หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 45 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4133
    Status
    โพส
    51

มาตรฐาน ตอบ: ความร้อนของ วีจี เดิมๆ(สมาร์ทเกจ)

การขับรถขึ้นเขา หากเป็นทางที่ชั่นควรใช้เกียร์ต่ำจะดีกว่าครับเพื่อลดภาระเครื่อง ความร้อนก็จะไม่สูงเนื่องจากรอบเครื่องจะสูงกว่า ปั้มน้ำทำงานเร็วขึ้น รถมีกำลังมากขึ้น จะร้อนน้อยกว่าครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ความร้อนของ วีจี เดิมๆ(สมาร์ทเกจ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sutin ดูโพส
    การขับรถขึ้นเขา หากเป็นทางที่ชั่นควรใช้เกียร์ต่ำจะดีกว่าครับเพื่อลดภาระเครื่อง ความร้อนก็จะไม่สูงเนื่องจากรอบเครื่องจะสูงกว่า ปั้มน้ำทำงานเร็วขึ้น รถมีกำลังมากขึ้น จะร้อนน้อยกว่าครับ
    ของผมเกียร์ออโต้สปอตโทรนิค แน่นอนว่าต้องใช้เกียร์ต่ำอยู่แล้ว ลองเทสแล้วทั้งสองแบบก็ต่างกันนิดหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ปกติครับ ถ้าขึ้นเขาแบบนั้น เพราะช่วงเทคตัวจะขึ้นเนิน เครื่องยนต์ออกแรงเยอะ พอขึ้นถึงยอดเนินความเร็วมันต่ำ เลยทำให้อากาศจากภายนอกมาปะทะหน้าแผงหม้อน้ำได้ช้าครับ ส่วนขับทั่วไป สำหรับ ไทรทัน vg turbo temp จะอยู่ 88-89c แต่ถ้าเพิ่มความเร็วเข้าไปเยอะๆ จะเห็น 92 และในบางครั้งแต่ไม่บ่อย 94 c (แล้วแต่อากาศภายนอกในตอนนั้นๆด้วยครับ)......ซึ่งถ้าแบบนี้ผมถือว่าโอเคครับ เพราะอุณหภูมิถือว่าควบคุมได้ดี ไม่แกว่งเยอะครับ ซึ่งต่างจากคันเดิมผมที่โมดิฟายมาหลายส่วน ซึ่งจะทำให้มีค่าความต่างของอุณภูมิค่อนข้างเยอะ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวเย็น(84-97 c)....ตอนนี้ร่องแหวนแตกไปเรียบร้อยครับ รอการปลุกคืนชีพอีกครั้ง พร้อมจะปรับปรุงระบบระบายความร้อนให้ดีขึ้น
    โดย cooling temp จะต้องไม่แกว่งมากเช่นก่อนหน้านี้ ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 10-03-2013 เมื่อ 19:19

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อิอิ อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจ วีจี

สมาชิกถาวร : TTC-04555 TTC-Member
    User ID
    45029
    Status
    โพส
    303

เดือนหน้าไปขึ้นเขา 3-4 ลูก ไม่ไว้ใจ VG เช่นกันครับ
    สั่ง OBD II มาติด เน้นวัด Temp กับแรงดันที่สำคัญโดยเฉพาะเลยครับ อิอิ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้