หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 57

กระทู้: ปกติเติมดีเซล แต่ในคู่มือบอกว่าเติม b5 ได้ ท่านใดเคยเติมบ้างครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

มาตรฐาน ตอบ: ปกติเติมดีเซล แต่ในคู่มือบอกว่าเติม b5 ได้ ท่านใดเคยเติมบ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    มาแล้วครับ 1 คัน แสดงว่า บี 5 ทำให้รถน้ามีปัญหา วันนั้นแก้ไขอย่างไรครับน้า (รถปีไหนครับ scv รุ่นเก่า และโปรแกรมตัวเก่า ถ้าก่อนปี 08) ขอเป็นกรณีศึกษาอีกซักกระทู้ครับ

ตามตูบมันว่าคร้าบบ ชี้ชัดเป็นกรณีๆ ไปคร้าบบบ
    อย่าเหมารวม...รถนะคร้าบบ ไม่ใช่ตลาดนัดเลหลัง

ผม ปี 08 เติมมาจน มันเลิกขายไปแระ
    ก็ยัง 18 กว่าๆ 5555

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

มาตรฐาน ตอบ: ปกติเติมดีเซล แต่ในคู่มือบอกว่าเติม b5 ได้ ท่านใดเคยเติมบ้างครับ

ออกมาใหม่ ปี 08 ก็เติม หลายถัง อยู่นะครับ บี5 เนี๊ย..เติมทุกปั้ม ที่ สะดวก...
    มีอาการกระตุกของเครื่องยนต์ งึกๆงักๆ แต่ไม่เยอะ ปรึกษา 0 บอก เพราะ น้ำมัน บี 5 (ซวยไปเกิดเป็น บี5)
    เลยเลิกเติม เต็ม ดีเซล ปกติไป ก็เหมือนเดิม..สุดท้าย ลงโปร 3.2 ไม่สะอึก งึกๆงักๆ เลย

แบบนี้เพราะ น้ำมัน หรือ วาล์ว เทพ หรืออะไร...ตอนนี้ ปกติ ดีครับ

มีเพื่อน บอก ไม่พอใจก็ขายทิ้ง 5555+++

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    รถผมน่าจะก่อน 08 นะครับ 116 อาอารน่ากลัวมากครับ ผมก็งง ขับมาอยู่ดีๆเครื่องกระตุก แล้วดับ สตาทอีกทีติดวิ่งไปสัก 2-3 เมตร ดับอีก ที่นี่ดับยาวเลย 55 โทถามศูนย์ เขาบอกว่า น่าจะเติมน้ำมันผิด ครับ วิธีแก้ไข คือ เข้าศูนย์แล้วเอาน้ำมันออก ถ่ายน้ำมันเครื่อง อัพโปรแกรมใหม่ หมดอยู่หลายตังเหมือนกันครับ ปกติปั้มเชลบางปั้มไม่มีดีเซลนะครับ ควรระวัง ผมเติมที่เชล อ้อมใหญ่ ครับ ไม่มีดีเซล ขอบบอก
    ครับน้า รถก่อนปี 2008 (น่าจะรวมปี 2008 ด้วย) จะเป็น scv รุ่นเก่าครับ ตัวมันเองนี่ละที่มีปัญหาในยุคการผลิตรถคอมมอนเรลยุคแรกๆ เดนโซ คือหนึ่งในบริษัทลูกของโตโยต้า ผลิตไอ้ตัวนี้ให้กับรถ อีสุ มิตซู นิสสัน และ โตต้าเอง ของใหม่ๆมันก็มีการลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ จนมาสมบูรณ์ในรุ่นหลังปี 2008 มาแล้ว ทั้งนี้ทั้งนั้น อาการที่แสดงปัญหาของ บี 5 (มีไบโอดีเซล 5%ในน้ำมันดีเซล 95%) ร่วมกับ ซอฟแวร์หรือโปรแกรมในกล่องหลักด้วยครับ จะเห็นว่า โปรแกรมอีซียูของไทรทันเรา มีหลายเวอชั่น อย่างตัวไทรทันพลัส มีถึง 3 เวอชั่น(ในปี 2008) และเวอชันที่ 3 เป็นการแก้ไขโปรแกรมในส่วนของการตรวจจับ scv ให้ค่ามันหยาบขึ้น(เวอร์ก่อนหน้ามันจับละเอียดเกินไป นิดๆหน่อยก็โชว์ ก็ฟ้อง ก็วูบ) เพื่อลดอาการ ไฟโชว์ เครื่องดับ วูบ น็อคกลางอากาศ
    ทั้งนี้ทั้งนั้น วูบ ดับ น็อค มันมีหลายสาเหตุ
    -นำมันเอง สกปรก ปั๊มไม่มาตรฐาน
    -อากาศในระบบ(น้ำมันหมดเกลี้ยงมีลมในระบบเลยสะดุด)
    -กรองโซลาไม่เปลี่ยนตามอายุ หรือใช้ของไม่มาตรฐาน
    -รถโม ดันนู่นยกนี่(กรณีจูนไม่เก่ง มั่วๆ อะครับ จูนเทพไม่มีปัญหาแน่)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อมูลทั้งหมดผมก็เก็บสะสมเป็นความรู้จากเว็บเรานี่ละครับ 4-5 ปีแล้ว ผิดพลาดประการไดก็ขอ อภัย และขอบคุณน้าโอมด้วยครับ ที่มาแนะนำอีกมุมมองหนึ่ง ในฐานะที่น้าเขา เห็นใส้ในของเครื่องยนต์อยู่บ่อยๆ จะเห็นภาพความสึกหลอและความเสียหายต่างๆได้ดีกว่าผมซึ่งไม่เคยเจอเลย แต่ก็อย่างว่าละครับทำไงได้ ดีเซลแท้ๆมันไม่มีให้เราเติมแล้ว ทุกวันนี้ที่มีคือ

ดีเซลธรรมดาคือ B4 (มีไปโอดีเซ 4%ในนำมันดีเซล 96%)

โชคดีครับน้าๆทุกท่าน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    รถผมน่าจะก่อน 08 นะครับ 116 อาอารน่ากลัวมากครับ ผมก็งง ขับมาอยู่ดีๆเครื่องกระตุก แล้วดับ สตาทอีกทีติดวิ่งไปสัก 2-3 เมตร ดับอีก ที่นี่ดับยาวเลย 55 โทถามศูนย์ เขาบอกว่า น่าจะเติมน้ำมันผิด ครับ วิธีแก้ไข คือ เข้าศูนย์แล้วเอาน้ำมันออก ถ่ายน้ำมันเครื่อง อัพโปรแกรมใหม่ หมดอยู่หลายตังเหมือนกันครับ ปกติปั้มเชลบางปั้มไม่มีดีเซลนะครับ ควรระวัง ผมเติมที่เชล อ้อมใหญ่ ครับ ไม่มีดีเซล ขอบบอก
    ศูนย์มันไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทำไมครับงง อาการแบบนี้มันมีกรองน้ำมันดีเชล กับ scv

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ครับน้า รถก่อนปี 2008 (น่าจะรวมปี 2008 ด้วย) จะเป็น scv รุ่นเก่าครับ ตัวมันเองนี่ละที่มีปัญหาในยุคการผลิตรถคอมมอนเรลยุคแรกๆ เดนโซ คือหนึ่งในบริษัทลูกของโตโยต้า ผลิตไอ้ตัวนี้ให้กับรถ อีสุ มิตซู นิสสัน และ โตต้าเอง ของใหม่ๆมันก็มีการลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ จนมาสมบูรณ์ในรุ่นหลังปี 2008 มาแล้ว ทั้งนี้ทั้งนั้น อาการที่แสดงปัญหาของ บี 5 (มีไบโอดีเซล 5%ในน้ำมันดีเซล 95%) ร่วมกับ ซอฟแวร์หรือโปรแกรมในกล่องหลักด้วยครับ จะเห็นว่า โปรแกรมอีซียูของไทรทันเรา มีหลายเวอชั่น อย่างตัวไทรทันพลัส มีถึง 3 เวอชั่น(ในปี 2008) และเวอชันที่ 3 เป็นการแก้ไขโปรแกรมในส่วนของการตรวจจับ scv ให้ค่ามันหยาบขึ้น(เวอร์ก่อนหน้ามันจับละเอียดเกินไป นิดๆหน่อยก็โชว์ ก็ฟ้อง ก็วูบ) เพื่อลดอาการ ไฟโชว์ เครื่องดับ วูบ น็อคกลางอากาศ
    ทั้งนี้ทั้งนั้น วูบ ดับ น็อค มันมีหลายสาเหตุ
    -นำมันเอง สกปรก ปั๊มไม่มาตรฐาน
    -อากาศในระบบ(น้ำมันหมดเกลี้ยงมีลมในระบบเลยสะดุด)
    -กรองโซลาไม่เปลี่ยนตามอายุ หรือใช้ของไม่มาตรฐาน
    -รถโม ดันนู่นยกนี่(กรณีจูนไม่เก่ง มั่วๆ อะครับ จูนเทพไม่มีปัญหาแน่)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ข้อมูลทั้งหมดผมก็เก็บสะสมเป็นความรู้จากเว็บเรานี่ละครับ 4-5 ปีแล้ว ผิดพลาดประการไดก็ขอ อภัย และขอบคุณน้าโอมด้วยครับ ที่มาแนะนำอีกมุมมองหนึ่ง ในฐานะที่น้าเขา เห็นใส้ในของเครื่องยนต์อยู่บ่อยๆ จะเห็นภาพความสึกหลอและความเสียหายต่างๆได้ดีกว่าผมซึ่งไม่เคยเจอเลย แต่ก็อย่างว่าละครับทำไงได้ ดีเซลแท้ๆมันไม่มีให้เราเติมแล้ว ทุกวันนี้ที่มีคือ

ดีเซลธรรมดาคือ B4 (มีไปโอดีเซ 4%ในนำมันดีเซล 96%)

โชคดีครับน้าๆทุกท่าน

แนะนำนิ๊ดแกร วีพาว nitro คร้าบบบ ลองดู ปี๊ดดดดดดด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส

ครับ b4 1% ใช่มีในอัตราส่วนน้อย ไม่ได้บอกว่าb4เติมแล้วพัง ครับผมบอกว่าb5
    ลูกค้าที่มาทำรถประมาณปีที่แล้วส่วนมากเติมb5บาง ธรรมดาบ้าง ยังแย่ แต่ช่วงนี้b5หายากเลยไม่ค่อยเจอปัญหา ทั้งนี้ทั้งนั้น นาๆจิตตัง แม้กระทั้งวีเพาเวอร์ยังมีb5 เข้ามาผสม บางทีอาการรถที่เราเติมน้ำมันไปยังไม่ออกสะสมไปเลื่อยๆวันใดวันนึงมันสุดๆชุดใหญ่ครับ เชื่อได้ว่าทุกคนที่มีรถต้องมีพื้นฐานไม่มากก็น้อย ครับทั้งนี้ทั้งนั้น คนเรายังชอบของดีๆ รถเราก็เหมือนกันครับ เพียงแต่รถพูดไม่ได้ว่าไม่ชอบนะอย่าเติม ขอบคุณครับ
    น้าเป็นเจ้าของกิจการอู่ตามลายเซ็นย์เลยป่าวครับ เผื่อแอบไปขอความรู้เพิ่ม

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    น้าเป็นเจ้าของกิจการอู่ตามลายเซ็นย์เลยป่าวครับ เผื่อแอบไปขอความรู้เพิ่ม
    เป็นอู่พี่ชาย เจอผมได้ที่อู่ รุ่นพี่รุ่นน้องจากปทุมวันให้มาช่วยดูแล ตอบปัญหาลูกค้าเวลาแกไม่อยู่ ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    เป็นอู่พี่ชาย เจอผมได้ที่อู่ รุ่นพี่รุ่นน้องจากปทุมวันให้มาช่วยดูแล ตอบปัญหาลูกค้าเวลาแกไม่อยู่ ครับ
    เห็นน้าโอห์มรับผมเป็นเพื่อนในเฟสแล้วมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องตรงใหนขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

เคยโทรไป ตอนความร้อนขึ้น
    แฟนน้าโอห์มรับ...ว่าจะเข้าไปขอความรู้น้าโอห์มหน่อย
    ผมอยู่แถวๆ วัดปราสาท อ่ะคร้าบบ 5555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    เห็นน้าโอห์มรับผมเป็นเพื่อนในเฟสแล้วมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องตรงใหนขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ
    มือซนแบบน้า ผมว่า น้าโอมรับสายไม่ไหวแน่ 555

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ตาโอห์ม เราไปตกปลากันเต๊อะ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    เคยโทรไป ตอนความร้อนขึ้น
    แฟนน้าโอห์มรับ...ว่าจะเข้าไปขอความรู้น้าโอห์มหน่อย
    ผมอยู่แถวๆ วัดปราสาท อ่ะคร้าบบ 5555
    จะตั้งโอนสายไว้ถ้าติดสายหรือไม่ได้รับ จะโอนเข้าเครื่องแฟนครับ

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ศูนย์มันไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทำไมครับงง อาการแบบนี้มันมีกรองน้ำมันดีเชล กับ scv
    555 ผมก็ว่างั้นพอดีตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเลย ให้ศูนย์จัดการให้อย่างเดียวอ่ะครับ ผม ขับอย่างเดียวครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มือซนแบบน้า ผมว่า น้าโอมรับสายไม่ไหวแน่ 555
    อิอิ..น้าโต้งก็

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ผมว่า น้ามือซนกว่าผม มั้ง ถ้าคร่องใจยังไงโทรหาดีกว่าครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

แล้วยังไงครับ ต้องเอาเรื่องรถไปอยู่ในเฟสด้วยว่างั้น

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ฝั่งบางใหญ่ น้ำท่วมยังคร๊าบบ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ตาโอห์ม เราไปตกปลากันเต๊อะ
    ครับน้าใหม่ อย่างว่าเราพวกน้อย แต่เราเอาความจริงมาคุยกัน ตกปลาดีก่า

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ฝั่งบางใหญ่ น้ำท่วมยังคร๊าบบ
    ยังครับ ช่วงนี้รับแต่งานเล็กๆ งานใหญ่กลัวทำไม่ทันน้ำมางานเข้าแน่ ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

แล้วยังไงครับ ต้องเอาเรื่องรถไปอยู่ในเฟสด้วยว่างั้น
    แบบว่าถ้าเกิดวันใหนเห็นน้าออนเฟสจะได้ขอถามสดๆเลยครับ ขอบคุณครับผม

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้