หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 56 จากทั้งหมด 56

kitkung
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อยากลองของ B-100

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton1321 ดูโพส
    ลองดูกระทู้นี้ครับ มีคนใช้ไทรทันไปตอบด้วย ไม่รู้จะเป็นเพื่อนสมาชิกไทรทันหรือเปล่า

http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...iew.php?No=706
    ขอบคุณ ครับ คนที่โพสก็อยู่หาดใหญ่ ก็เลย Get เลยคับเพราะว่า ผมก็เติม B5 หน้า ม.หาดใหญ่ ที่เดียวกันเลยครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้ครับ
    ใช้ตามคุณ 1321 นี่แหละครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    590
    Status
    โพส
    114

อยากรู้เลยลองเติมบ้างแล้วคับ หลังจากได้อ่านจากเว็ป ชมรมคนตูดหอม แต่พึ่งลองไปประมาณ 1 ต่อ 10 ของน้ำมันดีเซล จากที่ลองขับ ยังไม่พบความแตกต่างจากดีเซลเพียวนะคับ จะลองใช้ต่อไปคับ ขอบคุณพี่ triton1321 กับพี่แม่ฮ่องสอน นะคับ ทำให้ผมกล้าลองทางเลือกใหม่ๆๆ

Naruto
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ errorman กับ คุณ แม่ฮ่องสอน
    ใช้รถ Triton Plus รึป่าวครับ
    ที่ถามแบบนี้เพราะว่ารถผม Plus ครับ หาแนวร่วมอ่ะครับ ถ้าใช่ผมจะได้ลองบ้าง

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goksr ดูโพส
    ผมขอมองเป็น"พลังงานทางเลือก"ก็แล้วกัน
    ..
    ..
    ถ้ามีแต่คนมองเรื่องราคาอย่างเดียวทุกคนต้องคิดว่าไม่คุ้มแน่นอน
    ..
    ลองมองไปที่จุดอื่นๆดูสิครับ
    ..
    เช่นอุดหนุนคนไทย ผลิตที่ไทย เงินไม่รั่วไหล กลิ่นหอม มีความสุขทางใจ
    ..
    ถ้าใช้กันอย่างแพร่หลายบางทีอาจจะลดการนำเข้าน้ำมันดิบจากแขกไปเลยก็ได้
    ..
    จะได้ไม่ต้องมีข้ออ้าง"อิงราคาตลาดโลก"เพราะบ้านเราผลิตได้เอง
    ..
    ทีนี้ต่อให้โดนปั่นราคาไปเท่าไรก็ช่าง ไม่ต้องไปสนใจ เราผลิตเองได้
    ..
    ยืนด้วยลำแข้งของตัวเองได้
    ..
    _@_
    เห็นด้วยจริงๆครับ
    ขอพูดคำนี้อีกสักครั้งครับ "พลังงานทางเลือกใช้ด้วยใจ ใช่ที่ราคา"

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

ดีจังเลยครับที่มีคนมาร่วมใช้ ... คนใช้มากขึ้นความหลากหลายของการทดลองก็มากขึ้น ความเชื่อมั่นก็จะมากขึ้น

ผมว่าอาจมีคนแอบทดลองใช้โดยที่ไม่ได้มาคุยให้ฟังอยู่ก็ได้ ยังไงก็มาช่วยกันรายงานผลนะครับ

สำหรับผู้ที่ได้ลองใช้แล้ว อยากจะให้ใช้กันโดยเน้นที่ความสะดวก ถ้าบังเอิญไปเดินห้างแล้วเจอที่ราคาถูกกว่าค่อยหยิบติดมือมาครับ... จะได้ไม่รู้สึกว่ามันเป็นเรื่องยาก

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

และแล้วราคาน้ำมันดิบก็ร่วงหลายวันติดต่อกัน

คงเป็นเพราะคลับเราและที่อื่นหันมาใช้น้ำมันปาล์ม

อาบังตกใจ ราคาน้ำมันดิบรูดลงเรื่อยๆ ขอให้ลงแบบนี้ตลอดเลยนะครับ

เช็คราคาน้ำมันวันนี้

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้
    2.5 ขับสี่ สี่ประตู ออโต้ ครับ

คุณ 1321 ใช้
    2.5 ขับสอง สี่ประตู ออโต้ ครับ

มันก็เจ้า 4ดี56 เหมือนกันแหละครับ
    เติมเลย ๆ ๆ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ว้าวอยากลองมั๊งครับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

ข่าวร้ายสำหรับน้ำมันปาล์มโอเลอีน
    กระทรวงพาณิชย์อาจจะยอมให้ปรับเพดานราคาขึ้นไปถึงลิตรละ 50-54 บาท
    และก็จะส่งผลถึง B100 ที่ชาวบ้านทำกันเองด้วย เพราะราคาน้ำมันใช้แล้วก็คงขึ้นตาม

แต่ยังดีที่วันศุกร์นี้ ดีเซลคงจะต่ำกว่าลิตรละ 40 บาท

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ยังเข้าโลทัส เพื่อซื้อโอเลอีนขวดละ 44 บาท (จำกัดที่ 3 ขวด)
    อยู่เท่าที่พอจะมีโอกาสนะครับ

ก็รู้ว่ามันแพงกว่า
    แต่ใจมันไปแล้ว...ว

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

แย่จังนะครับ น้ำมันบนพื้นดินของไทยแพงขึ้นมากจังเลย

คงต้งรออีกเป็นปีกว่าต้นปาล์มที่กำลังปลูกจะออกผลผลิต

ยังไงก็ยังจะใช้ของไทย

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ผมก็ยังเข้าโลทัส เพื่อซื้อโอเลอีนขวดละ 44 บาท (จำกัดที่ 3 ขวด)
    อยู่เท่าที่พอจะมีโอกาสนะครับ

ก็รู้ว่ามันแพงกว่า
    แต่ใจมันไปแล้ว...ว
    อาการแบบเนี้ย.. เคยเป็นครับ รู้เลยว่าเป็นยังไง
    รู้สึกขับสนุกขึ้นไหมครับ? ลองสังเกตดูนะครับ

spy3950
    ผู้เยี่ยมชม

ใส่แววไป2ขวด ตอนกลับจากบ้านที่พิดโลก วิ่งมาแล้ว 2000กม. ยังไม่มีอะไรผิดปกติ ก้อเลยอยากทำต่อไป แต่เจ้ากรรม ราคาแววขึ้นไปซะงั้น ก้เลยต้องดีเซล100ต่อไป

User ID
    2875
    Status
    โพส
    83

ทางศูนย์เค้ารู้จะไม่ได้รับการประกันเครื่องยนต์ ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง และก็กล่อง ECU เอานะคับ ถ้ารถมีปัญหามาศูนย์บอกว่าใช้น้ำมันผิดกับข้องตกลงการรับประกัน ถ้าใช้ก็อย่าให้ศูนย์รู้ทางศูนย์จะลงประวัติ online ไว้ ผมโดนมาแล้ว (เลยไม่สนเรื่องการประกันแล้ว เลยแต่งเต็มที่เลย)

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

แฮะๆ รถผมคงโดนลงประวัติไปนานแล้วแน่เลยครับ ใช้มาเกือบสองปีแล้ว
    เพราะผมทั้งติดสติกเกอร์บอกว่าใช้น้ำมันปาล์มอย่างออกหน้าออกตา
    รวมทั้งไปพูดคุยกะช่าง หัวหน้าช่างที่ศูนย์อย่างจริงจัง
    แต่ก็แปลกที่ที่ศูนย์ที่ผมไปใช้บริการ เขาไม่เคยโต้แย้งหรือขอให้เลิกใช้
    หัวหน้าช่างยังมาพูดคุยส่วนตัวว่าเขาสนใจอยู่เหมือนกัน
    พนักงานในโชว์รูมบางคนยังรู้จักผมจากเว็บที่ผมทำรายงานไว้(555 ดังเหมือนกันนะนี่)

วันนี้คงไม่ใช่วันของน้ำมันปาล์ม และคงมีวันนั้นยากเต็มทีถ้าราคาน้ำมันปาล์มเป็นแบบนี้
    แต่อยากจะให้ข้อสังเกตสักนิดว่า " จนบัดนี้ยังไม่มีรายงานความเสียหายที่เกิดจากการใช้น้ำมันปาล์มอย่างถูกวิธีสักคันเลย " แม้จะมีคนใช้น้อยมาก ความหลายหลายก็มีน้อยมาก แต่นับเป็นเปอร์เซนต์ของการทดลองใช้นี่ถือว่า 100% หรือไม่ครับ อาจจะไม่สามารถชี้ชัดเรื่องของประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ได้ แต่ผมว่าอย่างน้อยมันน่าจะชี้ชัดได้ว่า "น้ำมันปาล์มใช้เป็นพลังงานทดแทนได้ แบบที่ในหลวงของเราท่านทรงทำวิจัยทดลองใช้งานจริงจนประสบความสำเร็จ และจดสิทธิบัตรไว้เพื่อเป็นสมบัติทางปัญญาของชาวไทยทุกคน"

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้