หน้า 17 จากทั้งหมด 34 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 321 ถึง 340 จากทั้งหมด 676

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

มาตรฐาน ตอบ: โช๊คอัพ Profender กระบอกโต ๆ ราคาเบา ๆ นุ่ม ๆ หนึบ ๆ โช๊คอัพไทยมาตรฐานยุโรป

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Auto_Bot ดูโพส
    สนใจโช้คสำหรับ Plus 4 door เดิมๆครับ อยากได้นุ่มกว่าเดิมด้วยครับ ผมเติมลมยาง หน้า 32 หลัง 34 ครับ เดือนนี้มีงบแค่คู่หลัง เดือนหน้า ค่อยเอาคู่หน้าขอราคาด้วยครับ
    เป็นพลัส ปีไหนครับ ถ้าต้องการนุ่มกว่าเดิมสำหรับพลัส
    ก่อนปี 2010 แนะนำแกน 16mm น้ำมันกึ่งแก๊ส ครับ (กล่องแดง) ความเร็วสูงสุด ไม่เกิน 150 กม/ชม
    หลังปี 2010 แนะนำแกน 12.5mm low Gas เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันครับ (กล่องเขียว) ความเร็วสูงสุด ไม่เกิน 140 กม/ชม

โปรเฟนเดอร์ รับประกัน 1 ปี นะครับไม่สนระยะทาง เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ไม่มีซ่อมนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Peyak : 26-08-2013 เมื่อ 08:10

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

มาตรฐาน ตอบ: โช๊คอัพ Profender กระบอกโต ๆ ราคาเบา ๆ นุ่ม ๆ หนึบ ๆ โช๊คอัพไทยมาตรฐานยุโรป

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peyak ดูโพส
    เป็นพลัส ปีไหนครับ ถ้าต้องการนุ่มกว่าเดิมสำหรับพลัส
    ก่อนปี 2010 แนะนำแกน 16mm น้ำมันกึ่งแก๊ส ครับ (กล่องแดง) ความเร็วสูงสุด ไม่เกิน 150 กม/ชม
    หลังปี 2010 แนะนำแกน 12.5mm low gas เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันครับ (กล่องเขียว) ความเร็วสูงสุด ไม่เกิน 140 กม/ชม

โปรเฟนเดอร์ รับประกัน 1 ปี นะครับไม่สนระยะทาง เปลี่ยนตัวใหม่ครับ ไม่มีซ่อมนะครับ
    ขาวมุก my11 กระบะโค้งที่เขาผลิตมาขายแค่ 3000 คันแล้วเขาก็เปลี่ยนเป็นกระบะตรงตัวเลยครับ

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

ขอบคุณครับคุณบอย

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Peyak ดูโพส
    เป็นอู่ใน Contract หนะครับน้า อยู่ รามอินทรา 14 ซ.มัยลาภ ใส่ที่อู่ได้เลยครับ ค่าติดตั้ง 800 หน้าหลังครับ ดูแลโดยช่างโยครับน้า
    น้าครับ ถ้าผมไปที่อู้น้าโย เช้าวันศุกร์ มีของเลยไหมครับ

กล่องเขียว
    แก๊ส แกน 12.5
    หน้า / หลัง
    ใส่ Plus 2011
    ขอราคาพร้อมติดตั้งด้วยครับ

เจี๊ยบ

User ID
    36982
    Status
    โพส
    485

น้าครับไทรตันพลัสจะยก 2 นิ้ว ต้องการนิ่มหนึบ ชอบรูดหลุมสาดโค้งจัดชุดให้หน่อยครับ ถูกๆๆน่ะครับงบน้อย
    น้าครับเห้นทุกคนน้าแนะนำแต่ตัวแกน16มิลน้ำมัน น้ำมันกึ่งแกีสมันใช้กับไทรตันพลัสไม่ดีหรือครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย phaitoon : 29-08-2013 เมื่อ 16:53

User ID
    11437
    Status
    โพส
    336

ผมต้องการโช๊คหลังใส่พลัส ปี2013รถเดิม พึ่งออกมา ต้องการไม่ให้รถโยนตัว
    ราคาเท่าไหรครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wi-raphong : 29-08-2013 เมื่อ 17:11

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.jeab ดูโพส
    น้าครับ ถ้าผมไปที่อู้น้าโย เช้าวันศุกร์ มีของเลยไหมครับ

กล่องเขียว
    แก๊ส แกน 12.5
    หน้า / หลัง
    ใส่ Plus 2011
    ขอราคาพร้อมติดตั้งด้วยครับ

เจี๊ยบ
    ต้องสั่งล่วงหน้า 1 วันหนะครับผมถ้ามาติดที่อู่ รอของวันเดียวครับ

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ phaitoon ดูโพส
    น้าครับไทรตันพลัสจะยก 2 นิ้ว ต้องการนิ่มหนึบ ชอบรูดหลุมสาดโค้งจัดชุดให้หน่อยครับ ถูกๆๆน่ะครับงบน้อย
    น้าครับเห้นทุกคนน้าแนะนำแต่ตัวแกน16มิลน้ำมัน น้ำมันกึ่งแกีสมันใช้กับไทรตันพลัสไม่ดีหรือครับ
    สำหรับหน้าเป็น 20mm Premium ยก 2 นิ้วครับ (ภาคบังคับ) ส่วนหลังได้ทั้ง แกน 16mm oil-gas, แกน 12.5mm low gas-oil ทั้ง 2 รุ่นต่างกันที่น้ำมัน 16mm เหมาะกับการที่จะใช้เป็นรถยนต์นั่ง ไม่ค่อยบรรทุก ส่วนแกน 12.5mm เหมาะกับการที่จะใช้เพื่อบรรทุกด้วย และที่ผมแนะนำเป็นน้ำมัน 16mm ตัวที่ว่านี้ เนื่องจากเป็นโช๊คที่มีความยาวกว่าสแตนดาร์ด 2 นิ้ว มันจะให้ค่าความหนืดกว่าโช๊คปกติ ซึ่งก็หมายถึงความนุ่มนวลที่เพิ่มขึ้นนั่นเอง จึงเหมาะกับไทรทัน และรถกระบะที่ต้องการใช้งานเป็นรถนั่งมากกว่าบรรทุกครับ และคนส่วนใหญ่ต้องการเข้าโค้งแบบหนึบ ซึ่งคุณสมบัติของโช๊ครุ่นนี้ก็ตอบโจทย์ในเรื่องนี้ครับ ผมจึงมักจะแนะนำเป็น น้ำมันกึ่งแก๊ส แกน 16mm รุ่นนี้ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ Low Gas 12.5mm ใช้ได้ใช้ไม่ได้นะครับ แต่เนื่องจากน้า ๆ ส่วนมากต้องการความนุ่มนวล แบบหนึบ ๆ นั่นเองครับ และอีกเรื่องสำหรับโช๊ครุ่นนี้ จากการทดลองใช้งานจากตัวผมเองเกือบ 2 ปีก่อนจะนำมาให้ใช้กัน และจากเพื่อน ๆ รวมถึงการที่ขายไปแล้ว มากกว่า 200 คู่ ไม่มีการเคลมเข้ามาเลยว่าโช๊ครั่ว โช๊คแตก แม้แต่ตัวเดียว ผมสรุปว่าเป็นโช๊คที่คุ้มค่า คุ้มราคามากรุ่นหนึ่งครับ ซึ่งการผลิตโช๊คแต่ละรุ่นสเป็คก็จะไม่เท่ากัน สำหรับโช๊ครุ่นนี้ผมว่าส่วนผสม ลงตัวมากครับทั้งน้ำมันและแก๊ส ให้ค่าที่พอดีไม่มาก และไม่น้อยเกินไป ทำให้การใช้งานมีความทนทานสูง ทนทุกสภาวะการขับขี่ แต่มีข้อจำกัดที่ความเร็วปลาย จะทำได้ดีที่ความเร็วไม่เกิน 150 กม/ชม ส่วนที่ความเร็วมากกว่านี้ต้องเป็นทางเรียบ ๆ ครับ ตามความรู้สึกผม ๆ ว่าเป็นรองแกน 20mm นิดเดียวครับที่ความเร็วสูง แต่มาได้เปรียบที่ความเร็วทั่วไป ที่จะให้ความนุ่มหนึบมากกว่า แกน 20mm ยิ่งใช้ยิ่งมั่นใจครับ เป็นโช๊คอีกรุ่นหนึ่งที่ผมสบายใจทุกครั้งที่ส่งมอบให้น้า ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Peyak : 04-09-2013 เมื่อ 08:59 เหตุผล:

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wi-raphong ดูโพส
    ผมต้องการโช๊คหลังใส่พลัส ปี2013รถเดิม พึ่งออกมา ต้องการไม่ให้รถโยนตัว
    ราคาเท่าไหรครับ
    กล่องแดง แกน 16mm น้ำมันกึ่งแก๊ส ราคา 3,000 บาทครับจัดส่งฟรีทั่วประเทศครับ (ดูรูปและสไตร์โช๊ค ได้ที่หน้าแรกนะครับ)

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

ตอนแรกกะจะเลือกเอง คิดไปคิดมาให้น้าช่วยจัดให้ดีกว่า
    Triton Plus VG Auto 4Door เลขไมล์ 55,000

ตอนนี้
    คู่หน้าใส่ Bilstien กระบอกเหลือง / สปริง Dobinson ความสูง Standard
    คู่หล่ังใส่ MX6 ความสูง Standard
    อายุการใช้งานประมาณ 50,000 โล

อาการตอนนี้
    ด้านหน้า พวงมาลัยหน้าสะเทือนมากๆๆๆ โดยเฉพาะรอยต่อถนนขับแล้วล้า ๆ เหนื่อย ๆ และมีอาการเต้นๆ ดิ้น ๆ มันไม่นิ่ง เหมือนตอนแรก ๆ
    ด้านหลัง รู้สึกเหมือนจังหวะยุบมันไม่ทีเดียวอ่ะครับ มันเหมือนเด้ง 2 ทีตลอด (ปรับที่เบอร์ 2 จากทั้งหมด 6 เบอร์)

เวลาวิ่งเร็วๆ บนทางด่วนมันออกโครง ๆ เหมือนอยู่บนเรือ

ใจผมว่ามันเป็นที่โช๊คนี่แหละ
    เพราะช่วงปลายปีที่แล้วมีขนกระเบื้องหนักเอาการอยู่ ท้ายห้อยเลย......ระยะทางจากกรุงเทพไปโคราชเลย....มันอาจจะพังแต่ก้มดูแล้วไม่เห็นมันรั่วซักตัว
    เลยอยากจะเปลี่ยนโช๊คดูซักรอบ.......รบกวนน้าขอคำแนะนำโช๊ค Profender ด้วยนะครับ

ขับประมาณ 100-140
    ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง (โคราช)
    ต้องการนุ่ม ๆ รถใช้เป็นรถนั่ง ไม่ได้บรรทุกอะไร

ปล.ด้านหน้าผมใส่กับสปริง Dobinson นะครับ / ด้านหลังแหนบเดิม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mr.jeab : 10-09-2013 เมื่อ 06:15

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

ได้รับคำแนะนำให้ใช้คู่หน้าเป็น Premium Gas 20 mm. เพื่อจะได้คุม สปริง Dobinson อยู่ ส่วนด้านหลังให้ใช้ MX 6 ไปก่อน แต่ให้ปรับให้หน้าหลัง Match กัน

รับไปดำเนินการตามนั้น ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ........

ขอบคุณครับพี่.......

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.jeab ดูโพส
    ได้รับคำแนะนำให้ใช้คู่หน้าเป็น Premium Gas 20 mm. เพื่อจะได้คุม สปริง Dobinson อยู่ ส่วนด้านหลังให้ใช้ MX 6 ไปก่อน แต่ให้ปรับให้หน้าหลัง Match กัน

รับไปดำเนินการตามนั้น ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ........ ขอบคุณครับพี่.......
    ครับผม เนื่องจาก หลังเป็นโช๊คปรับระดับได้เราสามารถ ปรับ ลด เพิ่ม ความแข็ง ความนุ่มได้ ส่วนหน้าเนื่องจากเปลี่ยนสปริงมาแล้ว และต้องการความนุ่ม แต่เป็นคนขับรถค่อนข้างไปทางเร็วปลาย จึงแนะนำให้ใช้ แกน 20mm คาดว่าอาการเดิมน่าจะดีขึ้นครับ แต่คงไม่หายไป 100 % เนื่องจากว่าโปรเฟนเดอร์ คำนวนค่ามาสำหรับสปริงเดิมติดรถ จะแม็ทช์สุด แต่ไม่นุ่มเท่าที่ควร คงต้องลองครับสำหรับงานนี้ ที่ผมแนะนำแบบนี้เนื่องจากว่าต้องการให้แก้โช๊คที่ไม่แม็ทช์กับสปริงก่อน แล้วมาวัดกันดูว่าเจ้าของรถพอใจมากน้อยแค่ไหน ยังมีอาการที่ไม่มั้นใจในช่วงไหนบ้างหรือเปล่า แล้วค่อยแก้ส่วนที่เหลือ จะทำให้แก้ตรงจุด ไม่หลุดประเด็น ไม่บานปลายครับ

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

เปลี่ยนมาเรียบร้อย
    เจออันแรกเลย โช๊คเก่าแกนโช๊คมีรอยไหม้ แต่ไม่รั่ว และแข็งมากกกกกกก
    คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	2013-09-12_15-46-19_89.jpg
ครั้ง:	422
ขนาด:	33.2 กิโลไบต์
ID:	219342

ใส่เสร็จ
    ฟิลลิ่งแรกล้อลงพื้น กดเต็มคันเร่ง รู้สึกว่าพวงมาลัยเบาขึ้นเยอะ (ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า)
    ฟิลลิ่งที่สอง อาการสะเทือนขึ้นพวงมาลัยลดลงไปเกิน 70% ยิ่งรอยต่อถนน ไม่กระแทกตึง ๆ เหมือนเก่า มันออกแนวตึบ ๆ (แบบนี้ผม Ok ไม่ปวดแขนแล้ว)
    อาการกระเด้งยังพอจับได้ แต่ไม่หนักเท่าโช๊คตัวเก่า คงเป็นที่สปริงจริง ๆ เพราะช่างที่เปลี่ยนก็บอกว่าสปริงแข็งมากกกกกก

โดยรวมแล้วโอเค ครับพี่ยักษ์
    ตอนนี้กำลังหาสปริงเดิมอยู่ ไม่รู้เป็นไง แต่งรถทีไร สุดท้ายได้ตามหาของ Standard กลับมาใส่ทุกที......อิอิ

ขอบคุณครับ
    ปล.ยังไม่ได้ลองที่ความเร็วสูง......เดี๊ยวไปปรับโช๊คหลังหาจุดลงตัวอีกที แล้วจะมารายงานให้ทราบครับพี่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mr.jeab : 12-09-2013 เมื่อ 21:21

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

เปลี่ยนมาเรียบร้อย
    เจออันแรกเลย โช๊คเก่าแกนโช๊คมีรอยไหม้ แต่ไม่รั่ว และแข็งมากกกกกกก
    คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	2013-09-12_15-46-19_89.jpg
ครั้ง:	422
ขนาด:	33.2 กิโลไบต์
ID:	219342

ใส่เสร็จ
    ฟิลลิ่งแรกล้อลงพื้น กดเต็มคันเร่ง รู้สึกว่าพวงมาลัยเบาขึ้นเยอะ (ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า)
    ฟิลลิ่งที่สอง อาการสะเทือนขึ้นพวงมาลัยลดลงไปเกิน 70% ยิ่งรอยต่อถนน ไม่กระแทกตึง ๆ เหมือนเก่า มันออกแนวตึบ ๆ (แบบนี้ผม Ok ไม่ปวดแขนแล้ว)
    อาการกระเด้งยังพอจับได้ แต่ไม่หนักเท่าโช๊คตัวเก่า คงเป็นที่สปริงจริง ๆ เพราะช่างที่เปลี่ยนก็บอกว่าสปริงแข็งมากกกกกก

โดยรวมแล้วโอเค ครับพี่ยักษ์
    ตอนนี้กำลังหาสปริงเดิมอยู่ ไม่รู้เป็นไง แต่งรถทีไร สุดท้ายได้ตามหาของ Standard กลับมาใส่ทุกที......อิอิ

ขอบคุณครับ
    ปล.ยังไม่ได้ลองที่ความเร็วสูง......เดี๊ยวไปปรับโช๊คหลังหาจุดลงตัวอีกที แล้วจะมารายงานให้ทราบครับพี่
    ยินดีด้วยนะครับน้าที่มาถูกทางแล้ว แต่อย่าลืมตั้งศูนย์ด้วยนะครับอาการเด้งจะหายไปเกือบหมด คาดว่าน่าจะเป็นที่มุมล้อด้านนอกยังจิกนะครับสำหรับอาการเด้ง ปกติอาการเด้งจะเป็นเวลาเจอถนนที่เป็นลอนต่อเนื่อง แต่ถ้าเป็นถนนปูนเรียบจะไม่เด้งนะครับ จะนิ่งครับน้า ส่วนสปริง do จะนิ่มนะครับถ้าเทียบกับ Standard จึงทำให้เด้งบ้างแต่ไม่มากเมื่อจับกับ โปรเฟนเดอร์ กรณีสปริงแข็ง อาการที่ฟ้องขับจะกระด้างครับ และจะชกท้องน้อย ถ้าทำทุกอย่างที่บอกแล้วลองดูอีกทีนะครับน้า ถ้ารับได้ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสปริง ก็ได้ครับ จะได้ไม่เปลืองเงิน จุดที่สำคัญไม่แพ้กันและอาจมองข้ามคือฝีมือของช่างตั้งศูนย์ บางครั้งไม่กินซ้ายขวา แต่ถ้าตั้งมุมแคมเบอร์ดี ๆ รถจะนิ่งมาก แต่ถ้าตั้งไม่ดีจะมีอาการเด้งได้ครับ

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

น้าครับมีเพื่อนผมเป็นอู่อยู่ต่างจังหวัด ฝากขายโช๊คตัวโชว์ โปรเฟนเดอร์ สำหรับไทรทันพลัส เป็นคู่หลัง แกน 12.5mm กล่องเขียว ประกันเต็ม 1 ปี จาก รง. เป็นของใหม่นะครับ ราคา คู่ละ 2,500 บาท มีคู่เดียว

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

Plus vg 4d ถ้าเปลี่ยนเป็นโช๊ดหน้า เป็นโปรเฟนเดอร์ ยก 2" จะทำให้ทัศนะวิศัยในการขับเปลี่ยนไปมากไหมครับ การทรงตัว และการยึดเกาะถนน แล้วต้องตั้งไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ
    ตอนนีโช๊คหลังผมได้ rancho rs9000xl มือสองสภาพดีมาครับติดตั้งไปแล้ว ไม่ได้ยก ปรับระดับ 4 มันพอจะเข้ากันได้ไหมครับ กับโปรเฟนเดอร์
    รบกวนน้ายักษ์ชี้แนะหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Odd76 : 19-09-2013 เมื่อ 22:35

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เปรียบเทียบ หน้า ระหว่าง Rancho XL9000 กับ Profender หน่อยครับ ตอนนี้ใช้ Rancho XL9000 9 ระดับ ตอนนี้เหมือนมันจะนุ่มเกินไปล่ะ(เบอร์ 7 ) ส่วนด้านหลังยังนุ่ม หนึบ ดีครับ อยากเปลี่ยนคู่หน้า แนะนำหน่อยครับ

User ID
    4747
    Status
    โพส
    235

Plus 4 Dr โช๊คหน้ายก 2 นิ้ว เอามาใส่แทนได้เลยหรือปล่าวครับ
    ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มหรือปล่าวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mjarlai : 23-09-2013 เมื่อ 09:18

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    Plus vg 4d ถ้าเปลี่ยนเป็นโช๊ดหน้า เป็นโปรเฟนเดอร์ ยก 2" จะทำให้ทัศนะวิศัยในการขับเปลี่ยนไปมากไหมครับ การทรงตัว และการยึดเกาะถนน แล้วต้องตั้งไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ
    ตอนนีโช๊คหลังผมได้ rancho rs9000xl มือสองสภาพดีมาครับติดตั้งไปแล้ว ไม่ได้ยก ปรับระดับ 4 มันพอจะเข้ากันได้ไหมครับ กับโปรเฟนเดอร์
    รบกวนน้ายักษ์ชี้แนะหน่อยครับ
    จะสูงขึ้นนิดหน่อย ถ้าไม่ได้บรรทุกก็แทบไม่รู้สึกครับ ไฟหน้าต้องตั้งครับ การทรงตัวไม่เปลี่ยนไปจากเดิมเท่าไหร่ โช๊คหลังปรับได้ สามารถปรับให้แม็ทช์กันได้ครับ

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    เปรียบเทียบ หน้า ระหว่าง Rancho XL9000 กับ Profender หน่อยครับ ตอนนี้ใช้ Rancho XL9000 9 ระดับ ตอนนี้เหมือนมันจะนุ่มเกินไปล่ะ(เบอร์ 7 ) ส่วนด้านหลังยังนุ่ม หนึบ ดีครับ อยากเปลี่ยนคู่หน้า แนะนำหน่อยครับ
    ถ้าเทียบกับแกนเท่ากัน ก็นุ่มพอ ๆ กันครับ แต่ถ้าเป็น Premium แกน 20mm จะหนึบกว่าครับ

หน้า 17 จากทั้งหมด 34 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้