สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

กระทู้: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ สำหรับรถที่ใช้งานเยอะดูแลกันอย่างไร

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ สำหรับรถที่ใช้งานเยอะดูแลกันอย่างไร

Triton Lpg 128 เบนซิน

ออกรถมา 20 มีนาคม 2555 ครับ ตอนนี้ขับไป 35000 โลแล้วคิดว่าเยอะพอสมควร สำหรับ 5 เดือนกว่า ๆ ผมขายของขับรถไปกลับ เฉลี่ย 250 กิโลทุกวัน ขับไม่เร็วครับ 90-100 นาน ๆ มาก ๆ ถึงจะ 110-130 แต่ 1 เดือนมีสักครั้ง 2 ครั้งแน่ ๆ บางทีก็อดเป็นห่วงไม่ได้ว่ารถ จะเสียวันไหนหรือเปล่าใช้งานหนักขนาดนี้

1. น้ำมันเครื่อง รถคันนี้รับต่อมาจากน้องครับ เค้าผ่อนไม่ไหว ตอนมาประกันศูนย์หายไปแล้ว ก็เลยต้องมาดูแลเอง น้ำมันเครื่อง เปลี่ยน 5000 โล หรือ 10000 โล ครับเห็นหลายคนแนะนำไม่ค่อยตรงกัน บ้างก็ 5000 > 10000 กิโล เพราะเป็นแก๊สเลยกังวลนิดหน่อย น้ำมันเครื่องชนิดไหนเหมาะกับรถแก๊สมากที่สุดครับ Ptt ไหวมั้ย

2. หัวเทียนควรเปลี่ยนทุกกี่กิโลครับควรเปลี่ยนตอนไหน ยี้ห้ออะไรราคาประมาณเท่าไรด้วยเพราะเหมือนเคยผ่านตาว่าหัวเที่ยนต้องเปลี่ยนตอน 40000 กิโล อีกนิดครับและกรองแก๊สอยู่ตรงไหนเปลี่ยน ตอนไหน เช๊คระบบจูนแก๊ส แก๊สรั่ว หรืออุปกรณ์ตรงไหนชำรุด เบื้องต้นดูอะไรบ้างครับ ต้องเข้าอู่แก๊สอย่างเดียวเลยหรือไม่ครับ

3. น้ำมันต่าง ๆ เช่นน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้ายใกล้ 40000 กิโล แล้วก็เปลี่ยนไปตามคู่มือใช้รถเลยใช่มั้ยครับ ใช่่ยี้ห้ออะไรด้วยมั้ยครับสำหรับการใช้รถแบบนี้ เพราะว่าหมดประกันศูนย์แล้วก็ไม่อยากเข้าค่าแรงแพงครับ ^^

4. รถผมวิ่งบน ทางดินโคลนประจำ จะทำให้ทราย หรือ ขี้ดินเกาะในห้องเครื่องตามจุดสายไฟ ต่าง ๆ มันจะเป็นอะไรมั้ย แล้วชิ้นส่วนยางต่าง ๆ จะทำให้แล๊กเพาว์ หรือข้อหุ้มยางต่าง ๆ ชำรุดได้ง่ายมั้ยครับ

คำถามต่าง ๆ อาจจะดูกังวลมากไปหน่อยครับ แต่ใช้งานเค้าเยอะจริง ๆ ก็เลยอยากดูแลให้ดี ๆ สักหน่อย ขอบคุณครับ ^^

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ สำหรับรถที่ใช้งานเยอะดูแลกันอย่างไร

การบำรุงรักษาตามรอบเป็นอะไรที่ควรทำอยู่แล้วครับ แต่บางอย่างก็สามารถยืดได้ ในส่วนที่เราสามารถเช็คเองได้ เช่นพวกของเหลว กรองต่างๆ
    ในส่วนหัวเทียนรถที่พี่ผมใช้ เป็นแสนยังไม่เปลี่ยนก็มี ไทม์มิ่งเห็นเปลี่ยนตอน 2 แสนกิโล(ตัวอย่างที่ไม่ดี) ปัจจุบัน เลขไมล์ 210000 โล ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยน ยอยกากบาทเปลี่ยน ครบ
    ไทรทันพลัส2.4l ก็ปกติใช้lpg แต่อย่ากังวลมาก ใช้ไปเถอะครับ คุ้ม อัดฉีดเืดือนละ ครั้งสองครั้ง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36388
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ สำหรับรถที่ใช้งานเยอะดูแลกันอย่างไร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    การบำรุงรักษาตามรอบเป็นอะไรที่ควรทำอยู่แล้วครับ แต่บางอย่างก็สามารถยืดได้ ในส่วนที่เราสามารถเช็คเองได้ เช่นพวกของเหลว กรองต่างๆ
    ในส่วนหัวเทียนรถที่พี่ผมใช้ เป็นแสนยังไม่เปลี่ยนก็มี ไทม์มิ่งเห็นเปลี่ยนตอน 2 แสนกิโล(ตัวอย่างที่ไม่ดี) ปัจจุบัน เลขไมล์ 210000 โล ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยน ยอยกากบาทเปลี่ยน ครบ
    ไทรทันพลัส2.4l ก็ปกติใช้lpg แต่อย่ากังวลมาก ใช้ไปเถอะครับ คุ้ม อัดฉีดเืดือนละ ครั้งสองครั้ง
    ขอบคุณครับ ^^

ข้อมูลกระทู้