หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 71

กระทู้: คิดเห็นอย่างไรที่ว่า "พวกที่ซื้อ 2.4 ติด lpg คิดผิด"

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36296
    Status
    โพส
    130

มาตรฐาน คิดเห็นอย่างไรที่ว่า "พวกที่ซื้อ 2.4 ติด lpg คิดผิด"

ก็ไม่มีอะไรหลอกครับ อยากฟังความรู้สึกน้าๆท่านอื่นบ้าง เพราะส่วนตัวผมตอนนี้กำลังคิดว่าเรามันคิดผิดหรือเปล่า
    ผมเป็นคนที่ชอบไทรทันส่วนตัวอย่างมาก เพราะด้วยรูปลักษณะและเคยได้ขับของรุ่นพี่มันให้ความรู้สึกแตกต่างจาก ปีโป้ หรืออื่นๆ
    เมื่อมีโอกาสที่ได้ซื้อคิดอยู่นาน ว่าจะเป็น 2.5 ดีเซล หรือ 2.4 เบนซิน ดี เพราะใจอยากได้ดีเซลแต่ก็อยากประหยัดแบบคนใช้ lpg บ้าง
    แต่ตอนนี้เห็นข่าว lpg ขึ้นแน่ๆ ซึ่งบ้านผม lpg ราคา 14.77/ลิตรแล้ว ถ้าเกิน 15-16 บาทไป คงไม่ได้แตกต่างจากดีเซล ซักเท่าไร เพราะก็ต้องเติมเบนซินร่วม
    น้องตั้นผมกำลังออกมาได้ไม่ถึง 40 วันดีครับ ราคารวมติดแก็สก็ 78,7000 แพงกว่า ดีเซล MT อีก
    อยากฟังความรู้สึกน้าที่ออก 2.4 มาเพื่อประหยัด จะได้ตามวัตถุประสงค์หรือเปล่า ที่ต้องแรกกับความเชื่องช้าแบบฉบับกระบะเบนซิน

User ID
    20553
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน ตอบ: คิดเห็นอย่างไรที่ว่า "พวกที่ซื้อ 2.4 ติด lpg คิดผิด"

ผมไม่สนคับ ถึงจะคิดผิดก็เงินผม เจ้าของก็ว่าของตัวเองดีที่สุดเป็นธรรมดา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: คิดเห็นอย่างไรที่ว่า "พวกที่ซื้อ 2.4 ติด lpg คิดผิด"

เดี๋ยวก็คุ้ม เที่ยวบ่อยๆครับ อย่าคิดมาก อิอิ

นึกถึงตอนเติม ดีเซลเต็มถัง กับตอนเติมแก๊สเต็มถังครับ หลัก 1000 กับหลัก 100 จริงๆ

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

...555.....ใช้อยู่....lpg..ngv...ถ้า20บาทก็เติมได้.....อยากมันก็ใช้น้ำมัน...อยากประหยัดก็ใช้แก็ส... พลังงาน2แบบ เลือกได้ ไม่ใช่ไม่มีทางเลือก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bossnet : 03-10-2012 เมื่อ 21:49

User ID
    26963
    Status
    โพส
    158

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zatan691 ดูโพส
    ผมไม่สนคับ ถึงจะคิดผิดก็เงินผม เจ้าของก็ว่าของตัวเองดีที่สุดเป็นธรรมดา
    +1 อยู่ที่ความพอใจครับ เลือกเอง ใช้เอง ผ่อนเอง แค่นี้ก็ภูมิใจแล้วครับ

สำหรับผมสุดจะคุ้มแล้วครับ ออกรถปีใหม่ วิ่งไปแล้ว 4 หมื่นโล
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย alex41 : 03-10-2012 เมื่อ 21:51

User ID
    32262
    Status
    โพส
    49

ความคิด ความเห็น ความพอใจต่างกัน ไม่ผิดครับ ผมรออยู่ 2.4+lpg

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

ขอมีส่วนร่วมนะครับ

ผมคิดถูกมากๆ

lpg แพงยังไงก็ถูกกว่า น้ำมัน ถึงแม้จะเป็นe85 เชื่อผม

e85 รถผมใช้100% รถแรงทำเต็มทำครบลงทุนครั้งเดียวมันส์ขับสนุกในแบบของผม

แต่ถ้าเป็นแก๊ชขับให้ตายยังไงก็ถูกก่าน้ำมัน

ถ้าแก๊ช ปรับราคาขึ้น ยังไงน้ำมันต้องปรับตาม

ตามนโยบาย ปตท พลังงานใครเพื่อใคร

ผมภูมิใจที่ได้ใช้มิซูครับ และชอบปรัดขิก ปลาดุกน้อยๆ ของผม

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

คิดผิดหรือเปล่า ผมไม่รู้ แต่จะคิดคำนวนให้ดู

ผมใช้รถเยอะ วันละร้อยกว่าโล ถ้าเป็นน้ำมันต้นทุนเดินทางก็โลละ 3 บาทกลางๆ-ปลาย แต่แก็สก็บาทกลางๆ - ปลาย
    ตีตัวเลขกลมๆ คือต่างกันโลละ 2 บาท
    ผมใช้มาแล้ว 100,000 โล เท่ากับประหยัดไปได้แล้ว 2 แสนบาท (2 ปีเองนะ) ใช้ต่อไปยิ่งนาน ยิ่งคุ้ม

ชีวิตประจำวันใช้ กทม.+ปริมณฑล วิ่งที่ 80-100-120 ถึงที่หมายเหมือนกัน
    วันหยุดเที่ยวกระจาย ออกเที่ยว ตจว. ทุกเดือน (ก็ต้นทุนการเดินทางมันถูกนิ)

เรื่องแรง หรือไม่แรง ผมไม่ค่อยสน ผมไม่ได้แข่งกับใคร แต่ก็ทำเพิ่มบ้าง เพื่อเรียกอัตราเร่งให้ตอบสนองตนเองเท่านั้น

แต่งสวย เอาเทห์ไว้ก่อน วิ่งช้าๆ โชว์ความสง่างามของตัวรถ
    ผมมีความสุขที่ได้ขับมันครับ

User ID
    15448
    Status
    โพส
    141

ก็เคยคิดแบบน้า จขกท ครับ แต่ซื้อมาแล้วอ่ะทำไง ใช้ต่ออย่างมีความสุข ตอนนี้ก็แฮปปี้ดี เติมทีละ 300 วิ่งได้ 180 วิ่งในเมืองผมก็ใช้แก๊สเพียวๆ นอกจากวิ่งยาวถึงจะใช้น้ำมันร่วม ยิ่งวิ่งยาวก็ประหยัด ภาคตะวันออกวิ่งขึ้นเหนือไปกลับ 2000 โล ค่าแก๊สรวมน้ำมัน 3500 บาท ตอนนี้วิ่งมา 37,000
    สมมุติถ้าถูกกว่าดีเซล โลละบาท ก็ 37,000 บาทแล้ว คุ้มค่าติดแก๊สแล้ว รถน้าจะใช้กี่โลอ่ะ ใช้ซัก 250,000 โล ก็ประหยัดไป 250,000 บาทถูกป่ะ 5 ปีเครื่องพัง หรือ 10 ปี ก็เอาไอ้ 250,000 บาทไปวางเครื่อง j ซะ อันนี้คือความคิดส่วนตัวผม

User ID
    34771
    Status
    โพส
    102

ลองใช้คอมมอนเรลสัก 300,000 โล แล้วรวบรวมค่าใช้จ่ายไว้นะครับ แล้วลองเปลี่ยนมาเป็น ตัว 2.4 ติดแกส ดูครับ จะซึ้งครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ความคิดผมนะคร้าบบบบบบบบบ
    ถ้าใช้รถวันละ300กิโล
    ถ้าเปนน้ำมันดีเชนเติมต้อง1000บาท
    ถ้าเปนแก๊สlpg เติมแค่500บาท
    ถ้าเปนแก๊สngv เติมแค่350บาท
    แล้วอันใหนถูกละคร้าบบบบบบบ
    เรื่่งจริงทีโกหกไม่ใด้
    เวลาไปเที่ยวทีเดียวกันไปด้วยกันทำใมีดีเชนถึงจ่ายแพงก่าละคร้าบบบบบบบบบบ
    แต่ถ้าวันๆน้าแค่ใช้100โลดีเชนดีก่าคร้าบบบบบบบบบ

เอ็กซ์ โคตรแพง TTC-Member
    User ID
    35930
    Status
    โพส
    111

ผมมี2คัน คันแรกบอกเต็มถังครับ ไม่เกิน 580 บาท จ่ายแบบยิ้มได้ แต่อีกคันบอกเต็มถัง 2000+ มือสั่นเลยครับ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

lpgที่ไหนครับติด 78000 ผมติดแค่2600เอง

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

ตกลงน้าใช้ 2.4 หรือดีเซล จะไดแก้ไขให้น้าตรงจุด ผมละงง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bossnet : 04-10-2012 เมื่อ 00:58

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ออกมาแล้วก็ขับไปเถอะครับ คืดมากปวดหัวป่าวๆ (เดี๋ยวก็หลงรักมันเองแบบผม)

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ทำไมติดแพงจัง รถผมราคา720,000 ติดแก๊ส 26,000 ........ ปีครึ่ง วิ่งมา 65,000 โล ค่าแก๊ส+เบนซินก็ประมาณ120,000ถ้าคิดค่าน้ำมันก็ประมาณ2แสนล่ะครับ ค่าบำรุงรักษาอย่ามาเปรียบเทียบกับผม เพราะ ผมเปลี่ยน นมค.ที่20,000โล แบบสังเคราะห์คันเก่าติดแก๊สเหมือนกันผมก็เปลี่ยนที่20,000 ผมก็ยังยืนยันและเชื่อว่าการเผาไหม้ของแก๊สสะอาดกว่าน้ำมันโดยไม่ต้องสงสัย(โดยเฉพาะดีเซล)

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

น้าซื้อมาแล้วอย่าคิดมากเลยครับใช้มันให้มีความสุขดีกว่าครับผมเพิ่งออกรถเมื่อเดือน ก.ย.นี้เอง ตอนที่ออกก็คิดหัวแทบแตกหาข้อมูลในเว็ปนี้เยอะมาก ว่าจะเอาเบนซินหรือดีเซลดี โดยตอนนั้นผมมุ่งเป้าไปที่เบนซินเพื่อจะติดแก๊สครับและผมก็ได้จองตัวเบนซินไปแล้วด้วยไฟแนนซ์ผ่านแล้วด้วย แต่ตอนหลังผมก็ได้ขอเปลี่ยนรุ่นรถเป็นดีเซลราคาสูงขึ้นต้องทำไฟแนนซ์ใหม่ (มันบ่งบอกถึงผมลังเลมากที่จะซื้อรถซักคัน) อารมณ์ตอนนั้นก็จะลังเลเหมือนน้าตอนนี้ครับ แต่เมื่อซื้อมาแล้วยังไงแล้วlpg ก็ถูกกว่าดีเซลครับ ตอนแรกอาจจะถูกกว่าครึ่ง ตอนหลังอาจจะถูกกว่าหน่อย มันก็ถูกอยู่ดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย golf7111 : 04-10-2012 เมื่อ 09:07

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ปล่อยลอยตัว LPG ได้
    คิดหรือว่าน้ำมันที่รัฐดึงราคาไว้อยู่จะไม่ปล่อยตามไป หึหึ

เมื่อค่าเงินมันเฟ้อ จนต้องขึ้นค่าแรง
    ราคาสินค้ามันก็ต้องแพงขึ้นไปเป็นเงาตามตัว

เขาเรียก "สองสูง"และมันจะขึ้นไปอย่างนี้เรื่อยๆ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=46395

แก๊สขึ้นราคาน้ำมันก็ต้องลอยตาม

ราคาดีเซลที่มันไม่เกิน 30 อยู่ทุกวันนี้ใช่ว่าจะใช่ราคาจริงๆ นะฮะ

แต่อย่างไรก็เหอะเซ็ง 2.4 triton อย่างเดียวก็ตรงคลัชดังนี่แหละ เรื่องอืดไม่แรงตรงนี้ไม่ซีเีรียส ความแรงแค่นี้ก็พอใช้งานแล้ว

User ID
    36382
    Status
    โพส
    169

ไทรทันติดแก๊สคันนี้เป็นคันที่ 5 ของที่บ้านครับที่ติด lpg ไม่เคยคิดเลยว่าผิด เพราะที่ต่างประเทศเขายังสนับสนุนให้ใช้ lpg ในรถกันเลยเป็นพลังงานทางเลือก ส่วนเงินที่จ่ายก็เป็นของเราเอง แต่ที่ผิดคือตั้งแต่ ปตท กลายเป็นบริษัทจำกัดมหาชนที่เอาแต่ผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นเป็นหลัก ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่นึกถึงผู้บริโภคหรือประชาชนเป็นหลัก ดังนั้นถ้าจะโทษต้องโทษ ปต ทวย ครับ และคนที่เป็นต้นคิดที่ทำให้ ปตท เป็นแบบทุกวันนี้

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ phongnu ดูโพส
    ไทรทันติดแก๊สคันนี้เป็นคันที่ 5 ของที่บ้านครับที่ติด lpg ไม่เคยคิดเลยว่าผิด เพราะที่ต่างประเทศเขายังสนับสนุนให้ใช้ lpg ในรถกันเลยเป็นพลังงานทางเลือก ส่วนเงินที่จ่ายก็เป็นของเราเอง แต่ที่ผิดคือตั้งแต่ ปตท กลายเป็นบริษัทจำกัดมหาชนที่เอาแต่ผลประโยชน์ของผู้ถือหุ้นเป็นหลัก ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่นึกถึงผู้บริโภคหรือประชาชนเป็นหลัก ดังนั้นถ้าจะโทษต้องโทษ ปต ทวย ครับ และคนที่เป็นต้นคิดที่ทำให้ ปตท เป็นแบบทุกวันนี้
    เขาหลอกให้เราใช้ ngv ก๊าซห่วยๆ ที่ได้จากอ่าวไทย และรับซื้อจากพม่า (เพราะผลประโยชน์บางคน)
    เพื่อเตรียมจะผูกขาดให้เราใช้ ngv เจ้าเดียว (เคยเห็น หจก.ไหนเปิดปั็ม ngv บ้าง?)

จากนั้นบังคับขึ้นราคา lpg แล้วบอกว่าใช้ผิดประเภท

เขาจะได้เหลือไว้ป้อนโรงปิโตรเคมีซึ่งเป็นบริษัทลูกปอตอทวย ที่ซื้อราคาถูกกว่าราคาแก๊สบ้านทำกับข้าวเราอีก
    หนำซ้ำยังเหลือ lpg ส่งออกไปขายต่างประเทศเยอะๆ ได้อีกไง เหอะๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้