หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 89

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

Cool สอบถามน้าๆ ที่เคยไปภูทับเบิก ครับ

สวัสดีทุกท่านครับ ผม ต้น ครับ

คือว่า... ต้นเดือนพฤศจิกายน 2555 นี้ ผมมีโครงการจะเดินทางไปเที่ยวภูทับเบิก ต้องการหาที่พักราคาถูกๆ ครับ
    แบบว่าพอซุกหัวนอนได้ ตื่นเช้ามาเห็นทะเ้ลหมอก ไปกันแค่ 2 คน ครับ เดินทางจากกรุงเทพ(บางบอน) ไปทางถนน 21 ขึ้นจาก อ.หล่มเก่า ครับ

- ผมควรจะพักที่ไหนดีครับ ลองค้นใน Google แล้ว ไม่ค่อยมีรายละเอียด มีหลายที่เหลือเกิน เลือกไม่ถูก

- ต้องโทรจองล่วงหน้าหรือเปล่า

- จะเอา Triton เบนซิน ติด CNG ไป พอไหวมั๊ย เพิ่งจะเช็ค 40000 กม. ไป

- ถ้าเดินทางจากกรุงเทพ(บางบอน) ออกประมาณ 10.00 น. จะถึงประมาณกี่โมงกี่ยาม ครับ (เป็นคนขับรถไม่เร็วมาก)

- อยากทราบงบประมาณค่าน้ำมันครับ (9กม./ลิตร) แถวนั้นคงไม่มี CNG ให้เติม(ถึงมีก็ขี้เกียจรอคิว)

- ไม่เคยขับขึ้นเขาสูงๆมาก่อน (เคยขับขึ้นเขาหิน เหล็ก ไฟ อ.หัวหิน ครั้งหนึ่ง เสียวมาก)

ขอบคุณ ครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ ที่เคยไปภูทับเบิก ครับ

เรื่องที่พักช่วงนั้นคงแพงครับ แนะนำกางเต็นท์ ไม่แน่ใจว่าที่ไหนเห็นทะเลหมอกแต่ช่วงหน้าหนาวเห็นเกือบทุกที่ครับ จากบางบอนวิ่งเส้นตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี
    ไปทางบางใหญ่วิ่งไปยาวๆตรงอย่างเดียว แล้วไปเจอซ้ายไปยุดยา ขวาไปหระรี ไปขวาเลยครับใช้เวลาเดินทางประมาณ4-5ชั่วโมง แวะเติมcngในเมืองเพชรบูรณ์
    และน้ำมัน เดินทางปลอดภัย ครับ บนเขาหรือช่วงชันๆ ใช้น้ำมันจะได้ขับขึ้นง่ายๆหน่อย ครับ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ ที่เคยไปภูทับเบิก ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    เรื่องที่พักช่วงนั้นคงแพงครับ แนะนำกางเต็นท์ ไม่แน่ใจว่าที่ไหนเห็นทะเลหมอกแต่ช่วงหน้าหนาวเห็นเกือบทุกที่ครับ จากบางบอนวิ่งเส้นตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี
    ไปทางบางใหญ่วิ่งไปยาวๆตรงอย่างเดียว แล้วไปเจอซ้ายไปยุดยา ขวาไปหระรี ไปขวาเลยครับใช้เวลาเดินทางประมาณ4-5ชั่วโมง แวะเติมcngในเมืองเพชรบูรณ์
    และน้ำมัน เดินทางปลอดภัย ครับ บนเขาหรือช่วงชันๆ ใช้น้ำมันจะได้ขับขึ้นง่ายๆหน่อย ครับ

ขอบคุณครับน้า
    ผมลองดูแล้ว ราคาตั้งแต่ 600 ขึ้นไป
    ไปกันแค่ 2 คน ครับ
    อยากได้แบบโฮมสเตย์เล็กๆ
    ไม่อยากกางเต๊นท์

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

เอาใจช่วยค่ะเดินทางปลอดภัยใช้เกียร์ให้เหมาะสม ไม่ไหวก็ใส่เกียร์ต่ำไว้ การขึ้นลงเขามีหลักง่ายๆค่ะ ขึ้นเกียร์ไหนก็ลงเกียร์เดียวกัน ที่พักถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกางเต๊นท์ได้บรรยากาสดีกว่าค่ะ ห้องพักด้านบนมีเยอะพอสมควรหลายแนว ขาดไม่ได้"วิวร้านกาแฟ(จำชื่อน้านไม่ได้)กลับมาอย่าลืมลงรูปโชว์หน่อยนะคะ. ..................ขอให้มีความสุขกับการเดินทางนะคะ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อยากไปเหมือนกันครับ ยังไม่มีโอกาสเลย

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ลงจากเขาขาดมาประมาณ4โล ฝั่งขาเข้ากทม.มีปั๊มngvอยู่1ปั๊ม รถไม่เยอะครับ ผมเข้าแทบทุกวัน

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เอาใจช่วยค่ะเดินทางปลอดภัยใช้เกียร์ให้เหมาะสม ไม่ไหวก็ใส่เกียร์ต่ำไว้ การขึ้นลงเขามีหลักง่ายๆค่ะ ขึ้นเกียร์ไหนก็ลงเกียร์เดียวกัน ที่พักถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกางเต๊นท์ได้บรรยากาสดีกว่าค่ะ ห้องพักด้านบนมีเยอะพอสมควรหลายแนว ขาดไม่ได้"วิวร้านกาแฟ(จำชื่อน้านไม่ได้)กลับมาอย่าลืมลงรูปโชว์หน่อยนะคะ. ..................ขอให้มีความสุขกับการเดินทางนะคะ
    ขอบคุณนะครับคุณ.... ชื่ออะไรเอ่ย...

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

ชื่อ:  10112010143.jpg
ครั้ง: 874
ขนาด:  222.6 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010184.jpg
ครั้ง: 756
ขนาด:  123.1 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010228.jpg
ครั้ง: 712
ขนาด:  129.6 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010283.jpg
ครั้ง: 721
ขนาด:  116.9 กิโลไบต์ชื่อ:  phetchabun-map[1].jpg
ครั้ง: 953
ขนาด:  145.6 กิโลไบต์

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    ชื่อ:  10112010143.jpg
ครั้ง: 874
ขนาด:  222.6 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010184.jpg
ครั้ง: 756
ขนาด:  123.1 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010228.jpg
ครั้ง: 712
ขนาด:  129.6 กิโลไบต์ชื่อ:  10112010283.jpg
ครั้ง: 721
ขนาด:  116.9 กิโลไบต์ชื่อ:  phetchabun-map[1].jpg
ครั้ง: 953
ขนาด:  145.6 กิโลไบต์
    สวยมากๆ ครับ น้า Hardrock

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

ทางโหดมากครับ เดินทางปลอดภัยน่ะครับ

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    ทางโหดมากครับ เดินทางปลอดภัยน่ะครับ
    ขอบคุณ ครับ
    จะระมัดระวังเต็มที่ครับ

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

เที่ยวให้สนุกนะครับ หนาวมากๆชื่อ:  IMAGE_787.jpg
ครั้ง: 612
ขนาด:  61.8 กิโลไบต์

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เส้นทางโหด แต่พอไหวครับ ที่จะอันตราย จะเป็นเพราะช่วงเทศกาลรถเยอะมาก ต่อตูดกันยาว แล้วทางมันชัน การขับช้าๆต่อตูดกันมันจะขับยากมาก เรียกกำลังรถไม่ได้ บางทีมีแป๊กกลางเนิน ต้องเล่นเกียร์ให้ดี เพราะอาจไม่มีช่วงโล่งๆให้เหยียบส่งครับ
    ...ที่พัก ถ้าไม่อยากนอนเต้นท์ ผมว่าไปนอนที่โรงเตี๊ยมดีกว่า รีบโทรติดต่อไว้เลย เพราะมีไม่กี่หลังครับ http://www.facebook.com/phootubberg
    ...ขุดมาคุย http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=33141

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

ขอคอมเม้มหน่อยนะครับ...

เรื่องที่พัก...ค่อนข้างจะหายากครับ ผมเคยไปบ่อยอยู่(ไปทำงาน)ไม่ค่อยเห็นมีที่พักซักเท่าไหร่ เพราะชาวเขาเผ่าม้งของต้องการทำให้ที่นี่เป็นธรรมชาติมากที่สุด เคยขัดแย้งกับเจ้าหน้าที่รัฐบ่อยครั้งก็เรื่องนี้

กางเต้น...ส่วนใหญ่แล้วคนมาเที่ยวของจะกางเต้นกันครับ แต่ต้องดูตำแหน่งกางเต้นและยึดสมอให้แน่นๆด้วยนะครับ เต้นอาจจะปิวได้จากแรงลม

ลม...ภูทับเบิกเป็นภูเขาที่ตั้งอยู่ในตำแหน่งที่รับแรงลมแบบเต็มๆ บางคืนลมแรงมากจนต้องเข้าไปนอนในรถเลยทีเดียว

การจอดรถ...ระวังติดหล่นนะครับ เพราะความชื้นในดินมีมากและดินก็ไม่แน่น และอย่าจอดรถในที่ลาดชัน ผมเคยเจอครั้งหนึ่งรถติดหล่นจากการที่รถไว้ที่ลาดชัน พอจะเคลื่อนรถล้อหลังฟรี และรถทำท่าจะถอยหลังไหลลงเขา โชคดีคนอยู่เยอะทั้งนักท่องเที่ยว ชาวม้ง ทั้งช่วยกันดันรถทั้งช่วยขุดดินกันจ้าระหวั่น รถคันนี้ก็เลยหวิดตกเขาไป

แมลง...ที่ภูทับเบิกเวลากลางคืนจะมีแมลงมาเล่นไฟมาก เนื่องจากหลอดไฟที่ภูทับเบิกจะดึงดูดแมลงแถวนั้นมาจำนวนมาก เพราะนอกนั้นจากมืดไปหมด และจะมีแมลงชนิดหนึ่งตัวเล็กๆ เวลามันกัดมันจะปวดแสบปวดร้อนมาก ระวังอย่าให้มันเข้าตาด้วย ให้เตรียมยาไปด้วย

สุภาพ...ชาวม้งจะเป็นคนที่ทนงตนมาก อย่าคิดว่าเห็นเขาเป็นชนกลุ่มน้อยด้อยการพัฒนา ห้ามพูดจาดูหมิ่นดูแคลนเขาเด็ดขาด เคยมีนักท่องเที่ยวเสียชีวิตมาแล้วเนื่องจากสาเหตุนี้ แต่ถูกปิดข่าวเอาไว้เพื่อรักษาภาพลักษณ์การท่องเที่ยวที่ดี

กระหล่ำ...เป็นพืชที่ชาวม้งปลูกกันมาก ว่ากันเป็นภูเขากระหล่ำเลย ระวังอย่าไปกินกระหล่ำพวกนี้ เพราะใช้ยาฆ่าแมลงเยอะมากกกก

เส้นทาง...เส้นทางขึ้นภูทับเบิกคดเคี้ยวมาก ยิ่งเป็นห่วงเมื่อเจ้าของกระทู้บอกว่าไม่เคยขับขึ้นเขาสูงมาก่อน แนะนำให้ใช้เกียร์ต่ำเข้าไว้ ถ้าเป็นขาลงแตะเบรคเป็นระยะอย่าเหยียบค้าง เมื่อถึงที่ทำการอย่าลืมแวะร้านกาแฟ ที่นั่นวิวสวยมากคนส่วนมากจะไปถ่ายรูปที่นั่นพร้อมกับต้นไม้แห้งๆสูงๆยาวๆต้นหนึ่ง ขับเลยจุดนี้ไปจะเข้าสู่เส้นทางที่สุดเสียวแล้วครับ ให้ทำใจให้แข็งๆเข้าไว้

ช่วงเวลา...เพื่อได้อรรถรสของภูทับเบิก มองดาวบนดิน ควรมาเที่ยวในช่วงที่คืนเดือนมืดไม่มีแสงจากดวงจันทร์ครับ ช่วงนั้นดวงดาวจะสวยมากๆ ให้ไปดูปฏิทินจันทราคติประกอบ

สิ่งเล้นลับ...แต่ก่อนสมัยคอมมิวนิสเกิดสงครามสู้รบกันระหว่างรัฐบาลกับคอมนิวนิส แม้จะไม่ดุเดือดเท่ากับที่ภูหินล่องกล้า แต่การต่อสู้ในสงครามก็มีคนบาดเจ็บล้มตายเป็นจำนวนมาก จึงอาจจะมีสิ่งเล้นลับอยู่ ฉนั้นห้ามลบหลู่ เวลาเที่ยวที่ภูทับเบิกถ้าเจอชาวม้งแก่ๆลองเข้าไปถามเรื่องนี้กับเขาดู เขาอาจจะเป็นทหารคอมมิวนิสที่รอดตายจากสงครามก็ได้ บางทีเขาอาจจะเล่าเรื่องที่เกิดในสงครามนั้นให้ฟัง

รถขนกระหล่ำ...ส่วนใหญ่จะเป็นวีโก้แล้วต่อโครงเหล็กเป็นรถที่ชาวม้งขนกระหล่ำไปขายในเมือง เป็นรถเจ้าถิ่นที่ชินทาง อาจจะไม่ขับตามกฏจราจร และขับเร็ว ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกติของที่นี่

....ผมไปล่าสุดก็ปีก่อนนี้เอง ไม่น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง เตรียมเสื้อหนาวด้วยนะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tabacum : 03-10-2012 เมื่อ 01:34

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

พรุ่งนี้ จะไปนอนเขาค้อ ใครจะไปพอดี ส่งเสียงทักทายหน่อยครับ

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

ชื่อ:  P1050406.jpg
ครั้ง: 613
ขนาด:  141.6 กิโลไบต์ชื่อ:  P1050433.jpg
ครั้ง: 602
ขนาด:  347.6 กิโลไบต์ชื่อ:  P1050444.jpg
ครั้ง: 601
ขนาด:  303.0 กิโลไบต์ชื่อ:  P1050378.jpg
ครั้ง: 662
ขนาด:  199.6 กิโลไบต์ไปมาเมื่อต้นปี55 ครับ อากาศดี๊ดี ตอนเช้า ประมาณ 15-17 องศา มีร้านกาแฟน่ารักๆอยู่ร้านนึงด้วย

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

เดินทางปลอดภัยนะครับ
    ข้อเสียของเครื่องเบนซินก็คือการลงเขานี่แหละครับ ต่อให้ใช้เกียร์ต่ำ เครื่องก็สามารถลากรอบสูงได้ครับ ต้องระวังทั้งเฟืองเกียร์ เฟืองท้าย พยายามแตะเบรกช่วย (แต่อย่าแช่โดยไม่จำเป็นครับ)

ปล. ผมก็ขับรถไม่เก่งครับน้า อาศัยไม่ประมาท พิชิตมาหลายดอยเหมือนกันครับ จากผู้ขับรถตู้ทัวร์ 2.7 vvti NGV

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    เส้นทางโหด แต่พอไหวครับ ที่จะอันตราย จะเป็นเพราะช่วงเทศกาลรถเยอะมาก ต่อตูดกันยาว แล้วทางมันชัน การขับช้าๆต่อตูดกันมันจะขับยากมาก เรียกกำลังรถไม่ได้ บางทีมีแป๊กกลางเนิน ต้องเล่นเกียร์ให้ดี เพราะอาจไม่มีช่วงโล่งๆให้เหยียบส่งครับ
    ...ที่พัก ถ้าไม่อยากนอนเต้นท์ ผมว่าไปนอนที่โรงเตี๊ยมดีกว่า รีบโทรติดต่อไว้เลย เพราะมีไม่กี่หลังครับ http://www.facebook.com/phootubberg
    ...ขุดมาคุย http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=33141
    ใช่ครับ ออกตัวต่อตูดกันบนทางชันมากๆ ขับยากมาก ต้องใช้เบรคมือช่วย ไ่ม่งั้นรถไหล
    เคยขึ้นเขาชันๆ มานิดหน่อย หวาดเสียวมากครับ ใช้ได้แค่เกียร์ 1 อย่างเดียวเลย ทั้งขึ้น-ทั้งลง
    สับเป็นน้ำมัน แกสขึ้นไม่ไหว

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

จะชัน จะดิ่ง ไปได้หมด กำลังเครื่องได้ เบรคช่วยอยู่ได้ ขอให้โล่งๆ มีระยะส่งกำลัง ไปได้หมด
    แต่มันจะลำบากกันตอนต่อตูด กระดืบขึ้นเขานี่แหละ มันจะทิ่มกันเอาดิ!

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tabacum ดูโพส
    ขอคอมเม้มหน่อยนะครับ...

เรื่องที่พัก...ค่อนข้างจะหายากครับ ผมเคยไปบ่อยอยู่(ไปทำงาน)ไม่ค่อยเห็นมีที่พักซักเท่าไหร่ เพราะชาวเขาเผ่าม้งของต้องการทำให้ที่นี่เป็นธรรมชาติมากที่สุด เคยขัดแย้งกับเจ้าหน้าที่รัฐบ่อยครั้งก็เรื่องนี้

กางเต้น...ส่วนใหญ่แล้วคนมาเที่ยวของจะกางเต้นกันครับ แต่ต้องดูตำแหน่งกางเต้นและยึดสมอให้แน่นๆด้วยนะครับ เต้นอาจจะปิวได้จากแรงลม

ลม...ภูทับเบิกเป็นภูเขาที่ตั้งอยู่ในตำแหน่งที่รับแรงลมแบบเต็มๆ บางคืนลมแรงมากจนต้องเข้าไปนอนในรถเลยทีเดียว

การจอดรถ...ระวังติดหล่นนะครับ เพราะความชื้นในดินมีมากและดินก็ไม่แน่น และอย่าจอดรถในที่ลาดชัน ผมเคยเจอครั้งหนึ่งรถติดหล่นจากการที่รถไว้ที่ลาดชัน พอจะเคลื่อนรถล้อหลังฟรี และรถทำท่าจะถอยหลังไหลลงเขา โชคดีคนอยู่เยอะทั้งนักท่องเที่ยว ชาวม้ง ทั้งช่วยกันดันรถทั้งช่วยขุดดินกันจ้าระหวั่น รถคันนี้ก็เลยหวิดตกเขาไป

แมลง...ที่ภูทับเบิกเวลากลางคืนจะมีแมลงมาเล่นไฟมาก เนื่องจากหลอดไฟที่ภูทับเบิกจะดึงดูดแมลงแถวนั้นมาจำนวนมาก เพราะนอกนั้นจากมืดไปหมด และจะมีแมลงชนิดหนึ่งตัวเล็กๆ เวลามันกัดมันจะปวดแสบปวดร้อนมาก ระวังอย่าให้มันเข้าตาด้วย ให้เตรียมยาไปด้วย

สุภาพ...ชาวม้งจะเป็นคนที่ทนงตนมาก อย่าคิดว่าเห็นเขาเป็นชนกลุ่มน้อยด้อยการพัฒนา ห้ามพูดจาดูหมิ่นดูแคลนเขาเด็ดขาด เคยมีนักท่องเที่ยวเสียชีวิตมาแล้วเนื่องจากสาเหตุนี้ แต่ถูกปิดข่าวเอาไว้เพื่อรักษาภาพลักษณ์การท่องเที่ยวที่ดี

กระหล่ำ...เป็นพืชที่ชาวม้งปลูกกันมาก ว่ากันเป็นภูเขากระหล่ำเลย ระวังอย่าไปกินกระหล่ำพวกนี้ เพราะใช้ยาฆ่าแมลงเยอะมากกกก

เส้นทาง...เส้นทางขึ้นภูทับเบิกคดเคี้ยวมาก ยิ่งเป็นห่วงเมื่อเจ้าของกระทู้บอกว่าไม่เคยขับขึ้นเขาสูงมาก่อน แนะนำให้ใช้เกียร์ต่ำเข้าไว้ ถ้าเป็นขาลงแตะเบรคเป็นระยะอย่าเหยียบค้าง เมื่อถึงที่ทำการอย่าลืมแวะร้านกาแฟ ที่นั่นวิวสวยมากคนส่วนมากจะไปถ่ายรูปที่นั่นพร้อมกับต้นไม้แห้งๆสูงๆยาวๆต้นหนึ่ง ขับเลยจุดนี้ไปจะเข้าสู่เส้นทางที่สุดเสียวแล้วครับ ให้ทำใจให้แข็งๆเข้าไว้

ช่วงเวลา...เพื่อได้อรรถรสของภูทับเบิก มองดาวบนดิน ควรมาเที่ยวในช่วงที่คืนเดือนมืดไม่มีแสงจากดวงจันทร์ครับ ช่วงนั้นดวงดาวจะสวยมากๆ ให้ไปดูปฏิทินจันทราคติประกอบ

สิ่งเล้นลับ...แต่ก่อนสมัยคอมมิวนิสเกิดสงครามสู้รบกันระหว่างรัฐบาลกับคอมนิวนิส แม้จะไม่ดุเดือดเท่ากับที่ภูหินล่องกล้า แต่การต่อสู้ในสงครามก็มีคนบาดเจ็บล้มตายเป็นจำนวนมาก จึงอาจจะมีสิ่งเล้นลับอยู่ ฉนั้นห้ามลบหลู่ เวลาเที่ยวที่ภูทับเบิกถ้าเจอชาวม้งแก่ๆลองเข้าไปถามเรื่องนี้กับเขาดู เขาอาจจะเป็นทหารคอมมิวนิสที่รอดตายจากสงครามก็ได้ บางทีเขาอาจจะเล่าเรื่องที่เกิดในสงครามนั้นให้ฟัง

รถขนกระหล่ำ...ส่วนใหญ่จะเป็นวีโก้แล้วต่อโครงเหล็กเป็นรถที่ชาวม้งขนกระหล่ำไปขายในเมือง เป็นรถเจ้าถิ่นที่ชินทาง อาจจะไม่ขับตามกฏจราจร และขับเร็ว ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกติของที่นี่

....ผมไปล่าสุดก็ปีก่อนนี้เอง ไม่น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง เตรียมเสื้อหนาวด้วยนะ
    - ที่พัก ถ้าหาไม่ได้จริงก็ เตรียมเอาเต๊นท์เผื่อไว้แล้วครับ

- ลม คงจะหนาวจับใจน่าดู เรื่องกางเต๊นท์ กางไม่เป็นครับ ให้เพื่อนกางให้ น่าจะเอาอยู่นะ

- ที่จอดรถ ผมว่าจะเอาก้อนหิน 2-3 ก้อนไปรองล้อ น่าจะช่วยได้

- แมลงเยอะ.....จะเอา กย.15 และก็ Baygonเขียว กระป๋องนึงเอาไว้ฉีดคงไม่มีใครว่านะ

- สุภาพ... คงไม่น่ามีปัญหา ผมเองเป็นคนพูดจาน้อยอยู่แล้วครับ ถ้าไม่ไปพูดจากวนTeenเค้า ก็คงไม่เป็นไรเนอะ...

- กะหล่ำ ฉีดยาเยอะมากเหรอครับ ว่าจะซื้อกลับไปฝากที่บ้านซะหน่อยเชียว มีแปลงไหนที่ปลอดสารพิษบ้างครับ

- เส้นทางขึ้นเขา ผมจะระวังเป็นพิเศษครับ ไปกันแค่ 2 คน รถคงไม่หนักมาก น่าจะไม่มีปัญหา

- ช่วงเวลา ว่าจะไปศุกร์ที่ 2 พฤศจิกายน เป็นคืนแรม 3 ค่ำ เดือน 11 ไม่รู้จะมีดาวให้นับหรือเปล่า แต่ผมคงนอนก่อนล่ะครับ ขับรถทางไกลมันเพลียมากๆ ไม่รู้วันนั้นรถจะเยอะหรือเปล่า กลัวเยอะตอนช่วงขึ้นเขา อันนี้น่ากลัว

- สิ่งเร้นลับ ไม่กลัวครับ แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่

- รถขนกะหล่ำปลี คงจะแรงน่าดู อยากแซงแซงไป ผมก็ขับของผม ถ้าเค้าพลาดก็ตกเขาเอง

ขอบคุณนะครับ ที่แนะนำ

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้