หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: วิ่งแก๊ส แล้วเกจน้ำมันลดด้วย??

ผมก็มีอาการ ว่าจะเข้ามาถาม เจอกระทู้นี้ อาการดังนี้ครับ

- เติมน้ำมัน 500 หรือ 1000 ก็แล้วแต่ วิ่งแก๊สได้ ไม่เท่าไหร่ครับ สองสามถัง น้ำมันยุบ แบบว่าเกจตกเห็นได้ชัด แต่คอ่ยๆตกนะครับ ตกทุกวัน ทั้งๆที่ รถใช้แก๊สตลอด ใช้นำมันเพื่อสตาดเท่านั้น ผมก็แค่สงสัยว่า กะอีแค่ สต๊าดเครื่องยนต์ หรือ ช่วงรอแก๊สมันตัดเนี๊ย มันกินน้ำมันขนาดนั้นเลยหรือ 500 บาทก็ตั้ง สิบกว่าลิตร เบนซิน

คราวนี้ลองตรวจสอบแบบละเอียด ก่อนออกตัว รอแก๊สทำงานก่อน ใช้น้ำมันให้น้อยที่สุด ก็ยังเหมือนเดิม 500 บาท ผมอยู่ได้ไม่นานครับ ไม่ถึงเดือน วิ่งทุกวัน เผลอๆ สองอาทิต ต้องเติมน้ำมันและ ค่าแก๊ส+น้ำมัน พอๆกันกะดีเซลเลย

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: วิ่งแก๊ส แล้วเกจน้ำมันลดด้วย??

ล่าสุดนึกขึ้นได้ เติมไป 500 เมื่อสองวันก่อน ได้ ขีดกว่าๆไปนิดหนึง เกจน้ำมัน วิ่งได้ สองวัน ตอนนี้ เกจลงมาเท่ากับขีดแล้วครับ และจะต่ำลงเรื่อยๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    ผมก็มีอาการ ว่าจะเข้ามาถาม เจอกระทู้นี้ อาการดังนี้ครับ

- เติมน้ำมัน 500 หรือ 1000 ก็แล้วแต่ วิ่งแก๊สได้ ไม่เท่าไหร่ครับ สองสามถัง น้ำมันยุบ แบบว่าเกจตกเห็นได้ชัด แต่คอ่ยๆตกนะครับ ตกทุกวัน ทั้งๆที่ รถใช้แก๊สตลอด ใช้นำมันเพื่อสตาดเท่านั้น ผมก็แค่สงสัยว่า กะอีแค่ สต๊าดเครื่องยนต์ หรือ ช่วงรอแก๊สมันตัดเนี๊ย มันกินน้ำมันขนาดนั้นเลยหรือ 500 บาทก็ตั้ง สิบกว่าลิตร เบนซิน

คราวนี้ลองตรวจสอบแบบละเอียด ก่อนออกตัว รอแก๊สทำงานก่อน ใช้น้ำมันให้น้อยที่สุด ก็ยังเหมือนเดิม 500 บาท ผมอยู่ได้ไม่นานครับ ไม่ถึงเดือน วิ่งทุกวัน เผลอๆ สองอาทิต ต้องเติมน้ำมันและ ค่าแก๊ส+น้ำมัน พอๆกันกะดีเซลเลย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    ล่าสุดนึกขึ้นได้ เติมไป 500 เมื่อสองวันก่อน ได้ ขีดกว่าๆไปนิดหนึง เกจน้ำมัน วิ่งได้ สองวัน ตอนนี้ เกจลงมาเท่ากับขีดแล้วครับ และจะต่ำลงเรื่อยๆ
    เดาว่าอาการเดียวกันกลับไปจูนใหม่
    และก็เดาว่าอาการแบบนี้ร้านไม่ได้จูนละเอียดให้แน่ๆเพราะค่านี้มันเป็นค่าเริ่มต้นของกล่อง ติดเสร็จเลินนิ่ง ปล่อย เข้าไปให้ร้านตั้งค่าและจูนใหม่เลยครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ติดของอะไรหรอครับ ผมว่าถ้าจูนใหม่ไม่หายยอมเสียตังให้ร้านอื่นที่ติดยี่ห้อเดียวกันจูนให้ดีกว่าครับ

User ID
    36296
    Status
    โพส
    130

มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ เหมือนจะลดเหมือนกัน แต่ก็ไม่ไวเหมือนของน้าเจ้าของกระทู้

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

ติด Versus ครับ ตอนแรก จูนไม่ดี กลับไปจูนอีกรอบ ซึ่งตอนนั้นติดใหม่ๆ ไม่เกี่ยวกับตอนนี้ ช่างไปจูน วิ่งสร้าง Map ให้ด้วยครับ

คือจะบอกว่าช่วงจูนแล้ว ไม่ได้ปล่อย Auto เพราะผมก็พอมีความรู็บ้างตอนไปติด ว่าต้อง จูนละเอียดก่อน

ประเดียว 20000 โลจะไปจูนอีกร้านดู เพราะร้านติด อยู่นครสวรรค์ มาทำงานระยอง

อีกอย่างคือ รอบตัดผมช่างตั้งไว้ น่าจะ 1800 เลยครับ กว่าแก๊สจะทำงาน ( ตอนแรกแกตั้งไว้ 1200 ) น่าจะค่านี้มาตราฐาน แต่ตามที่าบอกข้างบน มันจูนไม่ได้ พอกลับมาจูนใหม่ มันเลยปรับรอบเป็น 1800 แก๊สทำงาน

ใครติด ยี่ห้อนี้ แก๊สตัดทำงานที่รอบเท่าไหร่กันครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ติด Versus ครับ ตอนแรก จูนไม่ดี กลับไปจูนอีกรอบ ซึ่งตอนนั้นติดใหม่ๆ ไม่เกี่ยวกับตอนนี้ ช่างไปจูน วิ่งสร้าง Map ให้ด้วยครับ

คือจะบอกว่าช่วงจูนแล้ว ไม่ได้ปล่อย Auto เพราะผมก็พอมีความรู็บ้างตอนไปติด ว่าต้อง จูนละเอียดก่อน

ประเดียว 20000 โลจะไปจูนอีกร้านดู เพราะร้านติด อยู่นครสวรรค์ มาทำงานระยอง

อีกอย่างคือ รอบตัดผมช่างตั้งไว้ น่าจะ 1800 เลยครับ กว่าแก๊สจะทำงาน ( ตอนแรกแกตั้งไว้ 1200 ) น่าจะค่านี้มาตราฐาน แต่ตามที่าบอกข้างบน มันจูนไม่ได้ พอกลับมาจูนใหม่ มันเลยปรับรอบเป็น 1800 แก๊สทำงาน

ใครติด ยี่ห้อนี้ แก๊สตัดทำงานที่รอบเท่าไหร่กันครับ
    การตัดเข้าแก๊สไม่ใช่ที่รอบเครื่องอย่างเดียวครับ
    จะประกอบด้วย
    -อุณหภูมิหม้อต้ม
    -แรงดันแก๊ส
    -รอบเครื่อง
    -การคั้งค่าของการหน่วงเวลาเมื่อทุกอย่างพร้อม

หรือถ้าจูนแล้วก็อาจจะเป็นไปได้ว่าคงลืมดูการตั้งค่าตรงนี้ไปครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

ว่างๆเดี๋ยวจะลองไปตรวจสอบครับ ขอบคุณมากๆ

พอดีใช้รถทุกวัน ต้องหาวันว่างจิงๆ

User ID
    38788
    Status
    โพส
    14

วิ่งแก๊ส แล้วเกจน้ำมันลดด้วย รถผมก็เป็นครับเลยกลับไปให้ร้านแก้ไขสรุปกล่องแก็สเสียครับ ช่างเลยเปลี่ยนกล่องไหม่ให้ตอนนี้ใช้งานปกติครับ

User ID
    32543
    Status
    โพส
    80

วิ่งแก็สจะใช้น้ำมันสตาร์ทรถยนต์เกจน้ำมันลดลงปกติครับ แต่ถ้าน้าลดผิดปกติให้ช่างเช็คดู

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้