (12V)
    2.สาย Ground
    3.สายไฟ CCD (สีเขียว แต่ตอนนี้ผมใช้สายสีเหลืองจั๊มออกมาครับ เพราะไม่มีสีเขียว 55)
    4.สาย AV2
    5.สาย AV ที่เข้า CCD
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:10

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

นำสายสัญญาณและสายไฟทั้งหมดมาเก็บรอไว้ที่คอพวงมาลัยครับ เดี๋ยวจะนำสายจากกล้องมองหลังลอดเข้ามาต่อเข้าหากันอีกที

อ้อ..อยากลืมหาซื้อ connector เอาไว้ต่อขั้วไฟที่จ่ายให้กับกล้องมองหลังด้วยนะครับ เวลาเดินสายกล้องมองหลังเข้ามาจะได้เสียบ CCD กับ ไฟกล้องมองหลัง เข้ากับ connector เหล่านี้ได้แบบชิลล์ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:11

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

ผมล้อยสายเข้าตรงจุดนี้ครับ เส้นนึงมาจากกล้องมองหลัง อีกเส้นมาจากเสาอากาศของ GPS ครับ (ทำ switch จ่ายไฟให้กับเสาอากาศของ GPS และเครื่อง GPS ใน switch เดียว)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:11

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

สายไฟของกล้องมองหลังที่ให้มา ยาวเหลือเฟือเลยครับ เลยต้องมาม้วนเก็บไว้แบบนี้ครับ น้าๆท่านไหนจะเก็บสายให้สวยๆก็ขึ้นกับหัวศิลป์ของแต่ละท่านนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:12

มาตรฐาน ตอบ: เอาภาพการต่อกล้องมองหลังด้วยตัวเองมาฝากครับ มี Switch เปิด-ปิด กล้องได้ตามใจเรา

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

ต่อไปมาเดินสายไฟไปที่ switch กันครับ...

เอาสายไฟ +Batt (12v) ที่เราจั๊มออกมาแล้ว ไปเข้าขา Common (Com) ที่ switch ครับ ใครไม่มีมิเตอร์ ก็ให้ดูง่ายๆ คือมันจะอยู่ขาตรงกลางครับผม

จากนั้นให้เอาสายไฟของ CCD และสายไฟที่จ่ายให้กล้องมองหลัง มาเข้าที่ขา Normally Open (N.O.) ครับ อีกเช่นเคย ถ้าท่านไม่มีมิเตอร์ ก็ให้ใช้หลักดังนี้คือ ตั้ง switch ขึ้น โดยให้การเปิดเนี่ย จะต้องกดที่ด้านบน กลไกภายใน switch มัน มันจะวิ่งจากขา Com ไปที่ขา N.O. ซึ่งจะอยู่ด้านล่างครับ ดังรูปครับ (ถ้าอธิบายแล้วงง ต้องขออภัยด้วยครับ) ไฟก็จะวิ่งไปหาทั้งไฟ CCD และไฟกล้องทันทีครับ...เปิด-ปิดบ่อยๆก็ไม่ต้องกลัวครับ เพราะว่าเราใส่ตัวเก็บประจุป้องกันไฟกระชากไว้แล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:12

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

เมื่อต่อสายเสร็จแล้วก็เก็บ console เข้าที่เดิม ของผมเป็น Plus ปี 08 มีน๊อตอยู่ 2 ตัวด้านล่าง รุ่นใหม่ๆจะเป็นยังไง มีกี่ตัวผมไม่ทราบนะครับ ลองไปหาดูกันนะครับ

ลืมบอก switch 2 ต้ว พร้อมกับตัวยึด (holder) ก็หาซื้อที่ Zeer เช่นกันครับ ทั้งหมดก็ 120 บาท (แพงไปป่าวหว่า!) ตัวยึดต้องสำหรับ Triton ด้วยนะครับ ตอนผมไปเดินเลือกซื้อ switch อยู่ ก็บอกคนขายว่าจะเอาไปติดรถ คนขายบอกว่ามันต้องมีตัวยึดด้วยนะ (holder) แต่ที่ร้านเหลือแต่ของ Triton นะ ผมเลยบอกว่า นั่นแหล่ะใช่เลย ผมใช้ Triton อยู่ครับ 55
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:12 เหตุผล: เพิ่มเติมข้อความ......

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

จอผมเป็นรุ่นเก่าเลยต้องเปิดและปิดไป 1 ครั้งก่อน หลังจาก start เครื่อง และเมื่อไรที่เราต้องการดูภาพจากกล้องมองหลังก็กดเปิด switch ได้เลยครับ ภาพจะมาทันที ถ้าปิด switch จอก็จะดับมืดไปเลย ไม่ต้องกังวลว่ามันจะเป็นจอสีฟ้าให้แสบตาครับ อยากเปิดตอนไหนก็เปิด จะขับไปเปิดกล้องมองหลังไปด้วย ให้มันงงตาเล่นๆก็ตามใจครับ 55

แต่ถ้าดูจนชิน ผมว่าเปิดไว้ขณะขับรถ ก็จะเป็นการเพิ่มความมั่นใจเวลาที่เราเปลี่ยนเลนขณะวิ่งได้นะครับ บางทีอาจจะมีจุดบอดที่กระจกข้างที่เรามองไม่เห็น พอเปลี่ยนเลนไปปั๊บ เปรี้ยงปุ๊บ....

ในรูปเหมือนภาพลายๆ เป็นเพราะผมลดขนาดภาพนะครับ ของจริงใสเจ๋ว ตามกำลัง(คุณภาพ)ของจอภาพแต่ละคันนะครับ ระยะที่บอกตรงแปะ ทดลองเปิดแล้วเดินลงไปวัดมาแล้วครับ อืม...ของเค้าดีจริง (เอ่อ...ขอค่าโฆษณาด้วยครัยเพ่!)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:13

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

switch อีกอัน (สีเขียว) ผมเอาไว้เป็นตัวจ่ายไฟให้กับเสาอากาศของ GPS และก็เครื่อง GPS ในรถครับ แล้วก็เดินสาย usb ที่เป็นตัว charge ไปให้กับ GPS ซ่อนไว้แถวๆคอพวงมาลัยแบบนี้ครับ ไม่แกะกะ เวลาจะใช้ก็ดึงขึ้นมาเสียบที่เครื่องได้เลย

เดินทางไปไหนตอนนี้มั่นใจสุดๆ ทั้งการจอด และการเดินทาง เมื่อก่อนวิ่งๆไปบางทีสัญญาณ GPS หายขณะที่มันเป็นทางแยก บางครั้งก็ต้องชลอกันกลางอากาศเพื่อให้สัญญาณกลับมา ถึงจะกล้าเลี้ยว ส่วนใหญ่เป็นเฉพาะในกรุงเทพ เวลาวิ่งต่างๆจังหวัดสัญญาณปกติดี แต่มีเสาอากาศของ GPS เอาไว้ อุ่นใจกว่าเยอะ สัญญาณมาเร็วและแรงดีมากครับ ตัวละ 1,400 ครับ ยี่ห้ออะไรลองไปหาดูกันเอาแล้วแต่ชอบใจเลยครับ

สำหรับท่านที่รักรถที่ไม่อยากให้ช่างที่ไหนก็ไม่รู้มารื้อๆรถเราจนช้ำ แล้วบางทีเดินสายก็ไม่ถูกใจ แกะกะไปหมด ไม่เก็บให้เรียบร้อย เพราะไม่ใช่รถตัวเอง (ยังไม่เคยเจอกับตัว อ่านๆเค้ามา)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิมุตติสุข : 09-09-2012 เมื่อ 12:13

User ID
    25315
    Status
    โพส
    435

มาตรฐาน ตอบ: เอาภาพการต่อกล้องมองหลังด้วยตัวเองมาฝากครับ มี Switch เปิด-ปิด กล้องได้ตามใจเรา

เยี่ยมมากครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ...

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

สุดยอดเลยครับ ผมคนนึงที่เซ็งมากกับสัญญาณ gps เป็นเฉพาะตอนมุดใต้ทางด่วน ทางยกระดับ มันจะหายเอาดื้อๆเลย ขอบคุณเจ้าของกระทู้นำสิ่งดีดีมาแชร์ครับ

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

เนื่องจากรถผมเป็นปี 08 จึงทำให้ต้องมาคอยเปิด/ปิด remote 1 ครั้งก่อน ผมจึงนำ remote มาปรับปรุงการใช้งานให้สะดวกขึ้น โดยการสร้างวงจรจ่ายไฟ 3V แทนการใช้ถ่าน (ไม่ต้องเปลี่ยนถ่านอีกแล้ว) และต่อ Switch แบบกดติดปล่อยดับ 1 ตัว ออกมารอด้านนอก รวมทั้งต้องย้ายตัวรับสัญญาณ remote ไปอยู่ที่ตำแหน่งใหม่ ซึ่งโชคดีว่ามีน๊อตยึดได้ในตำแหน่งใกล้ๆกันพอดีครับ

User ID
    17018
    Status
    โพส
    35

รูปที่ทำเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ครับ คราวนี้ก็ไม่ต้องควานหา remote เวลาจะเปิดจอครั้งแรกแล้วครับ ทำแบบนี้สะดวกสบาย กดปุ่มติดปั๊บ ไม่เกะกะรถด้วยครับ

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

นี่มันมืออาชีพแล้วครับเพ่...........

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

สุดยอดครับน้า

User ID
    35300
    Status
    โพส
    68

เก่งขั้นเทพครับพี่

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้