หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 56

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    218
    Status
    โพส
    344

มาตรฐาน อยากลองของ B-100

ตอนนี้ราคาน้ำมันก็ 43-44 บาทกันแล้วในบางพื้นที่

เปิดใบปลิวโฆษณาตามรูปแล้วอยากใช้มากๆ แต่ยังไม่กล้า

เลยอยากถามว่า ในที่นี้มีใครใช้บ้างครับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อยากลองของ B-100

เข้ามาเจอพอดี .. คลิกไปดูเลยครับ แล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง ช่วงนี้ผมไม่ได้อัพเดทรายงาน.. แต่ว่ายังใช้อยู่ครับ เติมมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่สะดวก เพียงแต่ไม่ได้คอยจดตัวเลขและถ่ายรูปไว้...

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...on1321&group=5

รายงานที่ทำไว้คงมีเนื้อหาไม่มากนัก...ถามเพิ่มเติมได้นะครับ
    ช่วงนี้คงพอจะหาน้ำมันปาล์มราคาถูกกว่าดีเซลได้บ้าง แม้จะยังกลัวเครื่องพังกันอยู่ แต่อาจจะเริ่มมีคนสนใจ.. เห็นใจครับน้ำมันแพงแบบนี้.. เศรษฐกิจแบบนี้ ทางเลือกมีน้อยซะเหลือเกิน นิดๆหน่อยๆต่อลมหายใจก็ยังดี

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

ลองเลยอยากเห็น

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

ลองแล้วบอกด้วยนะว่าเป็นไง
    วิ่งดีกว่าเดิมมากมั๊ย
    อิอิ

User ID
    2184
    Status
    โพส
    2,146

ขอรอดูผลของคนอื่นก่อนละกัน ของผมยังไม่ถึงหมื่นกิโล

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เมื่อเช้า เติมหยก ไป 3 ลิตร ลองดู เหอๆ.... เพราะวันนี้ 43.44 บาทแล้ว..

ผมจะเติมน้ำมันปาล์มครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    เมื่อเช้า เติมหยก ไป 3 ลิตร ลองดู เหอๆ.... เพราะวันนี้ 43.44 บาทแล้ว..

ผมว่าลององุ่นดูมั้ย หยกมันเ็ป็นไขนะเออ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

รอฟังผลครับด้วยครับ
    ไม่อยากเขียนอะไรมาก กลัวจะเป็นการชี้นำ สำหรับผู้สนใจอยากให้อ่านแล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง... อยากถามอะไรที่เกี่ยวกับการลองใช้ที่ผ่านมาของผมก็ถามไว้ครับ

อัตราส่วนผสมที่แนะนำคือ 20-40% ครับ

อ่อเกือบลืมไป น้ำมันปาล์ม(โอเลอีน)แบบนี้ไม่ใช่ B100 นะครับ เพราะไม่ได้ผ่านกระบวนการทำไบโอดีเซล ... แต่ก็ผ่านกระบวนการกลั่นที่ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน เรื่องน้ำและสิ่งปลอมปนลืมไปได้เลยครับ พอผสมกับดีเซลแล้วจะเป็นเนื้อเดียวกันไม่มีการแยกชั้นอีกแม้จะทิ้งไว้นานๆก็ตาม

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ลองดูกันไป ...

ต่อไปนี้ ผมอาจจะเป็นคนโสดที่ต้องเดินเข้า ซูเปอร์สโตร์แทบทุกวัน...

เพื่อหานมให้ลูกแมวกิน ... เหอๆ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ที่กล้าเสี่ยงเพราะว่า อย่างน้อย..

ผมก็เติมแกสโซฮอลล์95 มาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว (ตอนนั้น 15 บาทได้)

เติมกะมอไซค์ ก็รู้ว่ามันสตาร์ทยาก ..

จนมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมก็เติม แกสโซฮอลล์ 91 กะ วีออสคันเก่งของผม (ตอนนั้น 21 บาท)

ก็ใช้ได้ดี จนรู้ว่ามันเร่งไม่ขึ้นเท่าที่ควร ส่วนบี 5 ก็เช่นกัน เติมมาตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว

ตั้งแต่ยังขับกระบะไทเกอร์อยู่เลย ก็ไม่เห็นมันพัง ..

ส่วนเรื่องน้ำมันปาล์ม ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว ถึงวันนั้ ได้ลองสักที ก็จะลองใช้ดูครับ..

pass
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่านะครับถ้าราคาน้ำมันปาล์มกับ ดีเซล ต่างกันสัก 10 บาท จะลองเติม สักหน่อยนะครับ แต่หากต่างกันแต่ 1 บาท ผมว่าเติม B5 ดีกว่านะครับ ผมใช้ B5มานานมากแล้วนะครับตั้งแต่
    ออกใหม่ๆนะครับ น่าจะร่วมๆ 60,000 โลแล้วมั้งครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วันนี้ มีลดราคา เหลือ 39 บาทครับ ที่ซูเปอร์ สโตร์แห่งหนึ่ง ...

ถูกกว่าดีเซล 5 บาทครับ ...

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ไปห้างดอกบัวมา ลดราคา เหลือ 44 บาท ก็เลยต้องเติม B-5 เหมือนเดิมครับ

ปล.แถวบ้านเชียงรายมีห้างดอกบัวที่เดียว

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

ราคาสูสีกะดีเซลเลย

คิดดูดีๆ น๊ะครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ราคาใกล้เคียงกันคงยังไม่เสี่ยงครับ...พลาสติกใสของขวดน้ำมันพืช ไม่สามารถรีไซเคิลได้อีก เพราะเป็นขบวนการสุดท้ายของการรีไซเคิล ขวดขุ่น (

kitkung
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อวานผมลองเติม B-5 ของ ปตท. ยังรู้สึกว่าอึดๆ เวลาแซงเหยียบแล้วมันไม่ค่อยออกเลยครับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

ตราบใดที่เรารู้สึกว่าการใช้น้ำมันปาล์มเป็นการเสี่ยง.. ต่อให้ราคาน้ำมันปาล์มลิตรละ 20 บาทแบบเมื่อ2ปีก่อน ก็ไม่คุ้มที่จะใช้มันหรอกครับ เครื่องพังมายังไงก็ไม่คุ้ม

ผมเองเทน้ำมันปาล์มใส่ถังไทรทันมาไม่น้อยกว่า 300 ลิตร ปัจจุบันไทรทันของผมก็อยู่สุขสบายดี อันนี้ไม่ได้ชี้นำ แต่เป็นเรื่องจริงจากการใช้งานจริง

บางทีมันก็อยู่ที่ว่าเราลองเปิดใจศึกษาข้อมูลวิธีการใช้ ที่มาที่ไปของมันอย่างแท้จริงหรือเปล่า .. เรื่องแบบนี้มันมีเหตุมีผลสืบหาได้ อย่าเชื่อเพียงแต่เขามาบอกว่าใช้ได้ หรือเขาบอกว่าใช้ไม่ได้ .. รวมทั้งอย่าเชื่อผมทั้งหมดโดยไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม.... ผมเองก็ตามๆเขามาเหมือนกัน เพียงแต่ตามเขามาแล้วก็ช่วยเขารายงานข้อมูลเพิ่มเติมตามจริงไปด้วย เพื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆต่อไป

เรื่องราคาน้ำมันปาล์มปกติแล้วถ้าไม่มีโปรโมชั่นจะถูกคุมราคาที่ 47.50 บาท/ลิตร แต่จริงๆแล้วตามห้าง บิ๊กซี คาร์ฟู โลตัส แมคโคร จัดโปรโมชั่นแข่งกันแทบทุกเดือน ราคาตั้งแต่ 36-40 บาท ซึ่งเริ่มมองเห็นส่วนต่างจากดีเซลที่วันนี้อยู่ที่ 44.xx .... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เข้าใจครับว่าส่วนใหญ่เห็นว่ามันมีความเสี่ยง จึงไม่ค่อยกล้าใช้กัน ก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับผู้ที่สนใจก็ว่ากันต่อไปครับ ท่านที่ยังไม่กล้าก็รอดูเหตุการณ์ไปก่อน

**เอารูปเก่ามาประกอบครับ หลังๆนี่ไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเติม เห็นเป็นเรื่องปกติแล้ว **

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

จะลองเติมดูครับ B5+น้ำมันปาล์ม+LPG

น่าสนใจ...

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton1321 ดูโพส
    ตราบใดที่เรารู้สึกว่าการใช้น้ำมันปาล์มเป็นการเสี่ยง.. ต่อให้ราคาน้ำมันปาล์มลิตรละ 20 บาทแบบเมื่อ2ปีก่อน ก็ไม่คุ้มที่จะใช้มันหรอกครับ เครื่องพังมายังไงก็ไม่คุ้ม

ผมเองเทน้ำมันปาล์มใส่ถังไทรทันมาไม่น้อยกว่า 300 ลิตร ปัจจุบันไทรทันของผมก็อยู่สุขสบายดี อันนี้ไม่ได้ชี้นำ แต่เป็นเรื่องจริงจากการใช้งานจริง

บางทีมันก็อยู่ที่ว่าเราลองเปิดใจศึกษาข้อมูลวิธีการใช้ ที่มาที่ไปของมันอย่างแท้จริงหรือเปล่า .. เรื่องแบบนี้มันมีเหตุมีผลสืบหาได้ อย่าเชื่อเพียงแต่เขามาบอกว่าใช้ได้ หรือเขาบอกว่าใช้ไม่ได้ .. รวมทั้งอย่าเชื่อผมทั้งหมดโดยไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม.... ผมเองก็ตามๆเขามาเหมือนกัน เพียงแต่ตามเขามาแล้วก็ช่วยเขารายงานข้อมูลเพิ่มเติมตามจริงไปด้วย เพื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆต่อไป

เรื่องราคาน้ำมันปาล์มปกติแล้วถ้าไม่มีโปรโมชั่นจะถูกคุมราคาที่ 47.50 บาท/ลิตร แต่จริงๆแล้วตามห้าง บิ๊กซี คาร์ฟู โลตัส แมคโคร จัดโปรโมชั่นแข่งกันแทบทุกเดือน ราคาตั้งแต่ 36-40 บาท ซึ่งเริ่มมองเห็นส่วนต่างจากดีเซลที่วันนี้อยู่ที่ 44.xx .... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เข้าใจครับว่าส่วนใหญ่เห็นว่ามันมีความเสี่ยง จึงไม่ค่อยกล้าใช้กัน ก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับผู้ที่สนใจก็ว่ากันต่อไปครับ ท่านที่ยังไม่กล้าก็รอดูเหตุการณ์ไปก่อน

**เอารูปเก่ามาประกอบครับ หลังๆนี่ไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเติม เห็นเป็นเรื่องปกติแล้ว **

ด้วยความเคารพครับ

ไม่ใช่ไม่สนใจครับพี่ ผมก็เคยเติมอยู่ แต่ว่าราคามันถูกกว่ากันแค่ 2-3 บาทเอง
    ผมเลยเลือกเติมแต่ดีเซลน่ะครับ

ผมใช้น้ำมันปาล์ม 50 ดีเซล 50 วิ่งๆ แล้วอืดนิดหน่อย แต่ก็รู้สึกได้
    ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ก็รับได้
    ตอนเช้า สตาร์ท นานหน่อยก็รับได้
    เวลาอัดแซง มีควันขาวออกมาหน่อย ก็รับได้

ไม่ทราบว่ารถพี่ มีอาการแบบเดียวกับผมหรือเปล่าครับ ???

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้