สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ Iso มากๆถึง 3200 มีไว้ทำอะไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ Iso มากๆถึง 3200 มีไว้ทำอะไรครับ

ทราบมาว่าถ้าต้องการถ่ายภาพกลางคืนให้สว่างมากขึ้น ต้องใช้ค่า Iso สูง ๆ และความเร็วชัตเตอร์ต่ำ ๆ พอดีผมเคยเห็นที่กล้องบางตัวมี Iso 3200 เราจะนำมาถ่ายอะไรได้บ้างครับ และชัตเตอร์ต่ำขนาด 8 วินาที มีไว้ถ่ายอะไรครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ Iso มากๆถึง 3200 มีไว้ทำอะไรครับ

3200 เอาใว้ใส่ Triton ตัวท้อปครับ ( ล้อเล่ง)
    เดี๋ยวรอให้ผู้รู้มาตอบนะครับ

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ Iso มากๆถึง 3200 มีไว้ทำอะไรครับ

ISO 3200 เป็นการวัดค่าความไวแสงครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี
    แต่ก่อนอื่นต้องถามว่ากล้องของพี่ wattana เป็นกล้องประเภทไหนครับ กล้องดิจิตัลธรรมดา หรือกล้อง DSLR แบบมืออาชีพครับ ถ้าแบบธรรมดามีไว้โชว์ครับใช้ประโยชน์ไม่ได้ แต่ถ้า DSLR ใช้ได้ครับ

โดย ISO 3200 จะใช้ถ่ายวัตถุที่มีความสว่างน้อยๆแต่วัตถุนั้นเคลื่อนไหวครับ จะทำให้เราถ่ายรูปได้ชัดไม่เบลอโดยที่ไม่ต้องเปิดแฟลช แต่แลกมาด้วย noise เยอะเหมือนกันครับ
    ตัวอย่างการนำไปถ่ายเช่นการถ่ายรูปนก รูปสัตว์เวลากลางคืนที่ห้ามยิงแฟลช หรือการถ่ายภาพกีฬาที่มีความไวมากๆครับ

ส่วนชัตเตอร์ที่เวลา 8 วินาทีเนี่ย มักเอาไว้ถ่ายภาพวิวกลางคืนครับ ถ้าปรกติเราถ่ายรูปใช้แฟลชใช้ความเร็วปรกติเราจะได้ภาพเฉพาะส่วนที่แฟลชไปถึงด้านหลังมืดมากๆ แต่ถ้าเราขยายเวลาชัตเตอร์ออกไปแล้วปิดแฟลช เราจะได้ภาพวิวข้างหลังติดมาด้วยครับ
    ตัวอย่างการนำไปใช้เช่นการถ่ายภาพพลุ การถ่ายภาพที่ต้องการเห็นการเคลื่อนไหว เช่นการเล่นคบไฟ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ไม่รู้กล้องอะไรเหมือนกัน รู้แต่รุ่นครับซื้อมาเพราะว่าตัวเดิมมันเสีย พอดีเข้ามาอ่านเจอมีสมาชิกหลายคนที่มีฝีมือถ่ายรูป ก็สนใจน่ะครับ เลยอยากศึกษาไว้
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีของคลับแห่งนี้ และขอบคุณต้นไผ่ ผมอยู่โคราชครับ บ้านเกิดอยู่อุดร

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

จริงๆแล้วเหมาะมากสำหรับคนที่ชอบถ่ายภาพในสภาพแสงน้อยๆหรือพวกที่ไม่ชอบใช้ขาตั้งกล้องเช่น Life , Street Life เพราะพวกนี้จะเดินถ่ายภาพกันบางครั้งไปเจอสภาพแสงที่ไม่เป็นใจก็เปิดISOเข้าช่วยซะเลย แต่ถ้าเอามาใช้กับงาน Land Scape จะไม่ค่อยเวิร์คครับเพราะ Noise มันเยอะเกินไป ...หรืออีก1ทางเลือกก็มีเลนส์ที่ฟิกค่าแสงใว้ติดกล้องครับจะช่วยได้เยอะเลย..

ข้อมูลกระทู้