สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32457
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ขอความรู้เรื่องแรงบิดครับ

ผมใช้ 128 แรงม้า ดีเซล(ตัวเตี้ยมีอินเตอร์ฯ) ตามสเปค มีแรงบิด 240 n/m ที่ 1500-3000 รอบ
    เทียบกับ plusของเพื่อนผม รุ่นเก่า 140 แรงม้า (มีอินเตอร์ฯ) ทำไมมีแรงบิด 321 n/m ที่ 2000 รอบ ซึ่งแรงบิดมากกว่าอีก
    อย่างนี้ ... ถ้าเราอยากได้แรงบิดไกล้เคียง plus ตัว 140 สามารถทำได้ไหมครับ
    ถามซื่อบื่อไป ขออภัยด้วยครับ อยากรู้จริงๆ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องแรงบิดครับ

ผมดันให้ละกันครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ 555

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องแรงบิดครับ

ดันให้ครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน อิอิ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

ผมก็อยากรู้ครับ

User ID
    32457
    Status
    โพส
    124

ที่ผมสงสัย มันเป็นแค่ตัวเลขแรงบิดครับ
    เทียบกับค่ายอื่น ตัวที่มีอินเตอร์ฯ อย่างเดียว แรงบิดเขา 300 กว่ากันทั้งนั้น ยกเว้น i 280 n/m
    แต่ใครที่ใช้ 128 เหมือนผม สังเกตุไหมว่าของเรา ออกตัวก็พอใช้ได้ ปลายก็ไหล (ซึ่งผมก็พอใช้แล้วล่ะ)
    ผมลองขับ plus 140 ของเพื่อน ก็รู้สึกไม่แตกต่างกัน หรืออาจเป็นเพราะแรงบิด 128 มันมาตั้งแต่ 1500 รอบเลย ยังงั้นหรือปล่าว..

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ porpok69 ดูโพส
    ผมใช้ 128 แรงม้า ดีเซล(ตัวเตี้ยมีอินเตอร์ฯ) ตามสเปค มีแรงบิด 240 n/m ที่ 1500-3000 รอบ
    เทียบกับ plusของเพื่อนผม รุ่นเก่า 140 แรงม้า (มีอินเตอร์ฯ) ทำไมมีแรงบิด 321 n/m ที่ 2000 รอบ ซึ่งแรงบิดมากกว่าอีกเครื่องรหัสเดียวกัน แต่โปรแกรมการจ่ายน้ำมันต่างกันค่ะ ตามจุดประสงค์การใช้งานและแผนการตลาด
    อย่างนี้ ... ถ้าเราอยากได้แรงบิดไกล้เคียง plus ตัว 140 สามารถทำได้ไหมครับ ทำได้ค่ะ แรกๆในตัวไม่มีอินเตอร์ก็เอาโปรแกรมการจ่ายน้ำมันของเครื่อง3.2มาลงม้ากะทอร์คก็ทะลักแล้วค่ะ หรือไม่ก็เอากล่องดันรางเนียนๆพ่วงไปใบก็ได้ตามจุดประสงค์ละ
    ถามซื่อบื่อไป ขออภัยด้วยครับ อยากรู้จริงๆ
    ประมาณนี้มั๊งคะ จำๆเอามาจากวงสนทนาของสามีมาอีกทีค่ะ....อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 02-09-2012 เมื่อ 21:38

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

128 ตัวเตี้ย เอากล่องหลักของพลัสรุ่นไม่มีอิมโม มาใส่แทนจะได้มั้ยหนอ ดูๆแล้วมันเหมือนกะพลัสเด๊ะๆเลยในห้องเครื่อง

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    128 ตัวเตี้ย เอากล่องหลักของพลัสรุ่นไม่มีอิมโม มาใส่แทนจะได้มั้ยหนอ ดูๆแล้วมันเหมือนกะพลัสเด๊ะๆเลยในห้องเครื่อง
    เห็นสามีว่า กล่องมันใบเดียวกันนะคะน้าตั้ม

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เห็นสามีว่า กล่องมันใบเดียวกันนะคะน้าตั้ม
    ใช่ครับกล่องใบเดียวกันเหมือนกัน ต่างกันที่เขียนโปรแกรมใน Rom เท่านั้นเอง

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

แรงบิดสำคัญยังไงครับ....

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

แรงบิด (Torque) คือ แรงหมุนของเพลาเครื่องยนต์ เป็นแรงที่ใช้เพื่อส่งกำลังของเครื่องยนต์ไปหมุนเกียร์ เพลา และ ล้อรถ เพื่อให้รถเคลื่อนที่ไปได้ แรงบิดของเครื่องยนต์จะมีค่าสูงหรือต่ำ แตกต่างกันไปที่ความเร็วรอบเครื่องยนต์ต่างๆ ซึ่งขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิตว่าต้องการให้มีแรงบิด สูงสุดอยู่ที่ความเร็วรอบเครื่องยนต์ต่ำ ปานกลาง หรือ สูง โดยมีค่าหน่วยคิดเป็น Kg-m, Nm และ Ft-lbs

เครื่องยนต์ที่มีค่าแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องยนต์ต่ำ จะให้อัตราเร่งในการออกตัวช่วงต้นและช่วงกลางได้ดี ซึ่งเครื่องยนต์ในสเปกนี้จะว่างอยู่ในรถยนต์เพื่อการพาณิชย์ (รถกระบะ รถบรรทุก) และในปัจจุบันได้นำมาวางอยู่ในรถเก๋งซีดาน จุดเด่นของเครื่องยนต์ที่มีค่าแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องยนต์ต่ำ จะให้การอกตัวของรถยนต์เหมือนรถยนต์สปอร์ตรวดเร็วฉับไว ให้อัตราเร่งในการแซงในระยะสั้นๆได้ดี ประหยัดน้ำมัน และยังช่วยให้ปลอดภัยในการขับขี่

ในส่วนของเครื่องยนต์ที่มีค่าแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องยนต์สูง จะให้อัตราเร่งในการออกตัวที่ช้า แต่จะให้อัตราเร่งที่ในรอบเครื่องยนต์สูง ซึ่งหมายถึงการขับขี่ด้วยความเร็วสูงเช่นกัน ค่าแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องยนต์สูง จะให้อัตราเร่งในช่วงความเร็วปลายได้ดี ซึ่งค่าแรงบิดสูงสุดจะเท่าค่าแรงม้าสูงสุด ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง และเครื่องยนต์เกิดการสึกหรอมากขึ้น ในช่วงรอบเครื่องยนต์ปานกลาง ถึงต่ำจะให้อัตราเร่งได้ไม่ต่อเนื่อง รอรอบเครื่องยนต์ ก่อให้เกิดอุบัติเหตุจากการแซงในระยะสั้นๆ

สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งของเครื่องยนต์ที่ต้องให้ความสำคัญ คือ แรงม้าสูงสุดของเครื่องยนต์

แรงม้า (Horse Power) คือ กำลังของเครื่องยนต์ที่ได้รับจากเพลาเครื่อง ซึ่งเท่ากับกำลังที่เครื่องยนต์ผลิตได้หักออก ด้วยแรงเสียดทานภายเครื่องยนต์ สูตร BHP = IHP - FHP โดยที่ IHP คือ Indicated Horse Power หมายถึงกำลังที่เครื่องยนต์ผลิตได้ และ FHP คือ Friction Horse Power ซึ่งหมายถึงแรงเสียดทานภายในเครื่องยนต์ กำลังของเครื่องยนต์สามารถคำนวณได้จากสูตรHP = K x Torque x RPM โดยที่ K คือ ค่าคงที่ T คือแรงบิด และ RPM คือความเร็วรอบของเครื่องยนต์แรงม้าสูงสุดของเครื่องยนต์แต่ละรุ่นแต่ละแบบจะอยู่ที่ ความเร็วรอบเครื่องยนต์แตกต่างกันไปแล้วแต่การออกแบบของผู้ผลิต โดยมีหน่วยวัดแรงม้าเป็น HP),แรงม้า (PS) และ กิโลวัตต์ (KW)

ความสำคัญของแรงม้าและแรงบิดของเครื่องยนต์นั้นมีความสำคัญการขับขี่รถยนต์ ควรมีการเปลี่ยนเกียร์ในรอบเครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุด ไม่ควรลากรอบเครื่องยนต์ไม่สูงเกินค่าแรงบิดสูงสุดเพราะ การลากรอบเครื่องยนต์เกินค่าแรงบิดสูงสุดของเครื่องยนต์นั้นไม่ได้ทำให้ความเร็วเพิ่มขึ้นได้ และยังทำให้เครื่องยนต์สึกหรอ สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มมากขึ้น และในความเร็วปลายควรใช้รอบเครื่องยนต์ที่แรงม้าสูงสุด รถวิ่งเร็วได้เท่านั้นแล้ว การที่ใช้รอบเครื่องยนต์เกินแรงม้าสูงสุดนั้นก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรทำให้เครื่องยนต์มีอายุการใช้งานสั้นลง

ตามนี้ครับน้า คัดลอกมาเขามาอีกทีครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

แรงบิด น่าจะเป้นช่วงส่งกำลังประมาณแรงต้น แรงบิดในการออกตัว หรือขึ้นเนินชันมั้งครับ ยิ่งแรงบิดมามากเท่าไหร่ และยิ่งมาในรอบเครื่องที่ต่ำๆ ด้วยแล้วหล่ะก็ มันจะมีผลและเป้นประโยชน์ในการ ผลัก ดัน ลาก จูง หรือปีนไต่ในเส้นทางที่ชันๆ ได้ดีอ่ะครับ พูดง่ายๆ คือ ไม่ต้องไปเบิ้ลส่งคันเร่ง เพื่อเร่งรอบเครื่องมากๆ เวลาเราต้องการขึ้นเนิน หรือออกตัวอ่ะครับ เรียกว่า แรงบิดมาเร็วๆ ขับง่ายๆ ตั้งแต่รอบต่ำๆ เลยอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ชัดเจนกันเลยทีเดียว....

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

แจ่มๆๆ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ได้ความรู้เยอะเลย

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

อือ กระจ่าง ครับพี่ น้อง

ข้อมูลกระทู้