หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

มาตรฐาน สอบถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียน

อยากสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า
    ผมเอาเจ้าเหมียวมาวิ่งได้สามเดือนแล้วครับ
    ทางศูนย์บอกยังไม่ได้ทะเบียน เอ...แบบนี้เมื่อไหร่
    ผมจะได้เอาเอกสารไปยื่นรถคันแรกน้อ..?
    ใครเจอเหมือนกันมั่งครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียน

ใจเย็นครับน้า เด่วรอผู้รู้มาช่วยกันตอบคร้าบบบบ
    นอนรอฟังค้วยคนครับ

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kt_son ดูโพส
    อยากสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า
    ผมเอาเจ้าเหมียวมาวิ่งได้สามเดือนแล้วครับ
    ทางศูนย์บอกยังไม่ได้ทะเบียน เอ...แบบนี้เมื่อไหร่
    ผมจะได้เอาเอกสารไปยื่นรถคันแรกน้อ..?
    ใครเจอเหมือนกันมั่งครับ
    น้าซื้อที่ศูนย์ไหนครับ ผมซื้อที่ ปฐพีทองข้างเดอะมอลล์

ผมออกรถ กุมภา55 กว่าเซลจะจดทะเบียนให้ก็ มิถุนา55

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับน้า โทรไปหางานทะเบียนก็บอกว่า

"ขนส่งยังไม่ส่งป้ายทะเบียนมาให้เลยครับ" แบบนี้ก็ไม่รู้จะไปตามที่ใคร t_t

User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toncivil ดูโพส
    น้าซื้อที่ศูนย์ไหนครับ ผมซื้อที่ ปฐพีทองข้างเดอะมอลล์

ผมออกรถ กุมภา55 กว่าเซลจะจดทะเบียนให้ก็ มิถุนา55

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับน้า โทรไปหางานทะเบียนก็บอกว่า

"ขนส่งยังไม่ส่งป้ายทะเบียนมาให้เลยครับ" แบบนี้ก็ไม่รู้จะไปตามที่ใคร t_t

เหมือนกันครับออกที่เดียวกัน
    ตอนแฟนโทรไปถามที่ทะเบียนบอกได้เลขมาแล้ว
    พอเราไปที่ศูนย์ถามเซลล์บอกยังไม่ได้แล้วก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเมื่อไหร่
    ผมออก.. พ.ค.55

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ได้ขาวว่าช่วงนี้ทะเบียนทำไม่ทันกันนะครับ
    แต่ตอนผมรอเขาก็แจ้งแบบนี้แหละครับ ผมก็เลยโทรจี้ทุกๆ 3 วัน เลยได้มา ใช้เวลาประมาณ 2 เืดือนกว่าครับ แต่ก็ต้องมารอแก้เล่มอีกเกือบ2เดือน ตอนแก้เล่มผมมีปัญหากับทางศูนย์อีกเพราะเซลล์บอกให้ผมไปเอาเอกสารกับแน้นและไปแก้เองทั้งๆที่บอกจะแก้ไขให้ตอนที่ผมไปรับป้าย ผมก็เลยโมโหโทรเข้าศูนย์ใหญ่เลยครับ ปรากฎว่าศูนย์รับปากแก้ให้เอง แต่ผมก็ต้องโทรจี้กับฝ่ายทะเบียนทุกอาทิตย์เหมือนกันครับ เพราะเซลล์ที่ขายรถให้ผมเขาลาออก ไม่รู้เป็นเพราะที่ผมโทรเข้าแจ้งศูนย์ใหญ่หรือเปล่านะครับ

User ID
    28853
    Status
    โพส
    43

ของผมออก 3 กุมภา 55 ประมาณสองเดือนก็ได้เลขกับหน้าเล่ม แต่จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ป้ายเหล็กเลยครับ แต่ใส่ป้ายแดงไว้ก็สวยดี ถ้าไม่มีปัญหาไร จะให้ไส่ป้ายแดงไว้ตลอดก็ได้ เลขสวยดี ฮ่าๆ..

User ID
    36821
    Status
    โพส
    86

ผมยังไม่ได้ทั้งป้ายแดง และป้ายขาวเลย จะออกต่างจังหวัดทำไงดี...

User ID
    34328
    Status
    โพส
    109

ผมออกรถที่ศุนย์วิภาวดี วันที่ 19-7-12
    เมื่อวาน4-9-12 เซลล์โทรมา บอกว่าได้ป้ายกับเล่มแล้วให้รีบมารับได้เลย
    เพราะต้องการป้ายแดง ไปให้ลูกค้าท่านอื่น 55555

*อ่อ ผมถามเซลล์แล้ว เล่มทะเบียนลงเป็น 178 แรงม้าแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nipper : 05-09-2012 เมื่อ 21:05

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ได้เเต่เอกสารทะเบียนครับ ป้ายยังไม่ได้เลย เเต่สงสัยว่าปีโป้ข้างบ้านทะเบียนหมวดเดียวกันตัวเลขก็เยอะกว่าทำไมได้เเล้ว สงสัยต้องโทรไปจิกเชลอีกตามเคย...

User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

ขอบคุณ น้าทุกท่านที่ให้คำตอบเป็นแนวทาง จะได้รีบโทรจิก
    มั่งล่ะ ขอบคุณครับ

User ID
    32145
    Status
    โพส
    166

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nipper ดูโพส
    ผมออกรถที่ศุนย์วิภาวดี วันที่ 19-7-12
    เมื่อวาน4-9-12 เซลล์โทรมา บอกว่าได้ป้ายกับเล่มแล้วให้รีบมารับได้เลย
    เพราะต้องการป้ายแดง ไปให้ลูกค้าท่านอื่น 55555

*อ่อ ผมถามเซลล์แล้ว เล่มทะเบียนลงเป็น 178 แรงม้าแล้วครับ
    ออกรถที่เดียวกันเลยครับ ผมออกรถเมื่อ 22/06/12 ป้ายขาวยังไม่ได้เลย โทรถามแล้วถามอีกเซลก็ตอบเหมือนเดิมครับ "ยังไม่มา"

User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

จริงๆๆ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรมากมายหรอก แค่อยากได้สำเนาคู่มือ
    มียังอุ่นใจกว่าทุกวันนี้ที่ต้องใส่ป้ายแดงปลอม...เห่อ...

User ID
    35495
    Status
    โพส
    27

ผมได้สอบถามทางขนส่ง ที่แล้วมามีปัญหาด้านการผลิตป้าย ป้ายที่เห็นกันบ่อยฯว่าลอกมั่ง แตกลายงามั่ง
    ตอนนี้มีบริษัทมาสัมปะทานใหม่แล้ว กำลังเริ่มทะยอยแจกจ่ายกันทั่วประเทศครับน้าฯ ใจเย็นฯครับ
    คิดในแง่ดี ได้ใส่ป้ายแดงนานฯ ผมก็ยังใส่ป้ายแดงอยู่เลย.....ไปไหนที โดนเรียกตลอด

TTC - 3598 TTC-Member
    User ID
    15150
    Status
    โพส
    767

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nipper ดูโพส

ที่เดียวกัน ออก22พค ป่านนี้ยังไม่ได้เลยครับ ยังป้ายแดงอยู่เลย

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

คำตอบตอนนี้คือยังไม่มีและไม่ทันแน่นอนครับ ผลมาจากนโยบายรถคันแรก เลยยอดรถพุ่งมาก โดยเฉพาะ Triton เน้นว่ามากโคตรๆ แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ

1. ป้ายขาว นั้น ผลิตไม่ทันครับ เนื่องจาก Lot เก่า ก็มีปัญหาที่ร้องเรียนกันเข้าไปครับว่ามันไม่ไดี สีจืดจางเร็ว แตกลายงา และผุ กร่อน ง่าย และดำเนินหาผู้ผลิตรายใหม่ และรวมกับรถใหม่ๆที่ยอดทะลักเข้ามาเลยช้าสะสมเข้าไปอีกครับ

2. ป้ายแดง นั้น ช่วงก่อนนั้นแต่ละศูนย์ต้องรับผิดชอบให้มีเพียงพอในแต่ละศูนยครับ สามารถวนกันแทนที่กันในแต่ละรอบ ที่คันเก่าไป ใหม่มา มันทันรอบและกำหนดไว้พอดีบ้าง ขาดบ้าง แต่ไม่ค่อยยขาด แต่เมื่อตอนนี้ โดนปัจจัยของ ข้อที่ 1 ไป เลยทำให้ มีไม่พอให้รถใหม่ เพราะไอ้คันแรกก็เอาไปใช้ วิ่งรอ ป้ายขาว ไอ้คันแรกก็รอไม่มาซะทีเลยศูนย์เลยเปลี่ยนป้ายขาวให้ไม่ได้ แทนที่จะได้เอามาใช้ต่อก็เลยไม่ได้ ทีนี้ก็ยาว งูกินหางไปมา จากที่ป้ายแดง ไม่พอ เลยกลายเป็น ข้อ 3

3.
    รถที่วิ่งเกลื่อนเมืองโดยที่ไม่มีป้าย เพราะสาเหตุจาก ข้อที่ 1 + ข้อที่ 2 ครับ

4.
    เลยจะสังเกตุได้ว่าแต่ก่อนวิ่งป้ายแดงก็จะถูกเรียกบ้าง วิ่งดึกไม่ได้บ้าง วิ่งข้ามจังหวัดต้องมีเล่มบันทึกอนุญาต สิ่งเป็นความปลอดภัยและมาตรการหลายๆอย่าง เช่นการจารกรรม กันสวมทะเบียนปลอมบ้าง รถขโมยบ้าง

5. สุดท้ายเดี้ยวนี้กลายเป็นผ่านการอนุญาตจากกรมขนส่งทางบกให้วิ่งได้เพราะเหตุผลทั้งหมดทั้งมวล และตำรวจก็ไม่ต้องเข้มงวดในการตรวจตราหรือจับกุม เลยเป็นที่มานี่แหละครับ ว่าทำไมถึงนานแล้วทำไม ไม่ได้ซะที

B@nks_Shiki

ข้างบ้านผมออกวีออสมาเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่ถึงเดือนก็ได้ป้ายแล้วครับ ฆม

User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ช้างน้อย ดูโพส
    ข้างบ้านผมออกวีออสมาเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่ถึงเดือนก็ได้ป้ายแล้วครับ ฆม
    เพื่อนออกวีออสมาทีหลังผมเดือนนึง ได้แล้วเหมือนกัน

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ที่ล่าช้าเนื่องจากขนส่งไม่มีป้ายให้นั้นส่วนหนึ่งครับ
    อีกส่วนคือ0มันขายรถได้แล้วมันไม่ค่อยให้ความสำคัญ
    กับลูกค้าก็เยอะนะครับ สังเกตุน้าๆที่ได้เลขทะเบียนแล้ว
    แต่ยังไม่ได้ป้ายโทรไปถาม0บอกยังไม่ส่งมา แต่เห็นที่วิ่งกัน
    หมวดตัวหนังสือและตัวเลขไปไกลแล้วครับ. เข้าเดือนที่7แล้ว
    ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย จดทะเบียนแรงม้าก็หายแต่เพลาดันเพิ่ม
    ตูจะบ้าตาย

User ID
    36821
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kt_son ดูโพส
    จริงๆๆ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรมากมายหรอก แค่อยากได้สำเนาคู่มือ
    มียังอุ่นใจกว่าทุกวันนี้ที่ต้องใส่ป้ายแดงปลอม...เห่อ...
    ป้ายแดงปลอม หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ...

User ID
    37325
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ White Pheonix ดูโพส
    ป้ายแดงปลอม หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ...
    น้าครับอย่าเอาไปใช้เลย....ของผมศูนย์ให้มา
    เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง วันนั้นไปชัยภูมิรถเพื่อนผมไม่มีป้าย ไม่เรียก
    แต่เรียกเราที่ใส่ของปลอม.... โทรไปจี้ศูนย์ด้วยกันดีกว่า
    แต่จะเอาของปลอม...เห็นมีร้านปั้มทะเบียนแถวๆๆ ข้างบขส.เก่า...ผ่านตา..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้