หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 85

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    43608
    Status
    โพส
    4

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังอยู่ในประตูข้างซ้าย (ฝั่งคนโดยสาร)

ผมว่าดัดได้นะครับ แต่ตอนของผมเอง เอารถเข้าศูนย์เพื่อสอบถามการรับประกัน เข้าไปทำฟรีครับ ไม่คิดค่าแรงด้วย เค้ารู้จุดเหมือนเป็นหลายคันอยู่ครับ แถมเอาฟองน้ำที่ผมตัดรองสายกลอนประตูออกมาวางคืนไว้หน้ารถด้วย ประมาณจะบอกว่าเปิดเข้าไปทำจริงนะ ละไอ้ที่รองไว้เนี่ย ไม่เกี่ยว ละมันก็ไม่เกี่ยวจริงๆครับ ออกมาเงียบเลย. ตอนนี้เริ่มไปดังประตูอื่นละ 555

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังอยู่ในประตูข้างซ้าย (ฝั่งคนโดยสาร)

ขอบอกว่าดังเหมือนกัน จุดเดียวกันเด๊ะๆๆเลยน้า
    แต่เป็นๆ หายๆ จนรำคาญ เหนื่อยใจมากแก้ไม่หาย แต่ช่วงนี้ไม่ได้แก้อะไรเลย
    ก็หายดีเป็นเดือนๆแล้ว งงๆ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekkarin ดูโพส
    ของผมก็มีเสียงครับเวลาที่เจอทางขรุขระ ผิวถนนไม่เรียบ รำคาญดีแท้ ก็คิดเองว่าน่าจะเป็นที่ หัวล็อคเข็มขัดนิรภัยด้านผู้โดยสายกระทบกับเสาข้างประตู เวลาไม่มีผู้โดยสารด้านข้างจะมีเสียงทุกทีครับ เวลาขับรถคนเดียวก็ดึงสายเข็มขัดมาคล้องไว้กับเบาะโดยสารเลยครับ ปรากฏว่าเสียงหายไปครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นกับชุดเข็มขัดนิรภัย
    ของผมก็ดัง ผมเปิดดู เคาะดูแล้ว ดังตรงลอกสปริงดึงเข็มขัดกลับแน่นอน ครลรอบเข้าศูนย์ ผมก็บอกให้ช่างเช็คให้หน่อย สาธยายตามอาการชี้จุดให้ช่างเลย ช่างก็แกะดูนะ แต่อ้างว่าน็อตยึดหลวมเปลี่ยนน็อตยึดใหม่ที่ใหญ่ขึ้นให้แล้ว (มันเกี่ยวกันมั้ย) สงสัยจะไม่อยากเคลมชุดเข็มขัดให้ ขับออกจากศูนย์มาก็ดังเหมือนเดิม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    รบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แล้วอาการเวลาเจอถนนลูกคลื่น หรือเส้นปะ จะมีเสียง กิ้ก ๆ ๆ แก็ก ๆ ๆ เบา ๆ ตรงหน้าปัด รถอะครับจะดังเป็นจังหวะตอนรถสั่นสะเทือนครับ แต่ถนนเรียบไม่มีเสียง ผมลองสังเกตุว่าเสียงมาจากไหนกันแน่ แต่มั่นใจว่าดังมาจากตรงแถว ๆ หน้าปัดเข็มไมล์นี้ละครับ น่าจะแก้ยังไงครับ
    อันนี้ก็ดังเช่นกัน ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้า jessada ครับ รถน้าก็มีเสียงแบบที่ผมถามเหมือนกันหรือครับ ผมกำลังคิดว่ามันสั่นดังกิ้ก ๆ ๆ ๆ มาจากตรงปุ่่มที่เรากดตั้งค่าระยะทางหรือป่าวครับ หรือดังมาจากส่วนใดส่วนหนึ่งตรง แผงหน้าปัดเรือนไมล์ รถพลัสผมดังทุกครั้งที่เจอถนนลูกคลื่น เซงจิตครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    น้า jessada ครับ รถน้าก็มีเสียงแบบที่ผมถามเหมือนกันหรือครับ ผมกำลังคิดว่ามันสั่นดังกิ้ก ๆ ๆ ๆ มาจากตรงปุ่่มที่เรากดตั้งค่าระยะทางหรือป่าวครับ หรือดังมาจากส่วนใดส่วนหนึ่งตรง แผงหน้าปัดเรือนไมล์ รถพลัสผมดังทุกครั้งที่เจอถนนลูกคลื่น เซงจิตครับ
    ใช่ครับรู้ รู้แต่ว่ามันดังแถว เรือนใมค์แถว ๆ ด้านล่าง หรือว่าปุดกดนั่นแหละครับ ยังหาตำแหน่งไม่เจอเลย

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

ผมแนะนำ น้าๆลองเปลี่ยนตำแหน่งนั่งบ้างนะครับ อย่างที่เคยขับอย่างเดียวได้ยินจากอีกด้าน ลองเปลี่ยนให้คนอื่นขับแล้วไปนั่งตำแหน่งอื่นบ้าง ทิศทางเสียงอาจไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่เราได้ยินขณะที่เราขับเอง

User ID
    42379
    Status
    โพส
    62

ผมมีเสียงดัง....ตั่งเเต่ป้ายเเดงคับ
    ขับคนเดี่ยว ถนนลูกรัง เปนด้านซ้ายเหมื่อนกานคับ

User ID
    42283
    Status
    โพส
    10

ของผมก็ดังเหมือนกันครับ ประตูหน้าซ้ายเหมือนเส้นลวดอะไรมันสั่นครับ

User ID
    22512
    Status
    โพส
    117

ของผมดังแถว ช่องแอร์ด้านซ้ายนะครับ ดัง บ้าง ไม่ดังบ้าง กำลังหาสาเหตุครับ มันเพิ่งจะเป็นครับ เสียงดังแบบ กริกๆๆๆ คับ ดังแรงแล้วเบา ้บาแล้วแรงแล้วแต่จังหวะ เลย งง ครับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

[QUOTE=khanlert;976589]น้า jessada ครับ รถน้าก็มีเสียงแบบที่ผมถามเหมือนกันหรือครับ ผมกำลังคิดว่ามันสั่นดังกิ้ก ๆ ๆ ๆ มาจากตรงปุ่่มที่เรากดตั้งค่าระยะทางหรือป่าวครับ หรือดังมาจากส่วนใดส่วนหนึ่งตรง แผงหน้าปัดเรือนไมล์ รถพลัสผมดังทุกครั้งที่เจอถนนลูกคลื่น เซงจิตครับ

น้าkhanlert และน้า jessada
    ปัญหานี้พมก็เป็นแต่พมแก่เจอแล้วครับ ต้องหน้าปัดไมล์ไม่ใช่ เสียงดังกล่าวเกิดจากพวงมาลัยรถเราเนี้ยแหละครับ หรือก็คือ ถุงลมนิรภัยนั้นแหละ ที่ทำให้เกิดเสียง น้าลองถอดถุงลมออกแล้วลองขับวิ่งดูหนะครับ เสียงเงียบสนิท พมเองก็พึ่งแปลกใจเหมือนกันว่าเป็นไปได้ ส่วนวิธีแก้พมลืมถ่ายรูปหนะครับ แต่อธิบายไม่รู้ว่าจะเข้าใจแบบง่ายๆได้ไหม

ก่อนถอดถุงลมแอร์แบคทุกทั้งอย่าลืมถอดขั้วไฟแบตเตอรี่ (-)ด้วยหนะครับ เดี๋ยวไฟโชว์....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 21-07-2014 เมื่อ 15:58

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

เวลาเราถอดแอร์แบ็คปัญหาแรกก็คือไฟโชว์นะครับ น้าๆ คงต้องยอมทำใจในการเสียงตังค์ลบโค๊ดที่ศูนย์หน่อย หากยอม...มาดูขั้นตอนต่อไป
    ตัวถุงลมแอร์แบ็คจะมีเล็กลวดเล็กอยู่รอบๆด้านบนมีส่วนทำให้เกิดเสียงและก็สปิง 3 จุด พูดถึงลวดก่อนพมหาท่อหดเล็กมาฝ่ากลางแล้วสอดตามลวดรอบๆ เพื่อไม่ให้ตัวลวดสัมพัสกับพาสติกตัวแอร์ที่ทำให้เกิดเสียง ต่อมาหาฟองน้ำมาวางตรงเหล็กพวงมาลัยในตำแหน่งปลั๊กแอร์แบ็ค ซึ่งตัวปลั๊กแอร์แบ็คก็ทำให้เกิดเสียงเช่นกัน ฟองน้ำจะช่วยชับเสียงให้
    ชื่อ:  892876o.jpg
ครั้ง: 180
ขนาด:  91.1 กิโลไบต์ชื่อ:  airbag.jpg
ครั้ง: 383
ขนาด:  225.2 กิโลไบต์
    update ...หรือนำหลวดมาดัดจนตรงๆ แล้วสอดใสท่อหดดันเข้าตามรูปของขดลวดเลยจากนั้นก็ ดันขดลวดกับคืนแบบเดิมแล้วก็ติดลงตำแหน่งเดิม
    หยอดกาวตราช้างแต่หละจุดหน่อยที่มันพอมีช่องว่างอยู่

ล่าสุดพมถอดออกมาลืมถ่ายรูปอีกหละ....คราวนี้แกะตัวถุงลงแอร์แบคออกจากตัวฝาครอบเลยแล้วนำฟองน้ำซับ ช่อง 3 ช่องด้านบนตรงเหล็กล็อค
    จากนั้นก็ซับฟองน้ำอีกอันบนตัวถุงแอร์แบค แล้วก็ประกอบกับคืนเหมือนเดิม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 21-07-2014 เมื่อ 16:11

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ขอบคุณครับน้า Pk kom ที่แนะนำ แต่ท่าจะดีรบกวนน้ามีรูปประกอบการทำไมครับ จะเป็นประโยชน์มากเลยครับ

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

ขอบคุณครับน้า Pk kom ที่แนะนำ แต่ท่าจะดีรบกวนน้ามีรูปประกอบการทำไมครับ จะเป็นประโยชน์มากเลยครับ

คือตอนที่ทำพมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ และตอนนี้ก็ไม่อยากถอดครับ เพราะถอดบ่อยกลัวน็อตจะรูดไง โทรคุยได้ครับยินดีแนะนำให้ครับ
    ศูนย์แปดหก-หนึ่งเก้าหกแปดสองสองเก้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 07-09-2013 เมื่อ 10:21

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้าจ ข ก ท และน้า ๆ ท่านอื่นที่มีปัญหาเดียวกันแก้ไขตรงจุดแล้วหายสนิทไหมครับ รถผม พลัส 4 ประตูสรุปแล้วตอนนี้ดังตลอด..ขับจากภูเก็ตมาสุราษ ดัง ก็อก ๆ ๆ เป็นระยะตลอดทางรำคาญเสียงและรำคาญใจบางช่วงพาลเอาเสียสมาธิตอนขับไปเลยครับ นั่งไปกับแฟนต่างพยามยามหาต้นตอเสียงมาจากส่วนไหนกันแน่ ยิ่งจับผิดเท่าไหร่เหมือนยิ่งไม่แน่ใจ ดังที่แผงประตู หรือบางทีดังเหมือนแถว ๆ คอนโซด้านซ้ายเหมือรดังมาจากด้านในแต่ไม่ใช่แก้ะลิ้นชักแน่เพราะลองถอดวิ่งแล้วเสียงก็ยังดังตัวช่องลำโพงหูช้างซ้าย ขวา ก็ไม่ใช่ บอกตรง ๆ ขับไปกลับต่าง จังหวัดดังตลอดทั้งเซง ทั้งเครียดตอนเจอถนนไม่เรียบ ถนนทางใต้รู้ ๆ อยู่สะเทือนเกือบทุกจังหวะ แนะนำหน่อยครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ไม่มีน้า ๆ มาแนะนำเพิ่มเติมบ้างหรือครับ

TTC-01466 TTC-Member
    User ID
    11524
    Status
    โพส
    60

ของผมดังเหมือนกัน เวลาเหยียบคันเ่ร่งมันดัง เวลาเราปล่อยมันก็เงียบ ไม่รู้ิอะไรมันดัง เลยเปิดเพลงกลบเสียงเอา

User ID
    45468
    Status
    โพส
    40

ผบ เริ่มบ่นแล้ว ดังคือรถฮ่าง เลย หึหึ

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

สรุปว่าของผมประตูด้านซ้ายหายดังครับ ด้วยการรื้อดูเองเป็นกับลำโพงประกอบไม่สนิทครับต้องกดให้มันลงล็อก (ทำไมไม่ทำแบบยึดสรูก็ไม่รู้) ตอนนี้เริ่มมาดังที่ประตูข้างคนขับแล้วเวลาขับแช่คันเร่งความเร็วประมาณ 100 ขึ้นไป ยังไม่มีเวลาว่างถอดดูครับดังแบบเดียวกันอาการน่าจะเหมือนข้างซ้าย แนะนำอีกจุดที่อาจจะดังคลายๆกันคือ ตรงฝาปิดชั้นแรกของกล่องเก็บของตรงกลางน่ะครับถ้าของใครมีเสียงฃองเอาข้อศอกดันไว้ดู เสียงที่หามานานมันอาจจะเงียบก็ได้ครับ ลองดู

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pigphong ดูโพส
    สรุปว่าของผมประตูด้านซ้ายหายดังครับ ด้วยการรื้อดูเองเป็นกับลำโพงประกอบไม่สนิทครับต้องกดให้มันลงล็อก (ทำไมไม่ทำแบบยึดสรูก็ไม่รู้) ตอนนี้เริ่มมาดังที่ประตูข้างคนขับแล้วเวลาขับแช่คันเร่งความเร็วประมาณ 100 ขึ้นไป ยังไม่มีเวลาว่างถอดดูครับดังแบบเดียวกันอาการน่าจะเหมือนข้างซ้าย แนะนำอีกจุดที่อาจจะดังคลายๆกันคือ ตรงฝาปิดชั้นแรกของกล่องเก็บของตรงกลางน่ะครับถ้าของใครมีเสียงฃองเอาข้อศอกดันไว้ดู เสียงที่หามานานมันอาจจะเงียบก็ได้ครับ ลองดู

เห็นด้วยกับน้าครับ แต่ของพมดังประตูขวาฝั่งคนขับเวลาที่เราเริ่มเยียบความเร็วเริ่มไปถึง 80-100 เสียงจะเริ่มดังแก๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ รำคาญมาก เหมือนเสียงเหล็ก มันเสียดสีกัน พมเลยถอดแผงประตูฝั่งขวาออกไว้เบาะหลังแล้ววิ่งรถกลับจากเที่ยวทางเหนือ-กทม. เพื่อหาสาเหตุ ว่ามันเกิดจากอะไร ขับรถไป จับไป เรื่อยๆ จนพบ..ว่ามันเกิดจากเหล็กซับแรงประตูที่เราเปิดแล้วมันค้างเนี่ยแหละครับ แต่มันอยู่ด้านในประตูหนะครับ มันกระแทกกันครับ ต้องไขน็อตเบอร์ 10 2 ตัว และ 12 1 ตัวอะนะ แล้วดึงออกไปทางด้านในของประตูแล้วนำออกมาข้างนอกหุ่มด้วยเทป หรือฟองน้ำให้แน่นๆ
    ชื่อ:  1300893625.jpg
ครั้ง: 310
ขนาด:  57.8 กิโลไบต์

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

และในส่วนของกล่องเก็บของตรงกลาง ของพมก็ดังครับและแก้ไข หาสาเหตุเจอแล้ว และตอนนี้ก็เงียบสนิท สาเหตุเกิดจากแท่งเหล็กบานพับเวลาที่เราพับเปิด ปิด ขึ้น ลง นั้นแหละครับ
    ยังไงลองแกะดู มันจะมีช่องว่างอยู่นิดๆ และระยะห่างของขอบแท่งเหล็ก พมใช่วิธีพันด้วยเทปใสชั้นเดียวและ ตัดกระดาษเป็นวงแหวนเล็กๆ ไว้เสียบตรงช่องว่างให้มันเต็มเสียงเหล็กกระแทกมันก็จะไม่ดังอีกต่อไป
    ชื่อ:  mitsubishi-triton-facelift-4.jpg
ครั้ง: 321
ขนาด:  36.0 กิโลไบต์

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้