สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: อยากทราบ ใครติดตั้ง HD player มาบ้างแล้วครับ ขอข้อมูลการติดตั้งพร้อมค่าใช้จ่าย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน อยากทราบ ใครติดตั้ง HD player มาบ้างแล้วครับ ขอข้อมูลการติดตั้งพร้อมค่าใช้จ่าย

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปหาซื้อโน๊ตบุ๊คให้เพื่อน ที่ตึกคอมศรีราชา บังเอิญไปเห็น เจ้าHD player เข้าก็เลย จัดมา1ตัว ราคา 1790 บาทถูกมากๆ (ส่วนใหญ่ผมจะโหลดหนังจาก netมาเก็บไว้ที่ external hdd มีหลากหลาย นามสกุล เวลาจะดูกับครอบครัว จะต้องเปิดดูใน คอม มันไม่สะดวก และบางครั้งก็ต้องแปลงไฟล์ แล้ว ไรท์ลงdvdเพื่อเปิดกับเครื่องเล่นdvdที่บ้าน )

ลองเอามาต่อดูกับ ทีวี ที่บ้าน แล้ว ok แม้ภาพจะไม่คมชัดมาก เพราะต่อผ่านสายAV แต่ถ้าต่อ port HDMI กับ tv ledภาพคมมาก ไม่กระตุกเลยแจ่มจริง

ทีนี้ก็เลยอยากจะเอาไปติดตั้งในรถ triton ก็เลยเกิดคำถามครับว่า จะเอาไฟ 5v 2A โดยใช้ ตัวแปลงไฟ dc tot dc ที่แปลงไฟ 12v ในรถ ราคาเท่าไหร่ แบบที่มี regulatorด้วยกลัวไฟกระชาก

ก็เลยขอทราบข้อมูลการติดตั้งด้วยตัวเอง และ/หรือร้านที่รับติดตั้ง พร้อมราคา ด้วยครับ
    ปล.อยากได้จอหมอนกับจอที่บังแดดด้วยครับ ไม่อยากใช้จอร่วมกับจอเดิม เพราะขับรถไม่มีสมาธิเลย เด็กๆชอบดูการ์ตูน มาก ขึ้นรถเป็นต้องร้องดูตลอด ส่วนแม่บ้านก็จะดู MV ที่ผมโหลดมา เฮ้อเครียด

ขอบคุณครับ

User ID
    21151
    Status
    โพส
    482

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบ ใครติดตั้ง HD player มาบ้างแล้วครับ ขอข้อมูลการติดตั้งพร้อมค่าใช้จ่าย

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=39055
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eak_Bangsaen ดูโพส
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปหาซื้อโน๊ตบุ๊คให้เพื่อน ที่ตึกคอมศรีราชา บังเอิญไปเห็น เจ้าHD player เข้าก็เลย จัดมา1ตัว ราคา 1790 บาทถูกมากๆ (ส่วนใหญ่ผมจะโหลดหนังจาก netมาเก็บไว้ที่ external hdd มีหลากหลาย นามสกุล เวลาจะดูกับครอบครัว จะต้องเปิดดูใน คอม มันไม่สะดวก และบางครั้งก็ต้องแปลงไฟล์ แล้ว ไรท์ลงdvdเพื่อเปิดกับเครื่องเล่นdvdที่บ้าน )

ลองเอามาต่อดูกับ ทีวี ที่บ้าน แล้ว ok แม้ภาพจะไม่คมชัดมาก เพราะต่อผ่านสายAV แต่ถ้าต่อ port HDMI กับ tv ledภาพคมมาก ไม่กระตุกเลยแจ่มจริง

ทีนี้ก็เลยอยากจะเอาไปติดตั้งในรถ triton ก็เลยเกิดคำถามครับว่า จะเอาไฟ 5v 2A โดยใช้ ตัวแปลงไฟ dc tot dc ที่แปลงไฟ 12v ในรถ ราคาเท่าไหร่ แบบที่มี regulatorด้วยกลัวไฟกระชาก

ก็เลยขอทราบข้อมูลการติดตั้งด้วยตัวเอง และ/หรือร้านที่รับติดตั้ง พร้อมราคา ด้วยครับ
    ปล.อยากได้จอหมอนกับจอที่บังแดดด้วยครับ ไม่อยากใช้จอร่วมกับจอเดิม เพราะขับรถไม่มีสมาธิเลย เด็กๆชอบดูการ์ตูน มาก ขึ้นรถเป็นต้องร้องดูตลอด ส่วนแม่บ้านก็จะดู MV ที่ผมโหลดมา เฮ้อเครียด

ขอบคุณครับ
    ตามนั้นครับทำเอง ราคาจอหมอนเคยถามประมาณ 5000

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบ ใครติดตั้ง HD player มาบ้างแล้วครับ ขอข้อมูลการติดตั้งพร้อมค่าใช้จ่าย

HD Player ยี่้ห้ออะไรครับ ผมเคยซื้อของยี่ห้อ Sonore MPBR101 ราคา 1700
    ถ้าต่อผ่านสาย A/V แล้วภาพล้มตลอดดูไม่ได้เลย แต่ถ้าผ่าน HDMI ใช้งานได้ปกติ

ผมเคยเดินหา ตัวแปลงไฟ DC12V to DC5V 2A ที่บ้านหม้อไม่มีขายเลย
    มีแต่ชุดแปลงไฟจาก AC220v to DC5V 3A ราคา 350 บาท แต่ก็เอามาประยุกต์ใช้งานได้ครับ

สมาชิกถาวร-TTC-01254 TTC-Member
    User ID
    259
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    hd player ยี่้ห้ออะไรครับ ผมเคยซื้อของยี่ห้อ sonore mpbr101 ราคา 1700
    ถ้าต่อผ่านสาย a/v แล้วภาพล้มตลอดดูไม่ได้เลย แต่ถ้าผ่าน hdmi ใช้งานได้ปกติ

ผมเคยเดินหา ตัวแปลงไฟ dc12v to dc5v 2a ที่บ้านหม้อไม่มีขายเลย
    มีแต่ชุดแปลงไฟจาก ac220v to dc5v 3a ราคา 350 บาท แต่ก็เอามาประยุกต์ใช้งานได้ครับ
    น้าลองปรับที่ตัวเครื่องเล่นให้เป็นระบบ pal ภาพจะไม่ล่ม

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SIRAPUS ดูโพส
    น้าลองปรับที่ตัวเครื่องเล่นให้เป็นระบบ pal ภาพจะไม่ล่ม
    ลองปรับดูแล้วครับ ภาพยังล้มเหมือนเดิม
    เลยโทรไปบริษัทที่นำเข้าได้คุยกับฝ่ายเทคนิค ก็บอกว่าเป็นปัญหาที่ hardware
    เน้นให้ใช้งาน HDMI ก็เลยแก้ไขไม่ได้เหมือนกัน เค้าคงคิดว่าคงไม่มีใครซื้อ HD Player มา
    เพื่อต่อดูผ่านสาย A/V พอดีมีผมเพื่อนเป็นช่างอีเลคโทรนิคให้เค้าลองเปิดฝาเครื่องดู
    เห็นเค้าบอกว่าสัญญาณ A/V มีแต่วงจร Filter แต่ไม่มีวงจร Buffer คาดว่าคงลดต้นทุนให้ราคามันถูก

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

ขอบคุณครับน้า เรื่องวงจรผมว่าจะจ้างเขาทำครับ เปิดดูในgoogle แล้ว ก็พอมีคนทำขายอยู่บ้างครับ แล้วยังให้วงจรด้วยว่าจะปริ้นไปให้ร้านอิเล็กแถวบ้านทำให้ คงไม่แพงเท่าไหร่ครับ

ผมจบอิเล็กมาแต่ ไม่ค่อยได้ลง work shop เท่าไหร่ กล้วว่าจะไปไม่รอด เดี๋ยวจะแถมไฟไหม้ + ระบบช็อตก็แย่เลยครับ

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ลองปรับดูแล้วครับ ภาพยังล้มเหมือนเดิม
    เลยโทรไปบริษัทที่นำเข้าได้คุยกับฝ่ายเทคนิค ก็บอกว่าเป็นปัญหาที่ hardware
    เน้นให้ใช้งาน HDMI ก็เลยแก้ไขไม่ได้เหมือนกัน เค้าคงคิดว่าคงไม่มีใครซื้อ HD Player มา
    เพื่อต่อดูผ่านสาย A/V พอดีมีผมเพื่อนเป็นช่างอีเลคโทรนิคให้เค้าลองเปิดฝาเครื่องดู
    เห็นเค้าบอกว่าสัญญาณ A/V มีแต่วงจร Filter แต่ไม่มีวงจร Buffer คาดว่าคงลดต้นทุนให้ราคามันถูก
    ของผมไม่ล้มครับ ดูได้ปกติ เข้าไปตั้งค่า สกรีน 4:3 (สำหรับ ทีวี หลังตุง) ระบบPAL คุณภาพตามต้นฉบับแต่ถ้าผ่าน hdmi ยังไม่ได้ลองเลย

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eak_Bangsaen ดูโพส
    ของผมไม่ล้มครับ ดูได้ปกติ เข้าไปตั้งค่า สกรีน 4:3 (สำหรับ ทีวี หลังตุง) ระบบPAL คุณภาพตามต้นฉบับแต่ถ้าผ่าน hdmi ยังไม่ได้ลองเลย
    โชคดีไปครับน้า ผมดันพลาดไม่ได้ลองก่อน คิดว่ามันมีช่องเสียบสัญญาณ A/V แล้วมันจะใช้ได้
    แต่ผมก็ไม่ละความพยายามนะ จับผ่าเครื่อง Playon HD มายัดใส่ในรถแทน ให้ ผบ. เอาไว้ดู MV เหมือนกัน
    แล้วเอาเจ้าตัวที่ซื้อมาใหม่เอาไปดูที่บ้านแทน

ข้อมูลกระทู้