หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28538
    Status
    โพส
    29

Angry น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาท วิ่งได้กี่โลครับ

น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาท วิ่งได้กี่โลครับ ที่ผมเข้าใจคือ 5000 ใช่รึป่าวครับ (ตามกำหนดของมัน) แต่ศูนย์มิตซูให้ผมวิ่งได้ 10,000 โล อันนี้ผมผิด หรือศูนย์ผิดครับ

User ID
    28538
    Status
    โพส
    29

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาท วิ่งได้กี่โลครับ

เรื่องของเรื่อง วิ่งเกินไป 3000 กว่าโล อีก 7000 ต้องเช้าศูนย์อีกรอบ เข้าศูนย์แล้วมีให้เลือกน้ำมันเครื่องแบบต่ำสุด และสูงสุด ต่างกัน สองพันบาท เลยเลือกต่ำสุด เพราะเห็นว่าวิ่งอีกไม่กี่โลก้อ ครบแล้ว สอบถามผู้รู้ด้วยครับ ว่าต้องวิ่งกี่โลเปลี่ยน กับเจ้าน้ำมันเครื่องเกรดต่ำสุดของศูนย์มิตซู

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาท วิ่งได้กี่โลครับ

น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาทในศูนย์ราคาเต็มที่ถ้าเทียบจากตามร้านอะไหล่ซื้อขายกันเกรทนี้น่าจะแค่500กว่าๆไม่น่าเอามาเติมเครื่องยนต์ที่ยังฟิต ยังใหม่เดี๋ยวพาสึกหลอเร็วแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพังคาที่ทันที เพียงแต่มันจะพาให้อายุชิ้นส่วนในเครื่องรถเรามันสั้นไป มันจะเป็นน้ำมันเครื่องที่ไว้เติมทดแทนในเครื่องยนต์ที่เก่าร่อแร่มีอาการกินน้ำมันเครื่องเติมเกรทดี เกรทแพงไปเครื่องประเภทโทรมๆหลวมๆมันก็โขมยไปกินหมด เค้าจึงใช้น้ำมันเกรทนี้ไว้แค่เป็นน้ำมันเครื่องสำรองครับ
    ถ้าเรื่องผิดถูกตอบไม่ได้ครับ ที่จริงศูนย์เป็นผู้บริการรับประกันให้ แต่มันจะไม่ได้พังทันตาเห็นแค่น้ำมันเกรทนี้ราคานี้มันจะไม่ครบขาดสารสารเคลือบปกป้องสารกันฟองหรือขาดเกรทอีกหลายตัวในแกลลอนนี้ ตามจริงก็ต้องมีเกรทกึ่งสังเคราะที่ราคาพันกว่าๆไว้เราอาจต้องถามหา

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

[QUOTE=coppy42;777388]น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาทในศูนย์ราคาเต็มที่ถ้าเทียบจากตามร้านอะไหล่ซื้อขายกันเกรทนี้น่าจะแค่500กว่าๆไม่น่าเอามาเติมเครื่องยนต์ที่ยังฟิต ยังใหม่เดี๋ยวพาสึกหลอเร็วแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพังคาที่ทันที เพียงแต่มันจะพาให้อายุชิ้นส่วนในเครื่องรถเรามันสั้นไป มันจะเป็นน้ำมันเครื่องที่ไว้เติมทดแทนในเครื่องยนต์ที่เก่าร่อแร่มีอาการกินน้ำมันเครื่องเติมเกรทดี เกรทแพงไปเครื่องประเภทโทรมๆหลวมๆมันก็โขมยไปกินหมด เค้าจึงใช้น้ำมันเกรทนี้ไว้แค่เป็นน้ำมันเครื่องสำรองครับ
    ถ้าเรื่องผิดถูกตอบไม่ได้ครับ ที่จริงศูนย์เป็นผู้บริการรับประกันให้ แต่มันจะไม่ได้พังทันตาเห็นแค่น้ำมันเกรทนี้ราคานี้มันจะไม่ครบขาดสารสารเคลือบปกป้องสารกันฟองหรือขาดเกรทอีกหลายตัวในแกลลอนนี้ ตามจริงก็ต้องมีเกรทกึ่งสังเคราะที่ราคาพันกว่าๆไว้เราอาจต้องถามหา

[/QUOTEห์แล้วกึ่งสังเคราะที่น้าบอกพันกว่าบาท ใช้ได้ 10000 โล หรือป่าวครับ?

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ the lord ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    น้ำมันเครื่องแบบ 800 กว่าบาทในศูนย์ราคาเต็มที่ถ้าเทียบจากตามร้านอะไหล่ซื้อขายกันเกรทนี้น่าจะแค่500กว่าๆไม่น่าเอามาเติมเครื่องยนต์ที่ยังฟิต ยังใหม่เดี๋ยวพาสึกหลอเร็วแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพังคาที่ทันที เพียงแต่มันจะพาให้อายุชิ้นส่วนในเครื่องรถเรามันสั้นไป มันจะเป็นน้ำมันเครื่องที่ไว้เติมทดแทนในเครื่องยนต์ที่เก่าร่อแร่มีอาการกินน้ำมันเครื่องเติมเกรทดี เกรทแพงไปเครื่องประเภทโทรมๆหลวมๆมันก็โขมยไปกินหมด เค้าจึงใช้น้ำมันเกรทนี้ไว้แค่เป็นน้ำมันเครื่องสำรองครับ

แล้วกึ่งสังเคราะที่น้าบอกพันกว่าบาท ใช้ได้ 10000 โล หรือป่าวครับ?
    ครับทุกวันนี้ผมเล่นกันหมื่นโลทุกครั้งอยู่แล้ว อายุรถตอนนี้95,xxxkm.ครับมีงานหนักซัดยาวพักน้อยในช่วงเทศกาลหน้าหนาวประจำ ปีนใต่ทางชันๆก็ด้วยครับ

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

แล้วนำ้้มันสังเคราะ 100% ดีเกินไปป้าวครับน้า ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

800กว่าบาท ไม่รู้ว่าเป็นเกรดรวม หรือกึ่ง ไม่แน่ใจ แต่ถ้าซื้อร้านอะไหล่800ได้กึ่งสังเคราะห์มา 7 ลิตรแน่นอน

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    800กว่าบาท ไม่รู้ว่าเป็นเกรดรวม หรือกึ่ง ไม่แน่ใจ แต่ถ้าซื้อร้านอะไหล่800ได้กึ่งสังเคราะห์มา 7 ลิตรแน่นอน
    แล้วถ้าผมจะเช็ค 10000 โล ผมซื้อนำ้้มันไปเองได้ไหม เเล้วใช้ ยี่ห้อ อะไรดีครับ กี่ลิตรครับ ศูนย์ บ่อวิน ครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

..จะกึ่งหรือจะสังเคราะ100%เราอย่าไปคิดว่ามันเป็นน้ำมันเทวดาครับ ขอให้เกรทคุณภาพใด้มาตรฐานก็พอ เพราะถ้าใช้ไปแล้วถ้าดำข้นเป็นโคลนน้ำมันก็เสื่อมสภาพไม่ถึง5000ก็ต้องถ่ายทิ้งกันอยู่ดี จะตะบี้ตะบันลากเอาตัวเลขกิโลคงไม่ไหว
    ..ให้เราดูที่ว่ายุคสมัยของเครื่องยนต์มาประกอบ ถ้าในยุคก่อนไม่คอมม่อนเรล ดำเร็วกว่ากันเห็นๆถ่ายกันมาแค่ไม่ต้องถึง1000โลก็ข้นดำแทบอยากเปลี่ยนใหม่แล้วครับ ส่วนในยุคเครื่องยนต์ยุคนี้ถูกพัฒนาให้ใช้เชื้อเพลิงได้ค่อนข้างจะคุ้มค่าขึ้น จึงเป็นผลให้กากไอเสียเบาบางลงตามยุค กากของไอเสียที่ถูกชะล้างเล็ดรอดลงไปใต้ลูกสูบ จะมีน้อยกว่าเครื่องยุคก่อนมากๆ เจ้าน้ำมันเครื่องเราเลยดำช้ากว่าส่งผลให้ยึดอายุการเปลี่ยนถ่าย ยาวเลื่อนออกไปด้วยนั่นละครับ(ถูกผิดต่อว่ามากันได้ผมเป็นนักวิชาการไม่ได้เป็นวิศวยานยนต์)

ตาดูดาว(เทียม)เท้าติดดิน TTC-Member
    User ID
    34865
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ..จะกึ่งหรือจะสังเคราะ100%เราอย่าไปคิดว่ามันเป็นน้ำมันเทวดาครับ ขอให้เกรทคุณภาพใด้มาตรฐานก็พอ เพราะถ้าใช้ไปแล้วถ้าดำข้นเป็นโคลนน้ำมันก็เสื่อมสภาพไม่ถึง5000ก็ต้องถ่ายทิ้งกันอยู่ดี จะตะบี้ตะบันลากเอาตัวเลขกิโลคงไม่ไหว
    ..ให้เราดูที่ว่ายุคสมัยของเครื่องยนต์มาประกอบ ถ้าในยุคก่อนไม่คอมม่อนเรล ดำเร็วกว่ากันเห็นๆถ่ายกันมาแค่ไม่ต้องถึง1000โลก็ข้นดำแทบอยากเปลี่ยนใหม่แล้วครับ ส่วนในยุคเครื่องยนต์ยุคนี้ถูกพัฒนาให้ใช้เชื้อเพลิงได้ค่อนข้างจะคุ้มค่าขึ้น จึงเป็นผลให้กากไอเสียเบาบางลงตามยุค กากของไอเสียที่ถูกชะล้างเล็ดรอดลงไปใต้ลูกสูบ จะมีน้อยกว่าเครื่องยุคก่อนมากๆ เจ้าน้ำมันเครื่องเราเลยดำช้ากว่าส่งผลให้ยึดอายุการเปลี่ยนถ่าย ยาวเลื่อนออกไปด้วยนั่นละครับ(ถูกผิดต่อว่ามากันได้ผมเป็นนักวิชาการไม่ได้เป็นวิศวยานยนต์)
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว ผมว่าถูกครับ ตามนี้เลยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

10w30 กึ่งสังเคราะห์ที่ขาย ๆ กันในท้องตลาด ก็ 10000 โล แล้วครับ แต่เลือกยี่ห้อหน่อยล่ะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ถูกต้องแล้วครับน้า

User ID
    28538
    Status
    โพส
    29

ขอบคุณพี่ ๆ ด้วยนะครับ ผมอยู่ย่านศรีนครินทร์ครับ อยากทราบว่า พี่ ๆ มีแนะนำศูนย์มิตรซู ที่สามารถนำน้ำมันเครื่องเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์เองได้มะครับ (จากที่ศึกษาบางศูนย์อนุญาตให้นำมาเองได้) เพราะซื้อข้างนอกถูกและดีกว่าในศูนย์อะครับ ในศูนย์ จะยัดแต่ของแพง และของก็ไม่พร้อมบริการด้วยอะครับ เลยไม่ชอบศูนย์เดิมที่เข้าเท่าไรครับ (ใกล้ศูนย์เบนส์อะครับ)

อีกอย่าง อยากอุด egr พี่ ๆ น้า ๆ มีสถานที่แนะนำมะครับ ไม่สะดวกเปลี่ยนเองเท่าไรครับ แถวศรีนครินทร์ มีจุดบริการมะขอรับ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เอาเข้าไปเถอะ ผมยังเอาเข้าไปเองเลย ทั้งน้ำมันเครื่องทั้งกรองเครื่องทั้งกรองโซล่า

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ashikung ดูโพส
    ขอบคุณพี่ ๆ ด้วยนะครับ ผมอยู่ย่านศรีนครินทร์ครับ อยากทราบว่า พี่ ๆ มีแนะนำศูนย์มิตรซู ที่สามารถนำน้ำมันเครื่องเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์เองได้มะครับ (จากที่ศึกษาบางศูนย์อนุญาตให้นำมาเองได้) เพราะซื้อข้างนอกถูกและดีกว่าในศูนย์อะครับ ในศูนย์ จะยัดแต่ของแพง และของก็ไม่พร้อมบริการด้วยอะครับ เลยไม่ชอบศูนย์เดิมที่เข้าเท่าไรครับ (ใกล้ศูนย์เบนส์อะครับ)

อีกอย่าง อยากอุด egr พี่ ๆ น้า ๆ มีสถานที่แนะนำมะครับ ไม่สะดวกเปลี่ยนเองเท่าไรครับ แถวศรีนครินทร์ มีจุดบริการมะขอรับ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ผมก็อยู่ไม่ไกลไม่ไกล จากเส้นศรีนครินทร์สักเท่าไร แต่ผมเปลี่ยนประจำชื่อปั๊มเชลล์ ในซอยสุขุมวิท 101/1 ครับ ผมจะซื้อกรองจากศูนย์ แล้วหิ้วน้ำมันไปเอง (เคยหิ้วไปบางศูนย์เขาไม่ให้เปลี่ยน เสียอารมณ์เลยทำแบบนี้)

ปล.ผมเข้าเชคตามระยะตลอด เพียงแต่เปลี่ยนถ่าย นมค ข้างนอกเท่านั้นครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เอาเข้าไปเถอะ ผมยังเอาเข้าไปเองเลย ทั้งน้ำมันเครื่องทั้งกรองเครื่องทั้งกรองโซล่า
    เอาเข้าไปหมดเลยหรอเนี่ย ให้ศูนย์มีรายได้จากกรองบ้างก็ได้นะครับ ผมจะเอาน้ำมันเครื่อง,น้ำมันเกียร์ไปเองจากที่ทำงาน ส่วนกรองแอร์ กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ อื่นๆ ช่วยศูนย์

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ผมก็อยู่ไม่ไกลไม่ไกล จากเส้นศรีนครินทร์สักเท่าไร แต่ผมเปลี่ยนประจำชื่อปั๊มเชลล์ ในซอยสุขุมวิท 101/1 ครับ ผมจะซื้อกรองจากศูนย์ แล้วหิ้วน้ำมันไปเอง (เคยหิ้วไปบางศูนย์เขาไม่ให้เปลี่ยน เสียอารมณ์เลยทำแบบนี้)

ปล.ผมเข้าเชคตามระยะตลอด เพียงแต่เปลี่ยนถ่าย นมค ข้างนอกเท่านั้นครับ

ตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่หรอครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เอาเข้าไปหมดเลยหรอเนี่ย ให้ศูนย์มีรายได้จากกรองบ้างก็ได้นะครับ ผมจะเอาน้ำมันเครื่อง,น้ำมันเกียร์ไปเองจากที่ทำงาน ส่วนกรองแอร์ กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ อื่นๆ ช่วยศูนย์
    คันเก่า ที่เอาเข้าไปหมด เพราะมันไม่ฟรีค่าแรงแล้วไงล่ะน้า

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ตอนนี้ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่หรอครับ
    ZIC ครับ เจ๋งดี ได้ API CI4 ด้วย 1500 บาทครับ เจ็ดลิตร

User ID
    28538
    Status
    โพส
    29

ศูนย์มิตรซู ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์ มี Shell อย่างเดียวครับ และแบ่งเป็น 3 เกรด ครับ 800 1600 และ 2500 หุหุ บังคับสุด ๆ ถามแล้วครับ ไม่ให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองด้วย เลยอยากไปที่อื่นอะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้