หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 42

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36503
    Status
    โพส
    243

มาตรฐาน ขอคำแนะนำหน่อยครับน้าๆ ผมอยากยกสัก 2 นิ้ว นะครับ

รถผมเป็น plus 4 ประตูอยากยกสูงเพิ่มอีกสักหน่อยขอคำแนะนำหน่อยครับ
    1. ต้องทำและซื้อไรบ้าง
    2. แบบใช้โช๊คเดิม กับ เปลี่ยนโช๊ค อย่างไหนดีกว่ากัน
    3. มีร้านไหนที่ดีๆแนะนำบ้าง แถวบางนาหรือใกล้เคียงก็ได้ครับ
    4. ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย freekick : 03-10-2012 เมื่อ 19:08

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยครับน้าๆ ผมอยากยกสัก 2 นิ้ว นะครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...=20130&page=40 หรือไม่ก็ลองโทรไปปรึกษากับน้าเขาดู

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยครับน้าๆ ผมอยากยกสัก 2 นิ้ว นะครับ

ลองปรึกษาน้าล้ง(ฉายานายระเบียบ)เพื่อนของป๋าอ้อดMPcarรามอินทรา107 ครับ ผมให้น้าล้งสร้างกันชนรอบคันให้อยู่แล้วก็ผมกำลังจะให้น้าแกยกให้อีกสัก2.5นิ้วโช้คเดิมภายในเดือนนี้แหล่ะครับ ถ้าสนใจไปด้วยกันได้นะน้าอยู่คลองสี่
    0813649115 น้าล้งครับ
    0816260360 ป๋าอ้อดครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

น้าเอกMiNi_xxl แกมีของอยู่ค่ะ ติดตั้งได้เลย รายละเอืยดลองสอบถามกันดูค่ะ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    น้าเอกMiNi_xxl แกมีของอยู่ค่ะ ติดตั้งได้เลย รายละเอืยดลองสอบถามกันดูค่ะ
    ชุดยกน้าเอกเสร็จแล้วเหรอครับซ้อครับ

User ID
    36503
    Status
    โพส
    243

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านเลยนะครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

ในรูปเป็นแบบยกด้านหน้า ส่วนด้านหลัง รองก้องและเปลี่ยนโช๊คยาวขึ้น เป็น 24 นิ้วครับ
    ส่วนจะชอบโช๊ค แบนไหน ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ตามความชอบครับ
    คร่าวๆน่ะครับ แบบประสบการณ์อันน้อยนิด

รอน้าๆมาแนะนำอีกที่ครับ
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ขอบคุณ ข้อมูลดีๆครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ไม่รู้นะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ด้านหลังจะยกโดยวิธีไหน จะใส่โตงเตง ใส่ก้อนรอง หรือใส่แหนบแอด อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวเลยครับ แต่ด้านหน้าถ้าจะยกโดยการใส่ก้อนรองหัวโช๊ค โดยส่วนตัวผมไม่แนะนำอ่ะครับ มันมีปัญหาตามมาเมื่อใช้ไปในระยะนึงอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    ไม่รู้นะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ด้านหลังจะยกโดยวิธีไหน จะใส่โตงเตง ใส่ก้อนรอง หรือใส่แหนบแอด อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวเลยครับ แต่ด้านหน้าถ้าจะยกโดยการใส่ก้อนรองหัวโช๊ค โดยส่วนตัวผมไม่แนะนำอ่ะครับ มันมีปัญหาตามมาเมื่อใช้ไปในระยะนึงอ่ะครับ
    อยากทราบว่า รองหัวโช๊คนานๆจะเป็นอย่างไรคับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    อยากทราบว่า รองหัวโช๊คนานๆจะเป็นอย่างไรคับ
    อันแรกเลย สปริงครับ อันที่สองเสียงครับ ซักพักสเปเซอร์รองหัวโช๊คมันจะกระแทกกับเบ้า ทำให้เกิดเสียง กุ๊กๆ กั๊กๆ ถ้าจะยกด้านหน้าจริงๆ สเปเซอร์คู่นึงก็พันกว่าบาทแล้ว ผมว่าเพิ่มอีกไม่กี่บาท หาโช๊คยก 2 นิ้ว แกนใหญ่ มาใส่ดีกว่าครับ ราคาไม่กี่บาท มีหลายยี่ห้อ หลายแบรนด์ให้เลือกใช้ครับ ตามงบ ตามต้องการเลยครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ...

User ID
    36503
    Status
    โพส
    243

ถ้าอย่างนั้นควรเปลี่ยนโช๊คหน้าหลังเลยถึงนะดีที่สุดใช้ใหมครับ

แล้วโช๊คนี้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ผมชอบแบบนุ่มใกล้เคียงกับของเดิม plus ที่สุด แต่ไม่นิ่มไปกว่าของเดิมหนึบขึ้นได้นิดหน่อยครับ

ส่วนด้านหลัง ใส่โตงเตง กับ ใส่ก้อนรอง อย่างไหนดีกว่ากันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย freekick : 04-10-2012 เมื่อ 12:33

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ freekick ดูโพส
    ถ้าอย่างนั้นควรเปลี่ยนโช๊คหน้าหลังเลยถึงนะดีที่สุดใช้ใหมครับ ถ้ากำลังจะเปลี่ยนจากช๊อคเดิมติดรถและอยากยกเพิ่มความสูง จัดช๊อคอัพแบบยก2นิ้วไปเลยค่ะสำหรับด้านหน้า ส่วนด้านหลังก็จัดใหม่สเป๊คและเทคโนโลยีเดียวกันกับด้านหน้าไปเลย เลือกความยาวตามที่จะยกเลยค่ะ

แล้วโช๊คนี้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ผมชอบแบบนุ่มใกล้เคียงกับของเดิม plus ที่สุด แต่ไม่นิ่มไปกว่าของเดิมหนึบขึ้นได้นิดหน่อยครับอยู่ที่ความชอบเลยค่ะ ส่วนมากช๊อคอัพแบบยก2นิ้วไทรทันเราจะมีงานใน ทั้งทวินทูบและโมโนทูป เน้นนุ่มแบบเดิมทวินทูปจะเหมาะกว่า แต่ถ้ากระด้างนิดแต่หนึบแน่นวิ่งเร็วๆไม่โคลงคงไม่พ้นโมโนทูป ซึ่งราคาก็ต่างกันอยู่ดี สุดแต่ใจและความเชือมันจะไขว่คว้าค่ะแนะนำแบรนด์คงลำบากใจ
    ส่วนด้านหลัง ใส่โตงเตง กับ ใส่ก้อนรอง อย่างไหนดีกว่ากันครับ
    ถ้าตัวเลือกมีแค่สองข้อ ขอเพิ่มข้อสามได้ปะคะ จัดแหนบเสริมค่าสปริงเพิ่มความสูงค่ะ เพลาไม่งัดค่าสปริงในแหนบกับสโตรคช๊อคอัพใหม่จะแมมช์กันมากกว่า ตูดไม่ไวเกินเมื่อรูดหลุมตื้นๆ แต่ถ้าให้เลือกแค่หนึ่งในสองข้อที่ให้มา......ขออนุญาติเลือกรองกล่องค่ะเน้นแบบปรับองศาด้วยนะจะได้ลดปัญหา จริงๆเปลี่ยนโตงเตงก็ทำได้เพราะแค่ไม่เกิน2นิ้ว แต่ไม่อยากให้เจอกับอาการท้ายแกว่งเมื่อเข้าโค้งด้วยความเร็ว แหนบดีช๊อคอัพเทพแต่แกนโตงเตงยาว แรงเหวี่ยงจะไปลงเอากะตรงนั้น ความมั่นใจจะหมดเอาง่ายๆ ดีไม่ดีจะหาว่าแหนบ7ซม.ไม่มีดี55555555555
    ส่วนเรื่องก้อนรองช๊อคอัพหรือสเปเซอร์ช๊อคอัพ เท่าที่เคยแกะช๊อคยาว(ยก2นิ้ว)เทียบกับช๊อคมาตรฐาน เห็นว่าวาวล์,ปริมาตรน้ำมันในระบบ,ขนาดแกน,เส้นผ่านศูนย์กลางกระบอกไม่แตกต่างกันเลย พอพิจรณาดูดีๆอ้าว มันเอาชาคอคสั้นมาต่อขานี่หว่า อย่าโกรธกันนะ มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ถ้าถามว่าจะมีปัญหาไรมั๊ยกับการเสริมสเปเซอร์ สำหรับคนเพิ่งเคยทำรถมีปัญหาเดียวค่ะ"ความมั่นใจ" ลองเข้าช๊อปดังๆ(ยกเว้นvvp)แกล้งเจ่าะจงว่าอยากได้ransho rx9000xlและก็ต้องการยก2นิ้วด้วย ยังไงก็แนะนำให้เราเสริมสเปเซอร์ เพราะเรายืนยันจะเอาไงคะ ถึงเคาพยายามจะเสนอโมโนทูปงานไทยกระบอกยาวเพื่อไม่ต้องเสริมสเปเซอร์ แต่ถ้าเรายังยืนยันจะเอาที่เลือกไว้ สุดท้ายก็ต้องใช้สเปเซอร์ มันไม่ต่างกันหรอกค่ะ ค่าสปริงก็ยังเท่าเดิม ระยะกดสปริงก็เหมือนเดิม การทานน้ำหนักและภาระก็เท่าเดิม บ่าสปริงบนก็กดอยู่บนบ่า(เบ้าเดิม)เบ้าใหม่ก็มีน๊อตของตัวเอง. ............สุดท้ายคงขึ้นอยู่กับทรรศนคติของจขกทแล้วหล่ะคะ ไม่อะไรผิดไม่มีอะไรถูกกับเรื่องหรอกค่ะ ขั้นอยู่กับความพอใจและจังหว่ะ เห็นหลายคนละชอบบอกว่ารองสเปเซอร์มีปัญหา ส่วนใหญ่พอท้วงถามถึงรายละเอืยดของปัญหาเพือเป็นการแชร์ประสบการณ์ก็เงียบหายไป ต้องขอบคุณน้าตั้วมากๆค่ะที่แชร์ประสบการณ์กัน ซึ่งถือว่ามีค่าและเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆมาก ใครที่กลัวหรือคิดว่ายก2นิ้วแล้วไม่จบ มาต้องกระทู้ไว้เลยค่ะ รับรองไม่เกิน24ชม.กูรู,จอมยุทธมากันเพียบ...............ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 04-10-2012 เมื่อ 16:57

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

อ่านมาตั้งแต่ต้น สรุปว่า......

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

ต่อครับ เผลอไปกดโดน ปุ่มenter
    triton plus อยากยกเพิ่ม2นิ้ว
    ผมอ่านแล้วก็เลยสรุป เอาstep ที่ตัวเองจะทำ ดังนี้
    ด้านหน้า ใส่โช้คยก2นิ้ว
    ด้านหลัง ใส่โช้คยก 2นิ้ว ใส่กล่องยก ส่วนเพลา ? ต้องเสริมspacer ด้วยป่าวครับ
    ขอคำชี้แนะด้วย ว่ายังขาดอะไรอีก
    ตอนแรกว่าจะเอาโช้คเดิมไปเสริม เห็นว่า มันโคลงก็เลยเปลี่ยนใจ
    ขอบคุณครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eak_Bangsaen ดูโพส
    ต่อครับ เผลอไปกดโดน ปุ่มenter
    triton plus อยากยกเพิ่ม2นิ้ว
    ผมอ่านแล้วก็เลยสรุป เอาstep ที่ตัวเองจะทำ ดังนี้
    ด้านหน้า ใส่โช้คยก2นิ้ว
    ด้านหลัง ใส่โช้คยก 2นิ้ว ใส่กล่องยก ส่วนเพลา ? ต้องเสริมspacer ด้วยป่าวครับ
    ขอคำชี้แนะด้วย ว่ายังขาดอะไรอีก
    ตอนแรกว่าจะเอาโช้คเดิมไปเสริม เห็นว่า มันโคลงก็เลยเปลี่ยนใจ
    ขอบคุณครับ
    ขออนุญาตินะคะ.........สเปเซอร์เพลากลางคงต้องดูอีกทีหลังยกแล้วจะเหมาะกว่าค่ะ พอเรายกเพลาสไปร์จะถูกดึงออกจนเห็นรอยหรือคราบ ระยะเท่าไหร่สั่งโรงกลึงเอาตามนั้นเลย โดยมาก1.5-2ซม.แต่ก็ต้องแล้วแต่เกียร์อีกหล่ะค่ะ..........ส่วนเรื่องช๊อคอัพ"เดิมสเป๊คติดรถ"ถอดออกเป็นอะไหล่ดีกว่าค่ะ จะยกสมั้งทีเปลี่ยนช๊อคใหม่เป็นชาคอคยก2นิ้วไปเลยค่ะ. ............ที่ขาดก็จะมีอะแดปเตอร์สายเบรคมือและก็อะแกปเตอร์ขั้วเบรคabsค่ะ มันตึงเกินเด่วงานจะงอก............................ประมาณนั้นค่ะขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

ตามด้วย แม็กออฟ 0 ยางก็ all 16/75/265-285 กำลังงาม

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ความรู้ทั้งนั้นเลย

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

รบกวนแนะนำ ร้านที่รับทำ+มีของ แถวบางนา,ศรีนครินทร์,ประเวศ,อ่อนนุช ให้ด้วยครับ
    ปล.อยู่ไกล้ vvpร้านนี้เป็นอย่างไรบ้างครับเห็นร้านเค้ามีรถแต่งจอดโชว์เยอะเลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้