สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

dornkingly banbung TTC-Member
    User ID
    21066
    Status
    โพส
    46

มาตรฐาน พวงมาลัยล็อค

พวงมาลัยล็อคครับ ได้มาจาก ปาเจโร่ สปอรต์ ระวังกันหน่อยนะครับhttp://www.pajerosport-thailand.com/...seen#msg333842

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

มาตรฐาน ตอบ: พวงมาลัยล็อค

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 0321 pm »

ปัญหาพวงมาลัยที่ได้ตามข่าวมาจากบ้านเก่า พบใน Y2009 - Y2010 แต่ Y2012 เป็นต้นไปยังไม่ค่อยพบมากนัก ส่วนใหญ่มีปัญหา Clock Spring กับเสียงยางเสียดสีกัน แต่พวงมาลัยล็อกผมยังไม่ค่อยได้ยินข่าวเหมือนเคสนี้
    วิธีดูแลเบื้องต้น แนวทางของผมทำตามนี้ครับ
    - เปิดฝากระโปรงดูกระปุกน้ำมันเพาเวอร์หน้ารถบ่อยๆ
    - ถ้าน้ำมันลดลงก็มุดใต้รถด้านคนขับ ดูน้ำมันรั่วไหลบริเวณปั๊มกับน็อตสองตัวใกล้ๆกัน Y2009 -Y2010 น๊อตหลวมน้ำมันไหลออกหมด
    - สังเกตน้ำหนักพวงมาลัยอย่างเสมอ ไม่หมุนพวงมาลัยจนสุดกลัวท่อน้ำมันขาด(ป๋าบ้านเก่าบอกว่ามา)
    ส่วนตัวรถผมได้ยินป๋าอ็อดบอกว่าน้ำอาจเข้าทางซุ้มล้อ ผมก็ติดแผ่นยางกั้นไว้
    และน้ำจากท่อเย็นแอร์ ผมถอดยางหุ้มที่เคยทำไว้ออก แล้วผมก็ทำทางส่งน้ำออกไปตามกระทู้ข้างบน(แต่ป๋าๆบอกว่าเครื่องเราร้อนมากระวังพลาสติกละลาย แต่ผมก็ดูในห้องเครื่องพลาสติกเต็มไปหมดเหมือนกัน) ก็หวังว่าจะช่วยได้บ้าง

ใจเย็นๆๆๆไว้ครับ มีคนตอบแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

เวลาขับรถก็หมั่นสังเกตุความผิดปกติของรถอยู่เสมอๆครับ ลูกปืนตรงแกนพวงมาลัยไทรตั้นเรามันเสียง่ายน้ำเข้าเป็นสนิมแล้วมันก็ล็อคอันตรายครับ

dornkingly banbung TTC-Member
    User ID
    21066
    Status
    โพส
    46

ผมพึ่งโพสเรื่องพวงมาลัยไปเมื่อวานวันนี้รถผมเข้า 0 เปลี่ยนคอพวงมาลัยซะแล้ว ไม่รู้เคลมให้รึป่าวยังไม่บอกเลย นึกแล้วเสียวคับ

VG 178 auto 4D ขาวมุก TTC-Member
    User ID
    35203
    Status
    โพส
    600

พอจะมีรูปหั้ยดูมั้ยครับน้า ผมอยากรู้ว่าสาเหตุ นํ้าเข้าหรือไม่มีจารบี หรือว่าประกอบไม่ได้มาตฐาน จะได้หาวิธีตรวจเช็คเบื้องต้นเองครับ เรื่องนี้อันตรายถึงชีวิตเลยนะครับ ขอบคุณน้าที่นําเรื่องนี้มาแชร์ หั้ยได้ระวังกัน !

ข้อมูลกระทู้