สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33531
    Status
    โพส
    85

มาตรฐาน รบกวนเรื่อง ภาษีรถคันแรกหน่อยครับน้าๆ

น้าๆครับคือผมทำงานอยู่ ระยอง แต่ผมออกรถที่จังหวัด กาฬสินธ์ ครับ เป็น triton 4ประตู 175 แรงม้า vg สีขาวมุข ผมอยากทราบว่าผมจะไปทำเรื่อคืนภาษีรถคันแรกได้ที่ไหน ครับต้องไปจังหวัดที่ออกรถหรือเปล่าวครับหรือที่ระยอ งก็ได้ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ป.ล. แล้วผมต้องเตรียมหลักฐานอะไรไปบ้างครับ ขอบคุณครับ

User ID
    26963
    Status
    โพส
    158

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนเรื่อง ภาษีรถคันแรกหน่อยครับน้าๆ

อันดับแรกคือ ไทรทัน vg 178 แรงม้าครับไม่ใช่ 175 (อาจจะพิมผิด)
    สถานที่ดำเนินการคือ
    1. สรรพสามิตพื้นที่ ที่จดทะเบียนรถคันนั้นๆ
    2. สรรพสามิตพื้นที่ภูมิลำเนาตามบัตรประชาชนของผู้ครอบครองรถผู้ใช้สิทธิ์

ผิดพลาดประการใดขอภัยด้วยครับ ด้วยความเคารพ

User ID
    26963
    Status
    โพส
    158

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนเรื่อง ภาษีรถคันแรกหน่อยครับน้าๆ

อีกนิดครับ
    * ผู้ดำเนินการยื่นเรื่อง ต้องเป็นชื่อผู้ครอบครองเท่านั้น

ผิดพลาดหรือมีเพิ่มเติม ขออภัยด้วยครับ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

ไปแจ้งที่สรรพสามิตที่ไหนก็ได้ใกล้บ้านท่านหรือที่ท่านสะดวกครับ คอนเฟิม อิอิ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ alex41 ดูโพส
    อันดับแรกคือ ไทรทัน vg 178 แรงม้าครับไม่ใช่ 175 (อาจจะพิมผิด)
    สถานที่ดำเนินการคือ
    1. สรรพสามิตพื้นที่ ที่จดทะเบียนรถคันนั้นๆ
    2. สรรพสามิตพื้นที่ภูมิลำเนาตามบัตรประชาชนของผู้ครอบครองรถผู้ใช้สิทธิ์

ผิดพลาดประการใดขอภัยด้วยครับ ด้วยความเคารพ
    ณ ปัจจุบันยื่นเอกสารที่กรมสรรพสามิตพื้นที่ ที่ใกล้ที่สุดได้เลยครับน้า เพราะเขาเปิดให้ยื่นได้ทุกพื้นที่แล้วครับ

User ID
    35650
    Status
    โพส
    175

ได้ข้อมูลมาจากน้าใคครับเรานี้และครับ
    ของออกรถมาได้ เดือนกว่า ได้เอกสารครบ ไปยื่นที่สรรพสามิตในพื้นที่ตามทะเบียนบ้าน
    เอกสารสำคัญ
    1.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล(ถ้ามี) ลงนามสำเนาถูกต้อง
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน ลงนามสำเนาถูกต้อง
    3.สำเนาสัญญาซื้อ-ขาย /เช่าซื้อ (ได้จากไฟแนนท์)ต้องถ่ายทุกหน้าให้ครบไฟแนนท์จะถ่ายให้แค่หน้าแรกเท่ านั้นต้องถ่ายเพิ่มเอง ลงนามสำเนาถูกต้อง
    4.สำเนาใบเสร็จรับเงิน (ได้จากไฟแนนท์)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    5.สำเนาใบส่งมอบรถยนต์ (ได้จากโชว์รูม ณ วันรับรถ)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    6.เอกสารการยินยอมสละสิทธิ์โอนย้าย 5 ปี (ได้จากไฟแนนท์)
    7.เอกสารการขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก (ได้รับจากไฟแนนท์หรือ สรรพสามิต )
    8.สำเนาการจดทะเบียนภาษีรถยนต์ (ได้รับจากโชว์รูม)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    9.เลขที่บัญชีธนาคารที่จะโอนเข้า
    เอกสารทุกอย่างทาง สรรพสามิตจะขอเป็นสำเนาทั้งหมด
    การยื่นขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก
    1.สถานที่ยื่นขอ
    1.1 สามารถยื่นได้ตามภูมิลำเนาทะเบียนบ้านท่าน
    1.2 ตามพี้นที่การจดทะเบียนรถยนต์

2.ยื่นเอกสารครบแล้วจะได้รับเลขเอกสารเพื่อตรวจสอบสิ ทธิ์ ซึ่งสรรพสามิต จะประกาศใน เว็ปไซต์ของ สรรพสามิตต่อไป
    ของผม TRITON PLUS GLS 4D A/T Model 2012 2477 CC 178 แรงม้า

ได้คืน 79000

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ตามนี้เลยครับ ขอบคุณข้อมูลครับ และหลังจากยื่น 1ปี จะโอนเงินเข้าบัญชี งวดเดียว ตามสิทธิรถแต่ละประเภท ไม่แบ่งจ่ายนะครับ

User ID
    33531
    Status
    โพส
    85

ขอบคุณครับ (ขอโทษครับ พิมผิด)

User ID
    33531
    Status
    โพส
    85

ขอคุณมากเลยคราบ

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

เข้าพี่ Google พิมพ์ กรมสรรพสามิต แล้วเลือกเลยครับ รายละเอียดไม่พลาดไม่แน่นอน

ข้อมูลกระทู้