สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน แชร์อัตราสิ้นเปลือง plus 4d mt ครับ

แชร์อัตราสิ้นเปลือง plus 4d mt ครับ

จากที่ผมเคยประมาณการด้วยการ คำนวณจากระยะทาง และจากเกจ์วัด
    จากกระทู้นี้
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=45182
    ผมคำนวณหยาบๆ ได้ประมาณ
    15.16 กิโลเมตร / ลิตร

และผมได้ปัดหยาบขึ้นเพราะอาจคลาดเคลื่อนจากการประมาณ จนเป็น
    11.52 กิโลเมตร / ลิตร

และผมได้แชร์ตอบ โดยที่น้ำมันยังไม่ได้เติมกลับใหม่เช่นกัน
    จาก กระทู้นี้
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...l=1#post782378
    ผมคำนวณได้
    12.44 โล-ลิตร

และยังประเมินด้วยว่า น่าจะมีน้ำมันในถังเหลือ 18.75 ลิตร

วันนี้ผมได้อัตราที่แท้จริง ไม่ได้คำนวณแล้วครับ
    ถังแรก ลมยาง 45 ทั้ง 4 ล้อใกล้เคียงกัน (ช่างศูนย์บอกมา)
    ไม่มีการกดทริป ใช้วิธี บันทึกไมล์ก่อนเติม -หลังเติม นะครับ
    ไมล์ก่อนเติม 52 หลังเติม 784
    ระยะทาง 784 - 52 = 732 กม.
    เติมน้ำมันไป 57.xx ลิตร (หัวจ่ายตัด)
    สรุป
    732 / 57 = 12.84 กม.-ลิตร (ใช้งานใน กทม รอบนอก ความเร็วไม่เกิน 80-90)

อัตราการสิ้นเปลืองใกล้เคียงกันมาก และยังมีน้ำมันเหลือในถังระดับ 18 ลิตร ใกล้เคียงกับการกะด้วยสายตาครับ

เติมเสร็จ วิ่ง กทม - ร้อยเอ็ด - กทม
    เส้นทาง กาญจนาภิเษก - มิตรภาพ(โคราช) - ตัดเข้าพยัคฆภูมิพิสัยที่แยกอ.คง - จตุรฯ - (วิ่งเล่นๆ จตุรฯ-ร้อยเอ็ด)
    (เลขไมล์ 784 ลมยาง 32 ทั้ง 4 ล้อ )

เติมกลับอีกที เลขไมล์ 1609 (เกจ์วัดชี้ประมาณ ครึ่งขีดแรก ) หัวจ่ายตัด 60.xx ลิตร
    สรุป
    1609 - 784 = 825
    825 / 60 = 13.75 กม.-ลิตร (วิ่งต่างจังหวัด ความเร็วส่วนใหญ่ 100 และ 100+ ประมาณ 25% - 30% )

ผมเลยสรุปว่า
    - เกจ์วัดที่ 1 ขีดแรก น้ำมันเหลือ ประมาณ 18 ลิตร
    - เกจ์วัด ครึ่งขีดแรก น้ำมันเหลือ ประมาณ 15 ลิตร
    - อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 12-13 กม. - ลิตร
    - น่าจะทำอัตราได้ดี ถ้าใช้ความเร็วในช่วง 80 - 100 โดยเฉพาะวิ่งต่างจังหวัด

ข้อมูลจากการใช้งานจริง และเฝ้าสังเกตการณ์ตลอดครับ

-----------------------------------------------------------------
    เพิ่มเติมข้อมูล น้ำหนักบรรทุกในตอนวิ่งต่างจังหวัด

ขาวิ่ง กทม - ร้อยเอ็ด
    ผู้โดยสาร
    ผู้ใหญ่ 6 คน
    เด็ก ป.1 1 คน
    สัมภาระประมาณ 400 - 500 กิโลกรัม

ขาวิ่ง ร้อยเอ็ด - กทม
    ผู้โดยสาร
    ผู้ใหญ่ 6 คน
    เด็ก ป.1 1 คน
    สัมภาระ ประมาณ 200 กิโลกรัม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mr.noname : 01-10-2012 เมื่อ 12:21 เหตุผล: เพิ่มเติมน้ำหนักบรรทุก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน ตอบ: แชร์อัตราสิ้นเปลือง plus 4d mt ครับ

ของผม plus 4d m/t รุ่น 2012 ล้อเดิมๆ วิ่งที่ความเร็ว 90 กม. ตัวเลขที่ได้จากการคำนวณ 12.18 ครับ ลมยางอยู่ที่ 50 ปอนด์ทั้งสี่ล้อ อัยย่ะ ตั้ง 50 เลย ตกใจมากครับไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ตอนแรกนึกว่าแค่ 30 เลยปล่อยลมทิ้งให้เหลือไว้แค่ 30 ปอนด์ทั้งสี่ล้อเลยครับ พอดีรถออกจากศูนย์มาเกือบ 3 เดือนแล้วครับพึ่งได้เช็คลมยางเมื่อวานนี้เอง เดี๋ยวจะลองคำนวณดูใหม่นะครับ

ข้อมูลกระทู้