หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน อยากให้ Triton plus 4 d นิ่มๆๆ น้าๆมีแนวทางไม๊ครับ

พอดีผมไปใส่ Amada extream มาครับ 4 ต้น
    แรกๆหนึบดีครับ ตอนนี้รู้สึกว่ามันกระด้างยังไงบอกไม่ถูก

อยากนิ่มๆครับ น้าๆ พอมีแนวทางไหมครับ??

ตอนนี้ผมเล็งว่าจะใส่ PM9 monotube ที่คู่หน้าดูก่อนครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง??

น้าๆมีอะไรแนะนำไหมครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: อยากให้ Triton plus 4 d นิ่มๆๆ น้าๆมีแนวทางไม๊ครับ

ดันให้ครับ ส่วนตัวโช้คเดิมอยู่เลย

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

มาตรฐาน ตอบ: อยากให้ Triton plus 4 d นิ่มๆๆ น้าๆมีแนวทางไม๊ครับ

รอเป็นเพื่อนครับอยากทราบเหมือนกัน แต่ถ้าเกิน100 ทางดำแน่นดีครับ สำนักเดียวกันเลย

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

ดัน ๆ ส่วนตัวมอง rancho 9000xl ครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ตัวไหนดีครับ อยากให้มันนิ่มๆ เลย เสียเงินแล้วครับ อยากให้มันจบ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ถ้าน้าอยากได้นิ่มๆ ค้องแลกเวลาวิ่งเร็วๆ หรือ โยกออกหักหลบ ลงคอสะพาน มันจะไม่ค่อยดี ครับ (นุ่ม หนึบ)

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ถ้าน้าอยากได้นิ่มๆ ค้องแลกเวลาวิ่งเร็วๆ หรือ โยกออกหักหลบ ลงคอสะพาน มันจะไม่ค่อยดี ครับ (นุ่ม หนึบ)
    ใช่ครับตามที่น้าโอมบอกเลย ถ้าจะเอาแบบนุ่มด้วย และหนึบด้วย หายากครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

โช็คเดิมพลัส ออกจะ นิ่มหรือนุ่มอยู่แล้า จ้า
    เพราะฉะนั้น หากอยากได้ ฟิลลิ่งแบบนุ่มหนึบ แน่น ก็ต้องแรกด้วยราคา งบประมาณ นะครับ
    ไม่ว่าจะเป็นแบนด์ในแบนด์นอก จัดได้หมดครับ งบประมาณอย่างเดียว หากเปลี่ยนสปริงก็ดีไปอีกระดับกว่าสปริงเดิม หากใช้รถมากๆคุ้มค่าสำหรับสปริงแต่ง
    ราคาโช็ค แบนด์ไทย 10,000-20,000 บาท ต่อ 4 ต้น
    แบนด์นอก ราคา ค่าตัว 23,000 - 40,000 บาท ต่อ4ต้น โช็คเทพแบบจัดเรียงตามลักษณะนิสัยเจ้าของรถ ก็ต้องมีราวๆ 38,000 บาท
    อันนี้ที่มีมาตรงรุ่นในไทรทัน นะครับ
    สปริงตั้งแต่ 5,000 - 8,500 บาท แล้วแต่เลือกสรรค์ หาข้อมูลในนี้ ผมว่าพอมีเลือก นะครับ สำหรับพลัส เพียบ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

คือตอนนี้ เปลี่ยน Amada มาครับ ตอนแรกชอบนะครับ มันหนึบกว่าเดิม
    แต่ตอนนี้ออกแนวแข็งครับ แบบคือ ลงหลุมลงอะไร มันปั๊กๆ อยากให้มันนุ่มๆ ครับ

ไม่อยากได้แข็งๆแล้วครับ อยากได้นุ่มๆ ผมใช้รถเยอะครับ ขับเดือนละประมาณ 4,000 - 5,000 km
    ไม่ค่อยได้ขับเร็วครับ 80 - 100 ตลอดเลย

น้าๆ ฟันธงให้หน่อยครับ โช๊คคู่หน้า ของอะไรดีครับ ต้องเปลี่ยนสปริงด้วยไหมครับ??

ผมโทรไปถามร้านแถว เอกชัย เค้าบอกว่า ใส่ PM9 สปริงเดิม จบ

ผมไม่รู้ว่าจริงป่าว ขอความรู้น้าๆหน่อยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

รถเดิมๆ สแตนดาร์ด วางงบไว้เท่าไหร่ ครับ อยากได้แบรนด์ในแบรนด์นอก ขับรถไม่ไว mono tube ของไทย ครับ นุ่ม เอาอยู่ ความเร็วที่ควบคุมได้ ราวๆไม่เกิน 160
    ราคา พอๆกับ ครบ twin tube ต่างประเทศ น้าเลือกแบบไหน ฟันธงได้ บางยี่ห้ออาจไม่เคยผ่านมือ แต่บางยี่ห้อเคยใช้มา ไม่ใช่ฟังจากคนอื่นมาเล่าต่อ แต่แชร์ประสบการณ์ดีกว่า
    จริงอย่างที่บอก วางงบไว้เท่าไหร่ เพราะงบคือ คำตอบฟันธงได้ครับ
    สมมุติ น้าบอกว่า ผมมีงบ 4หมื่น บาท ถ้าเป็นผม ฟันธง ที่ ฮอทบิท(อุปกรณ์บางชิ้นนำเข้ามาประกอบในประเทศ) มีทอนไม่มีสปริง
    แต่มีงบราวๆ 25,000 บาท ผมก็ฟันธง แบรนด์นอกให้ได้ที่เหมาะกับพลัส งบไม่ถึง 15,000-20,000 บาท ผมว่าโรบัส เหมาะกับพลัส นะครับ พี่บอยบริการหลังการขายก็โอเค แถวบางบอน เอกชัย โช็คในบ้านเราก็มีเลือกหลายตัว แต่อาจจะฟิลลิ่งไม่โดนในแต่ละคน ลองหาข้อมูลการใช้เลือกโช็คในห้องเสวนาพลัสดูครับ ไม่ได้ว่าโช็คที่น้าใส่ไม่ดี แต่ฟิล อาจไม่โดนใจเพราะความเร็วที่ใช้ ราวๆ 80-100 แต่ชอบรูด บิน เหาะ ขับที่กว่า 140 ก็ตอบโจทย์ได้ดี ส่วนเรื่องการเปลี่ยนสปริง ใช้รถขนาดนี้ เดี๋ยวสปริงล้า ค่อยเปลี่ยนครับ ตอนนี้จัดโช็คไปก่อน ครับ
    ขอให้ความสุขในการแต่งรถ นะครับ ผมขับ4wd แต่ผมว่าพลัสมันนุ่มต่างกับรถผม ราวฟ้ากับเหว 55555+

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

นุ่ม กับ หนึบ
    มัน สวนทางกัน ครับ ท่านผู้โชมมมมม
    ถ้าอยากได้.....งบถึง....ก็พอไปได้
    แต่งบประหยัด ก็ ชักแหนบให้เหลือเส้นเดียว นุ่มชัว
    แต่ หนึบ น้อยลง
    โช็ค ที่ปรับระดับ แข็ง / อ่อน ตามความเร็วได้เท่านั้นครับ ที่จะตอบสนองได้ ทุกอารมณ์
    เห็นมีคนนำมาขายอยู่นะครับ ลองหาดูครับ
    ในรถ โคตรหรู ใช้กันอยู่
    ด้วยความเคารพครับ ท่าน สมาชิก

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ดูๆแล้วท่านจขกท.คงพอใจฟิลลิงทวินทูบแกสแรงดันต่ำชุดเดิมเมื่อเริ่มใช้อยู่ไม่น้อย แบบนี้มองข้ามโมโนงานในไม่มีแทงค์จะดีกว่าค่ะ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะแต่จะคุมกระบวนท่าได้ไม่ดีเท่าแทงค์แยก เน้นนุ่มขนาดนี้คงหนีไม่พ้นโรบัสแล้วหล่ะ อแมนดากะโปรเฟนเดอร์ซับแทงค์ไม่เหมาะพี่น้องคู่นี้เน้นหนักแน่น แต่สำหรับโจทย์นี้ส่วนตัวคิดว่าจขกท.น่าจะเหมาะกับแรนโชมากกว่าค่ะ นุ่มหยุ่นตัวดี ถ้าขับไม่เร็ว"เหมาะ"มีอีกตัวที่ฟิลลิงคล้ายๆกันแต่น้ำอดน้ำทนต่างกันก็แอสเท็กซ์9มีดีตรงราคา สุดท้ายมองข้ามไม่ได้ทวินทูบงานนอกไว้ใจได้แตกต่างจากคู่แรกตรงที่ปรับความหนืดไม่ได้ราคาไม่แรงพอๆกับแอสเท็กซ์9 "โปรคอมอีเอส9000"ค่ะ................ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ในห้องพลัสคุยกันเยอะเรื่องโช้ค ปัญหาโลกแตกอีกปัญหา

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ในห้องพลัสคุยกันเยอะเรื่องโช้ค ปัญหาโลกแตกอีกปัญหา
    ความคิด..ความอยาก..ความรัก(ศรัทธา) รวมกันเป็น"วาทะ"ค่ะ ขนาดหนูกะสามียังเถียงกันประจำเลยเรื่องกาแฟสด หนูชอบอเมซอนสังกัดปตสม.แต่แกชอบอินทนิลของบางจาก(แกไม่ชอบปตท.)มันส์ทุกหลักกิโลค่ะบ้านหนู555555555

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ความคิด..ความอยาก..ความรัก(ศรัทธา) รวมกันเป็น"วาทะ"ค่ะ ขนาดหนูกะสามียังเถียงกันประจำเลยเรื่องกาแฟสด หนูชอบอเมซอนสังกัดปตสม.แต่แกชอบอินทนิลของบางจาก(แกไม่ชอบปตท.)มันส์ทุกหลักกิโลค่ะบ้านหนู555555555
    5555555555555555+
    บ้านนี้เค้าอบอุ่นดีครับ ไม่เหงาหู

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

หนุ่ม หนึบ อยู่ๆ มีจริงครับ ไทรทันพลัสราครา15000 สปริงเดิมๆ แหนบเดิมๆไม่ต้องทำอะไร ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    5555555555555555+
    บ้านนี้เค้าอบอุ่นดีครับ ไม่เหงาหู
    วานก่อนที่สามีหมูคุยกะลุงอะ แกคงเพลินไปหน่อย ขับไปคุยไปหลงไป ซะงั๊น 5555555555555

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมเริ่มแขวๆ ไปที่ เรนโช่ ตามที่พี่ rmd แนะนำละครับ
    ถ้าไม่ีรบกวนจนเกินไป ช่วยระบุรุ่นมาให้ผมเลยครับ จะได้จัดไปครับ

งบผม ตั้งไว้ไม่เกิน 15,000 ครับ มากกว่านั้นไม่ไหวครับ สำหรับโช๊คคู่หน้าคู่เดียว

ถามต่ออีกนิด โตงแตง แบบแยกแหนบนี่ ใส่แล้วมันช่วยให้นิ่มขึ้นไหมครับ??

User ID
    35079
    Status
    โพส
    7

ร้านตู่ออโต้เซอร์วิชเลยครับ รับรองนิ่มแน่นอน ทำมาแล้วววว

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ heineken_x ดูโพส
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมเริ่มแขวๆ ไปที่ เรนโช่ ตามที่พี่ rmd แนะนำละครับ
    ถ้าไม่ีรบกวนจนเกินไป ช่วยระบุรุ่นมาให้ผมเลยครับ จะได้จัดไปครับ

งบผม ตั้งไว้ไม่เกิน 15,000 ครับ มากกว่านั้นไม่ไหวครับ สำหรับโช๊คคู่หน้าคู่เดียว

ถามต่ออีกนิด โตงแตง แบบแยกแหนบนี่ ใส่แล้วมันช่วยให้นิ่มขึ้นไหมครับ??
    มีงบ15000ได้อะไรบ้าง
    ....rancho rs9000xl คู่หน้าเหลือทอนนิดหน่อย
    ....aZtex 9 คู่หน้า-คู่หลังเหลือทอนนิดหน่อย
    ....procomp es9000 คู่หน้า-คู่หลังเหลือทอนนิดหน่อย
    ....G/A/B คู่หน้า-คู่หลังเหลือทอนนิดหน่อย
    ในกลุ่มข้างต้นส่วนมากเป็นของนอกทั้งหมดยกเว้นaZtex9ที่เป็นของใน โดยช๊อคอัพทั้งหมดจะมีฟิลลิงใกล้เคียงกัน จะแบ่งเป็นสองกลุ่มตามคุณสมบัติวาวล์ที่เซ๊ทมา
    กลุ่มแรก...วาวล์แบบปรับค่าความหนืดตามชอบ นั่นคือrancho&aztex ปรับเบอร์ไหนวาวล์ก็จะทำงานเท่านั้นไม่ว่าจะวิ่งเหยาะๆ,รูดหลุมหรือสาดโค้งด้วยความเร็ว จะดีหรือด้อยอยู่ที่เจ้าของรถเลือกไว้และความเร็วที่ใช้...ช๊อคกลุ่มนี้เหมาะกับการขับหรือใช้งานที่ค่อนข้างหลากหลายแปรเปลียนตามสถานะการ วันไหนบรรทุกหรือมีคจั่งเยอะก็ปรับไปอีกเบอร์นึงจากที่เคย
    กลุ่มสอง...วาวล์แบบปรับอัตโนมัติ จะแปรเปลี่ยนตามภาระที่เข้ามาแต่ก็จะอยู่ในช่วงการทำงานที่โรงงานเซ๊ทไว้ ซึ่งความยืดยุ่นจะสูงกว่าแต่อาจจะไม่เด่นในช่วงใดช่วงหนึ่งเฉพาะ โดยมากเหมาะกับเจ้าของรถที่ไม่ชอบความยุ่งยาก และพอใจตามที่โรงงานเซ๊ทมา
    ทั้งหมดเป็นช๊อคอัพที่เหมาะกับการใช้งานที่เน้นนุ่มหยุ่นตัวโดยที่ไม่นิยมความเร็วต่อเนื่องมากนักและที่สำคัญไว้ใจได้ ........ที่บ้านหนูเคยผ่านมาเกือบทั้งหมดมีแต่G/A/Bตัวเดียวที่แชร์มาอีกต่อนึงค่ะ ขอออกตัวอีกอย่างนึงคนต้นเรื่องที่บ้านหนู แกไม่นิยมช๊อคน้ำมันเลยไม่ค่อยมีประสบการณ์ตรงเฉพาะต้องขออภัยด้วยนะคะ.....................
    ...........ส่วนเรื่องโตงเตง แบบแยกแหนบ เป็นยังไงอะคะนึกไม่ออก ใช่โตงเตงสองจังหว่ะป่าว โตงเตงขาหมา โตงเตงขาไก่ แล้วแต่จะเรียก หลักการก็เพิ่มระยะให้ตัวของแหนบ ถ้าเอามาใช้กับรถทางเรียบ โตงเตงสองจังหว่ะเนี่ยมันคงไม่มีโอกาสได้ทำงานครบจังหว่ะหรอกมั๊งคะ ส่วนมากเอาไว้ใช้กันในหมู่รถที่เน้นออฟโร๊ดซะมากกว่า ซื้อมาใช้ไม่คุ้มเงินนะคะถ้าเน้นถนนซะส่วนใหญ่

............ให้ฟันธงหรือเลือกแทนคงไม่ได้ แต่ยังไงก็ต้องขออวยพรให้มีความสุขกับการเซ๊ตรถตามชอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 15-10-2012 เมื่อ 21:28

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้