สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: ขอคำแนะนำจากน้าๆการที่เราเอารถเข้าศูนย์แล้วให้ช่าง เลินนิ่งระบบใหม่หมดเราจะรู้ได้ไงว่าช่างทำให้เราจริ งครับ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

Question ขอคำแนะนำจากน้าๆการที่เราเอารถเข้าศูนย์แล้วให้ช่าง เลินนิ่งระบบใหม่หมดเราจะรู้ได้ไงว่าช่างทำให้เราจริ งครับ?

แบบเราเอารถเข้าศูนย์ตามระยะทาง แล้วเราก็ควรให้ทางศูนย์เิลินนิ่งระบบรถใหม่หมด เราจะรู้ได้ไงครับ ว่าช่างทำให้เราจริง เราเช็คกันยังไงครับ แนะนำชี้แนะหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำจากน้าๆการที่เราเอารถเข้าศูนย์แล้วให้ช่าง เลินนิ่งระบบใหม่หมดเราจะรู้ได้ไงว่าช่างทำให้เราจริ งครับ?

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำจากน้าๆการที่เราเอารถเข้าศูนย์แล้วให้ช่าง เลินนิ่งระบบใหม่หมดเราจะรู้ได้ไงว่าช่างทำให้เราจริ งครับ?

วันนี้ผมไปเข้าเช็คระยะที่ศูนย์มาครับ แล้วก็ช่างแนะนำให้เลินนิ่งใหม่ด้วยแต่มีค่าใช้จ่ายประมาณ400กว่าบาท ผมเลยตอบตกลงเพราะรถเริมมีอาการแปลกๆจากการขับมา30000กิโลไม่เคยได้รับการเลินนิ่งเลย แต่ตอนก่อนเลินนิ่งผมไปยืนเฝ้าเลยครับ เลินเสร็จก็ออกไปลองรถกับช่าง ผลคือรถขับดีขึ้นมากจนน่าพอใจครับ ผมไปเข้าที่ศูนย์วีเคออโต้ครับ ราม157 ตอนนี้มีช่างเลินนิ่งคนใหม่ส่งมาจากศูนย์ใหญ่เลยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marque ดูโพส
    วันนี้ผมไปเข้าเช็คระยะที่ศูนย์มาครับ แล้วก็ช่างแนะนำให้เลินนิ่งใหม่ด้วยแต่มีค่าใช้จ่ายประมาณ400กว่าบาท ผมเลยตอบตกลงเพราะรถเริมมีอาการแปลกๆจากการขับมา30000กิโลไม่เคยได้รับการเลินนิ่งเลย แต่ตอนก่อนเลินนิ่งผมไปยืนเฝ้าเลยครับ เลินเสร็จก็ออกไปลองรถกับช่าง ผลคือรถขับดีขึ้นมากจนน่าพอใจครับ ผมไปเข้าที่ศูนย์วีเคออโต้ครับ ราม157 ตอนนี้มีช่างเลินนิ่งคนใหม่ส่งมาจากศูนย์ใหญ่เลยครับ
    ใช้ครับยืนดูช่างทำเลย

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marque ดูโพส
    ราคานี้รวมถึงการเปิดใช้งานอีแทค ด้วยหรือป่าวครับ อยากมีลูกเล่นใหม่ๆ แบบปาปอดบ้างครับ

User ID
    32535
    Status
    โพส
    63

เลินนิ่งคืออะไรครับ

User ID
    36083
    Status
    โพส
    11

เหมือนกัน.....ขอคำนิยามเลินนิ่ง และ อีเเทค ด้วยคร้าบ.... ขอบคุณผู้รู้คร้าบ....

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thenot ดูโพส
    เหมือนกัน.....ขอคำนิยามเลินนิ่ง และ อีเเทค ด้วยคร้าบ.... ขอบคุณผู้รู้คร้าบ....
    ขอตอบตามความเข้าใจผมเองนะครับ การเลินนิ่ง ก็คือการรีเซ็ตกล่องอีซียูครับ ส่วนอีแทค มันมีหน้าที่ควบคุมระบบไฟฟ้าอัตโนมัติในรถมิตชูอะครับ เช่น ระบบไฟฟ้าหน่วง 30 วินาทีหลังจากดับเครื่อง เปิดปิดกระจกได้ขณะดับเครื่องภายใน 30 วินาที ยกเลี้ยวไม่ถึงล็อค ไฟจะกระพริบสามครั้ง หรือปัดน้ำฝนตามความเร็วรถยนต์ เป็นต้นครับ

User ID
    34553
    Status
    โพส
    140

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ขอตอบตามความเข้าใจผมเองนะครับ การเลินนิ่ง ก็คือการรีเซ็ตกล่องอีซียูครับ ส่วนอีแทค มันมีหน้าที่ควบคุมระบบไฟฟ้าอัตโนมัติในรถมิตชูอะครับ เช่น ระบบไฟฟ้าหน่วง 30 วินาทีหลังจากดับเครื่อง เปิดปิดกระจกได้ขณะดับเครื่องภายใน 30 วินาที ยกเลี้ยวไม่ถึงล็อค ไฟจะกระพริบสามครั้ง หรือปัดน้ำฝนตามความเร็วรถยนต์ เป็นต้นครับ
    เคยอ่านผ่านแว้บๆอีแทคนี่ที่ศูนย์ตั้งให้ฟรีใช่มั้ยครับ...ของผมยังไม่ได้ตั้งเลยตอนแรกนึกว่าศูนย์ตั้งมาให้แล้วเข้าเช็คระยะดันลืมบอกช่างซะอีก...น้าๆเคยเข้าไปตั้งกันบ้างหรือเปล่าครับ^_^

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

เข้ามาดู ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลย

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

การเลินนิ่ง คือ การปรับสภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ให้กลับสู่สภาพเดิม (Original) ให้เหมือนกับที่ออกมาจากโรงงานนั่นเองครับ เนื่องจากการทำงานของเจ้าเหมียว ถูกควบคุมโดย ECU ซึ่งมันจะจดจำลักษณะนิสัยการขับขี่ของแต่ละคน เช่น
    คัน A เจ้าของมีนิสัยชอบขับรถเร็วออกตัวแรง เจ้าอีซียู ก็จะสนองตอบด้วยการเพิ่มปริมาณการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงให้เพิ่มขึ้น และมันจะจดจำลักษณะนี้ไว้ เรียกว่าใครมาขับคันนี้เมื่อไหร่แรงเมื่อนั้น
    คัน B เจ้าของชอบขับรถแบบนิ่มนวล ออกตัวค่อยๆ(เหมือนตายุทธ) เจ้าอีซียูก็จะสนองตอบด้วยการฉีดน้ำมันออกมาแบบนิ่มนวลตาม

ดังนั้น
    1. รถ 2 คันนี้ จึงแตกต่างกันทั้งที่เป็นรุ่นเดียวกัน เมื่อเราได้ลองขับรถทั้ง 2 คัน จะพบว่าคัน A แรงกว่าคัน B
    2. เมื่อมีการใช้งานผ่านไประยะหนึ่ง ระบบการทำงานจึงไม่เหมือนกับตอนที่ออกรถมาใหม่ เพราะอีซียูจะมีการปรับเปลี่ยนการทำงานตามลักษณะการใช้งานของผู้ใช้ อาจมีการขับเร็ว ลุยน้ำ ใช้งานหนัก บรรทุกหนัก รับกิ๊กเข้าม่านรูด เป็นต้น

เพื่อให้รถยนต์กลับมามีสภาพการทำงานให้เหมือนเดิม(Original) หลังจากที่ผ่านการใช้งานมาระยะหนึ่ง จึงแนะนำให้กลับเข้าเพื่อให้ช่างเลินนิ่งอีซียู

ผมขอแนะนำให้เลินนิ่งทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    ค่าเลินนิ่ง 400 บาท มันแพงไปครับ
    ลองหาศูนย์ที่เขาไม่คิดเงินดูครับ (ถามเพื่อนสมาชิกก็ได้)
    ผมใช้งานมาปีที่ 7 แล้ว เลินนิ่งทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยังไม่เคยเสียค่าเลินนิ่งเลย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    37797
    Status
    โพส
    98

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    การเลินนิ่ง คือ การปรับสภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ให้กลับสู่สภาพเดิม (Original) ให้เหมือนกับที่ออกมาจากโรงงานนั่นเองครับ เนื่องจากการทำงานของเจ้าเหมียว ถูกควบคุมโดย ECU ซึ่งมันจะจดจำลักษณะนิสัยการขับขี่ของแต่ละคน เช่น
    คัน A เจ้าของมีนิสัยชอบขับรถเร็วออกตัวแรง เจ้าอีซียู ก็จะสนองตอบด้วยการเพิ่มปริมาณการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงให้เพิ่มขึ้น และมันจะจดจำลักษณะนี้ไว้ เรียกว่าใครมาขับคันนี้เมื่อไหร่แรงเมื่อนั้น
    คัน B เจ้าของชอบขับรถแบบนิ่มนวล ออกตัวค่อยๆ(เหมือนตายุทธ) เจ้าอีซียูก็จะสนองตอบด้วยการฉีดน้ำมันออกมาแบบนิ่มนวลตาม

ดังนั้น
    1. รถ 2 คันนี้ จึงแตกต่างกันทั้งที่เป็นรุ่นเดียวกัน เมื่อเราได้ลองขับรถทั้ง 2 คัน จะพบว่าคัน A แรงกว่าคัน B
    2. เมื่อมีการใช้งานผ่านไประยะหนึ่ง ระบบการทำงานจึงไม่เหมือนกับตอนที่ออกรถมาใหม่ เพราะอีซียูจะมีการปรับเปลี่ยนการทำงานตามลักษณะการใช้งานของผู้ใช้ อาจมีการขับเร็ว ลุยน้ำ ใช้งานหนัก บรรทุกหนัก รับกิ๊กเข้าม่านรูด เป็นต้น

เพื่อให้รถยนต์กลับมามีสภาพการทำงานให้เหมือนเดิม(Original) หลังจากที่ผ่านการใช้งานมาระยะหนึ่ง จึงแนะนำให้กลับเข้าเพื่อให้ช่างเลินนิ่งอีซียู

ผมขอแนะนำให้เลินนิ่งทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    ค่าเลินนิ่ง 400 บาท มันแพงไปครับ
    ลองหาศูนย์ที่เขาไม่คิดเงินดูครับ (ถามเพื่อนสมาชิกก็ได้)
    ผมใช้งานมาปีที่ 7 แล้ว เลินนิ่งทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยังไม่เคยเสียค่าเลินนิ่งเลย
    OK ทั้ง แจ่ม ทั้งแจ๋ว ครับผม เห็น online อยู่ขอโทรคุยหน่อยครับ หาความรู้ครับ จะเอาเข้าบ้าง

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ปัจจุบันใช้รถมาเกือบ 300,000 กม. แล้ว
    เปลี่ยน นมค. ทุก 10,000 กม. ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆ

แต่เคยใช้ นมค. บางจาก ดี 3 โกลด์ (ใช้ได้ 50000 กม.)
    ผมใช้ถึง 30,000 กม. จึงเปลี่ยนใหม่ โดยเปลี่ยนเฉพาะใส้กรอง นมค. ที่ 15000 กม. ยอมรับว่าของบางจากเขาดีมากครับ

ทุกวันนี้ใช้ของบางจากมาตลอด เพราะลูกศิษย์เป็น ผจก.ปั้มบางจาก เลยซื้อได้ลดราคา 20 %

เดี๋ยวนี้ไม่ว่า นมค. แบรนด์ไหนก็มีคุณภาพไม่ต่างกัน มาใช้ นมค.บางจาก แบรนด์ของไทยดีกว่าครับ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

ข้อมูลกระทู้