สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน สอบถามเกี่ยวกับการขับ4หน่อยครับ

คือผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับการเปลี่ยนเกียร์จากขับ2 ไปขับ4 ขณะที่กำลังที่เนินเขาที่ชันมาก(ขับ2อยู่)และขณะนั้นรถก็บรรทุกของหนักมากจนทำให้รถไม่สามารถขึ้นได้ หลังจากนั้นรถก็ดับเนื่องจากว่ารอบตก
    อยากทราบว่าหลังจากที่ผมสตาร์ทรถขึ้นมากใหม่ผมจะเปลี่ยนมาขับ4ได้เลยไหมครับ เนื่องจากว่าผมกังวลว่าตอนนั้นรอบมันตก มันต้องใช้แรงบิดมากถ้าเกิดว่าใช้เกียร์โฟไปเลยมันจะทำให้เพลามีปัญหารึป่าวครับ(เนื่องจากว่าแรงบิดมันเยอะครับ) น้าๆท่านใดมีประสบการณ์เช่นนี้แนะนำหน่อยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับการขับ4หน่อยครับ

ได้ทั้งนั้นครับถ้าคิดว่า2Hขึ้นแล้วไม่ไหวถึงขนาดดับ ถึงแม้ขณะนั้นจะ4Hก็คงเดินต่อไม่ไหวอยู่ดี ต้องยัดไปที่4Lกันเลยแล้วเดินต่อด้วยเกียร์1-2-3ต่อๆไป ความจริงคิดว่าเจอทางชันยาวๆโอกาสที่เกียร์2Hไปไม่ไหวแน่ๆเราต้องยัดที่4Hไว้แล้วก่อนจะยัดไปที่4Lอ่ะครับ แต่ทุกครั้งต้องหยุดสนิทก่อนจะยัดหรือปลดไปที่พวกเกียร์Low

User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับการขับ4หน่อยครับ

ขณะที่รถมันหยุดนิ่ง แล้วเราจะออกตัว (ตอนอยู่กลางเนินสูง) มันต้องใช้ทอร์กสูง ผมเกรงว่าเพลามันจะรับแรงบิตไม่ไหวอาจพังได้รึป่าวครับ

User ID
    21165
    Status
    โพส
    228

ถ้าไม่ไหวใช้เกียร์4l เลยครับ ขึ้นเขาแนะนำปิดแอร์ด้วยเด้อ พอลงก็เปิดแอร์ให้เต็มที่เลยครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เคยได้ยินเซียน off road เค้าคุยกันเรื่อง Start in gear จะเล่าสู่ฟัง..คือถ้าเกิดเราไปดับกลางเนินชันแล้วกลัวว่าจะไหลลงข้างล่าง..เค้าใช้ 4L เกียร์ 1 ถอนคลัทซ์แล้วสตาร์เครื่องเลยครับ..วิธีนี้ใช้ในกรณีฉุกเฉินเท่านั้น..ห้ามใช้พร่ำเพรื่อ..อาจส่งผลต่อชุดขับเคลื่อนได้..ผมเองก็เลยไปดับกลางดอยเต่าครั้งนึง..เหงื่อแตกเลย..แต่ก็รอดมาได้ด้วยวิธีที่ว่านี้ครับ..

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ถ้าปัญหาคือกังวลว่า สามารถเปลี่ยนจาก2ไป4ได้เลยมั๊ย
    การปรับเปลี่ยนระบบส่งกำลังจาก2hไป4hจะสับเข้าหรือออกได้ตลอดเวลาคะ ตราบใดที่ความเร็วไม่เกิน100km/hแค่ยกคันเร่งลดทอร์คนิดนึงก่อนใส่หรือปลดเกียร์ค่ะ แต่ในกรณีของจขกท.เกิดขึ้นขณะขึ้นเนินชัน คงต้องใช้เทคนิคเฉพาะตัวในจังหว่ะสับเกียร์จาก2-4ถอนคันเร่งและใส่อย่างรวดเร็วค่ะ
    ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เท้าซ้ายคลัท ส้นเท้าขวาเบรค ปลายเท้าขวาคันเร่ง หัดเล่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินครับ กลางเนิน ยอดเนิน สบาย อิอิ แต่ผมหันกลับมาใช้เกียร์ตุ้ด สบายกว่าเยอะ แฮะๆ

ข้อมูลกระทู้