หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 56

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    218
    Status
    โพส
    344

มาตรฐาน Re: อยากลองของ B-100

พี่ triton1321 ใช้อุปกรณ์ที่อุ่นน้ำมันก่อนเข้าหัวฉีดไหมครับ
    ถ้าฤดูหนาวที่เชียงราย ซัก 10-13 องศา
    ถ้าผมใช้โดยผสม 50-50 แล้ว จะทำให้น้ำมันหนืดอะครับ
    อยากทราบว่าค่าเสียหายของเครื่องที่ว่าซักกี่อัฐ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkung ดูโพส
    เมื่อวานผมลองเติม B-5 ของ ปตท. ยังรู้สึกว่าอึดๆ เวลาแซงเหยียบแล้วมันไม่ค่อยออกเลยครับ
    ลองดูกระทู้นี้ครับ มีคนใช้ไทรทันไปตอบด้วย ไม่รู้จะเป็นเพื่อนสมาชิกไทรทันหรือเปล่า

http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...iew.php?No=706

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pong chiang rai ดูโพส
    พี่ triton1321 ใช้อุปกรณ์ที่อุ่นน้ำมันก่อนเข้าหัวฉีดไหมครับ
    ถ้าฤดูหนาวที่เชียงราย ซัก 10-13 องศา
    ถ้าผมใช้โดยผสม 50-50 แล้ว จะทำให้น้ำมันหนืดอะครับ
    อยากทราบว่าค่าเสียหายของเครื่องที่ว่าซักกี่อัฐ

ไม่ได้ใช้ครับ ไม่ได้ดัดแปลงเครื่องยนต์ใดๆทั้งสิ้นครับ
    ตอนที่ผมใช้50/50 เคยเจออากาศเย็นสุดก็คง 20 กว่าองศาละมั้งครับ เวลาสตาร์ทตอนเช้าก็รอให้ไฟรูปเครื่องยนต์ดับก่อน แล้วค่อยบิดกุญแจสตาร์ท ซึ่งจะต้องลากยาวกว่าเดิมประมาณสัก.. นับ 1 2 3 ..มันไม่แน่นอนครับ ถ้าจับจังหวะได้รับรองไม่ต้องมีสตาร์ทครั้งที่สอง ไม่ยากครับ.. หลังจากนั้นระหว่างวันก็สตาร์ทชึ่งเดียวติดง่ายๆตามปกติครับ

เคยมีการทดลองเอา น้ำมันปาล์มผสมดีเซล ในอัตราส่วนต่างๆไปทดลองหาจุดแข็งตัวแล้วครับ เดี๋ยวว่างๆจะไปค้นมาให้ครับ จำได้คร่าวๆว่าถ้าอัตรา 50/50 จะมีจุดเริ่มแข็งตัวอยู่ที่ใกล้จุดเยือกแข็งแหละครับ น่าจะเป็น 4 องศา

ส่วนเรื่องค่าเสียหายนั้น หากจะเกิดความเสียหายแบบที่กลัวกันก็คงเป็นที่หัวฉีดหรือระบบคอมมอนเรล ซึ่งผมเคยถามราคาคร่าวๆที่ศูนย์แล้ว หัวฉีดหัวละประมาณ 12000 ปั๊มคอมมอนเรลประมาณ 20000 กว่า กว่าเท่าไหร่จำไม่ได้ ... แต่ว่าใช้มา 8000 กว่า กม. มันก็ปกติดีนะครับ จุดที่ต้องระวังคงเป็นที่กรองโซล่าครับ ต้องเปลี่ยนตามกำหนดหรือก่อนกำหนดนิดหน่อยครับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ denchai2521 ดูโพส

ด้วยความเคารพครับ

ไม่ใช่ไม่สนใจครับพี่ ผมก็เคยเติมอยู่ แต่ว่าราคามันถูกกว่ากันแค่ 2-3 บาทเอง
    ผมเลยเลือกเติมแต่ดีเซลน่ะครับ

ผมใช้น้ำมันปาล์ม 50 ดีเซล 50 วิ่งๆ แล้วอืดนิดหน่อย แต่ก็รู้สึกได้
    ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ก็รับได้
    ตอนเช้า สตาร์ท นานหน่อยก็รับได้
    เวลาอัดแซง มีควันขาวออกมาหน่อย ก็รับได้

ไม่ทราบว่ารถพี่ มีอาการแบบเดียวกับผมหรือเปล่าครับ ???

ขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ให้ link ผลการทดลองใช้บ่อยๆ http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...on1321&group=5

ผลการใช้น่าจะคล้ายๆกันครับ แต่ผมไม่เคยมีควันขาวเวลาเร่งแซงนะครับ อาจเป็นเพราะรถผมเป็นเกียร์ออโต้ก็ได้ และก็เข็มวัดความร้อนขึ้นปกติครับ

จริงๆผมแค่แสดงความเห็นว่าถ้าคนที่เห็นว่าใช้น้ำมันปาล์มแล้วมันมีความเสี่ยง ยังไงก็ไม่คุ้มนั่นเอง เพราะถ้ายังคิดว่าใช้ไปนานๆแล้วมีโอกาสเครื่องพังสูง น้ำมันปาล์มถูกเท่าไหร่ก็ไม่มีทางคุ้มค่าซ่อม

แต่ถ้าสนใจแล้วลองหาข้อมูลการใช้เพิ่มเติมจนเห็นว่ามันใช้ได้ อันนี้ค่อยว่ากันอีกทีครับว่าคุ้มไม่คุ้ม คงแล้วแต่บุคคลแหละครับ อย่างผมถ้าบังเอิญผมต้องไปห้างเพื่อซื้อของใช้อื่น แล้วเดินผ่านชั้นวางน้ำมันปาล์ม ราคาลิตรละ 39 ผมก็หยิบใส่รถเข็นมาแน่นอน ... แต่ถ้าอยู่ดีให้ผมขับรถไปซื้อน้ำมันปาล์มในห้าง 5 ขวด 10 ขวด ผมก็ว่าไม่คุ้มค่าน้ำมันขับไปเหมือนกัน

ในช่วงทดลองใช้ผมไม่ได้คิดเรื่องคุ้มไม่คุ้มเลย มันเป็นเรื่องที่อยากได้คำตอบด้วยตัวเองมากกว่า ว่าใช้ได้หรือใช้ไม่ได้ น้ำมันปาล์มแพงกว่าดีเซลประมาณ 10 บาท ผมก็ยังทดลองใช้อยู่ ... จนสรุปเอาเองว่าใช้ได้แน่แล้วถึงเปลี่ยนมาเป็นใช้ตามสะดวก คือเจอถูกกว่าหรือเท่าๆกันก็ซื้อ ลึกๆในใจอยากใช้พลังงานทดแทนมากกว่า

พอก่อน ค่อยมาคุยใหม่ครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ติดตามขัอมูลครับ

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อปีที่แล้วผมใช้ Strada 2.8 ตอนนั้นราคาดีเซลประมาณ 25 บาท ราคาน้ำมันปาล์ม 100% อยู่ที่ประมาณ 22 บาท ในขณะที่น้ำมันเหลือประมาณครึ่งถัง ผมเติมน้ำมันปาล์มไป 1 แกลลอน (ประมาณ 13 ลิตรกว่าๆ) ผลก็คือ เครื่องทำงานปกติ ไม่มีสะดุด สิ่งที่แตกต่างไปคือ รู้สึกเครื่องเบาขึ้น (เร่งขึ้นเร็วกว่าเดิม) ควันหอมเหมือนควันเผากะลามะพร้าว ผมทำอย่างนี้อยู่ 2 ครั้ง หลังจากนั้นราคานำมันปาล์มเริ่มแซงราคาดีเซล และห่างไปเรื่อยๆ เลยต้องกลับมาใช้ดีเซลเหมือนเดิม ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นเจ้าเหมียวซึ่งมีระบบเครื่องละเอียดอ่อนกว่าเดิม แถมราคาน้ำมันปาล์มมันยังแพงกว่าดีเซล เลยยังไม่มั่นใจ ท่านใดใช้แล้วโปรดรายงานผลด้วยครับ

KQJB
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ triton1321 คนเดียวกับที่ทดลองใช้แล้วรายงานผลต่างๆตั้งแต่เวบไทรทันเก่าใช่มั๊ยครับ.....ถ้าใช่ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านบทความของคุณอยู่ตลอดเวลาและคิดว่าวันนึงต้องมีโอกาสได้ทดลอง
    ใช้ ต้องขอบคุณสำหรับความกล้าและทดลองรวมไปถึงข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับชาวไทรทันทุกคน..ขอบคุณครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ว้าว น่าสนครับ

pass
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อวานไปดู ราคาที่โลตัสมา ถูกสุด 44 บาท แล้วนะครับ ผมว่าราคา b5 ยังถูกกว่าเลยนะครับ ต้อง ให้ ราคาสัก 3x บาท นะครับ ถึงจะ น่าซื้อนะครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

พี่น้องท่านใดรู้จักแว็ป สบู่ดำบ้างครับ อยากศึกษาครับ

จะกลายเป็นเกษตกรแล้วครับ...

rejoice52
    ผู้เยี่ยมชม

พังครับ เพราะในน้ำมันพืช มีส่วนผสมของ กรีเซอรีนและน้ำ อุดตันและทำให้ขึ้นสนิม อย่าไปเชื่อเขาหลอก แม่งแกล้ง
    ส่วนB100 ผ่านกระบวนการมาแล้ว ใช้ได้แน่นอน ดีกว่าดีเซลอีก ที่วิ่งอืด คิดไปเองมั๊ง ถ้าเป็นแกสโซฮอลเป็นไปได้(ใน wave i)
    ที่เขาไม่ส่งเสริมเพราะต้นทุนมันสูงกว่าน้ำมัน ยิ่งส่งเสริมบริษัทน้ำมันของคนไทย(หรือเปล่า)ยิ่งเจ็บตัว
    แต่ว่ามีฤทธิ์กัดยางธรรมชาตินะ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rejoice52 ดูโพส
    พังครับ เพราะในน้ำมันพืช มีส่วนผสมของ กรีเซอรีนและน้ำ อุดตันและทำให้ขึ้นสนิม อย่าไปเชื่อเขาหลอก แม่งแกล้ง
    ส่วนB100 ผ่านกระบวนการมาแล้ว ใช้ได้แน่นอน ดีกว่าดีเซลอีก ที่วิ่งอืด คิดไปเองมั๊ง ถ้าเป็นแกสโซฮอลเป็นไปได้(ใน wave i)
    ที่เขาไม่ส่งเสริมเพราะต้นทุนมันสูงกว่าน้ำมัน ยิ่งส่งเสริมบริษัทน้ำมันของคนไทย(หรือเปล่า)ยิ่งเจ็บตัว
    แล้วเมื่อไหร่ B100 ของทั่น จะถือกำเหนิด ละครับ รอจนเหี่ยวแห้งตายก่อนละมั้งครับ
    ถ้าหวังพึ่งพาผู้อื่น ตอนนี้อะไรๆที่เกี่ยวกับน้ำมันก็ต้องช่วยเหลือตัวเองไปก่อนละครับ
    อย่างสมาชิกที่เค้าลองๆน้ำมันพืชกัน มันก็เป็นอีกทางเลือกนึงนี่ครับ
    ไม่ได้เชื้อเชิญ ให้กระทำตามแต่เป็นกรณีศึกษา ที่น่าชมเชยซะมากกว่าอีก

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KQJB ดูโพส
    คุณ triton1321 คนเดียวกับที่ทดลองใช้แล้วรายงานผลต่างๆตั้งแต่เวบไทรทันเก่าใช่มั๊ยครับ.....ถ้าใช่ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านบทความของคุณอยู่ตลอดเวลาและคิดว่าวันนึงต้องมีโอกาสได้ทดลอง
    ใช้ ต้องขอบคุณสำหรับความกล้าและทดลองรวมไปถึงข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับชาวไทรทันทุกคน..ขอบคุณครับ
    ผมเองครับ คนเดียวกัน
    ที่หายๆไปจากไทรทันคลับเพราะเห็นว่าที่ผ่านมาน้ำมันปาล์มมันแพงกว่าดีเซลมากๆ คงยังไม่มีประโยชน์ที่จะมารายงานทิ้งๆขว้างๆ ... เลยทดลองเองรายงานเองอ่านเองไปคนเดียวที่ bloggang เก็บเอาไว้หวังว่าเผื่อวันนึงรายงานผลการใช้อาจจะพอมีประโยชน์

คำขอบคุณและความสนใจคงเป็นกำลังใจเล็กๆน้อยๆ ขอแสดงความขอบคุณกลับคืนด้วยครับ อยากลองขอให้ศึกษาข้อมูลก่อนนะครับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rejoice52 ดูโพส
    เรื่องพวกนี้มีคำอธิบายหมดครับที่ชมรมคนตูดหอม ซึ่งเป็นแหล่งรวมคนใช้น้ำมันปาล์ม http://www.weekendhobby.com/offroad/...age=79&id=4684

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมได้ลอง "โอเลอีน" แล้วครับ
    แวว.. 5 ลิตร

ในถังมีน้ำมันอยู่ 65 ลิตร
    ผมเดินเข้าคาร์ฟู ซื้อแล้วเติมที่ลานจอดรถเลยครับ
    ... มีสายตามองมาแบบแปลก ๆ ด้วย ...

ที่ลองเติมนี่ก็ได้แรงบันดาลใจจากคุณ 1321 นี่แหละครับ
    ก่อนจะซื้อ ก่อนจะเติม ก็โทรปรึกษาคุณ 1321 ก่อน

ก็ปกติดีนะครับ
    แต่รู้สึกว่ารอบจะต่ำกว่าเดิมนิด ๆ ส์....ส์
    เสียงเครื่องเบากว่าเดิมนิด ๆ ส์.....ส์
    (ไม่รู้อุปทานหรือเปล่า)

ตอนนี้ก็เริ่มมั่นใจมากขึ้นแล้วครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

Thumbs up Re: อยากลองของ B-100

และแล้วผู้อาวุดสแม่ฮ่องสอนก็ได้ลองแล้ว....

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

สู้ครับ บางครั้งการใช้พลังงานทดแทนต้องเริ่มที่ใจครับ ไม่ใช่ที่ราคา

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ หลอกหรือจริง พังหรือไม่พัง

young
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ triton 1321 ขอบอกว่าคุณแน่มาก สุด สุด เลยพี่

sunshine
    ผู้เยี่ยมชม

รอชม ไปเลื่อยๆครับ

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

ผมขอมองเป็น"พลังงานทางเลือก"ก็แล้วกัน
    ..
    ..
    ถ้ามีแต่คนมองเรื่องราคาอย่างเดียวทุกคนต้องคิดว่าไม่คุ้มแน่นอน
    ..
    ลองมองไปที่จุดอื่นๆดูสิครับ
    ..
    เช่นอุดหนุนคนไทย ผลิตที่ไทย เงินไม่รั่วไหล กลิ่นหอม มีความสุขทางใจ
    ..
    ถ้าใช้กันอย่างแพร่หลายบางทีอาจจะลดการนำเข้าน้ำมันดิบจากแขกไปเลยก็ได้
    ..
    จะได้ไม่ต้องมีข้ออ้าง"อิงราคาตลาดโลก"เพราะบ้านเราผลิตได้เอง
    ..
    ทีนี้ต่อให้โดนปั่นราคาไปเท่าไรก็ช่าง ไม่ต้องไปสนใจ เราผลิตเองได้
    ..
    ยืนด้วยลำแข้งของตัวเองได้
    ..
    _@_

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้