สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    63
    Status
    โพส
    137

มาตรฐาน ข้อวิธี Diy เปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

รถผมคงอีกนานกว่าจะได้เปลี่ยน แต่อยากรบกวนพี่ๆที่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยครับ ไปอ่านเจอในเว็ปเพื่อบ้านคิดว่าถ้าเว็ปเรา มีพี่ๆผู้ใจดีมาสอนกันบ้างคงจะดีครับ จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินให้ศูนย์ ทำเองประหยัดได้หลายตังเลย เพราะยังงัยซะทุกคันก็ต้องเปลี่ยน รบกวนพี่ๆด้วยครับ เพื่อเป็นแนวครับ

อันนี้ตัวอย่างจากเว็ปเพื่อนบ้าน

http://www.vigothailand.com/board/data/5/0022-1.html

ขอบคุณครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ผมระยะ 40,000 โลผ่านมาแล้วระยะต่อไปคงต้องเปลี่ยนเองแล้วละมั้ง

เพราะที่ 0 อยากจะฟันหัวเราๆท่านๆจนแบะ มีท่านใดทำมาแล้วโพส์เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

วันก่อนผมไปเช็ค20,000ก.ม.เห็นเขาเปลี่ยนเฉพาะไส้กรองข้างใน ไม่ได้เปลี่ยนกรองทั้งลูกแต่ลืมดูวิธีการมัวแต่คุยกับช่างอีกคน เดี๋ยวจะไปถามเทคนิคการเปลี่ยนกรอง(ถ้าเขาบอก)

nawattakron
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ยากอย่างที่คิด..ไม่รู้ว่า 0 ราคาเท่าไหร่ รถผมพึ่ง2001 โลเองแต่ผมไปดูที่ ออโต้แบ็คพัฒนาการ 300 บาทครับ อ่านข้างกล่องด้วยน่ะเดี๋ยวผิดรุ่น มีวิธีการเปลี่ยนข้างกล่องอาจต้องใช้เครื่องมือในการถอดตัวกรองและตูดที่ดักน้ำครับ ผมเคยเปลี่ยนเองตอนที่ใช้ไทเกอร์อยู่ซื้อตัวถอดกรองเครื่องมาเป็นแบบโซ่หาซื้อได้ทั่วไป....

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ยังไงๆแล้วท่านใดเปลี่ยนก็ถ่ายรูปมาให้ชมด้วยเน้ออ้าย...

somdate
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ข้อวิธี Diy เปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

เพิ่งเปลี่ยนมาวันนี้เองครับพอดีเข้าเช็คตามระยะปกติ แต่ช่างเจอปัญหาว่าการเดินเครื่องติดๆ ขัดๆ ไม่ราบเรียบซึ่งช่างวินิจฉัยแล้วว่าวาว์ลปั๊มหัวฉีดเสื่อมราคา1440บาทค่าแรง210บาทแต่พอดีอยู่ในประกันเลยฟรีครับ ช่างแนะนำต่ออีกว่าเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงไปด้วยเลย(ปกติ20000โลครับ) เพราะเครื่องอาจจะมีปัญหาอีก เหอๆๆๆๆ สรุปกรองเชื้อเพลิง0แท้ 275บาทครับ รหัส1770a012 T

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน Re: ข้อวิธี Diy เปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

ไม่มีรูปแต่พอจะอธิบายได้เพราะเคยเปลี่ยนเอง
    อุปกรณ์
    1.ผ้าทราย
    2.ไขควง ยาวประมาณ6นิ้ว
    3.ตัวถอดกรอง ถ้ามี
    4.คีมปากขยาย คีมปากแหลม (แล้วแต่ถนัด)
    5.ขวดน้ำอัดลมหรือขวดโพลาลิตร
    6.ประแจเลื่อน
    7.กรองโซล่า ไปบอกที่ร้านขายว่ากรองโซล่าไททันเครื่อง 2.5 หรือ 3.0ก็บอกมันไป (ที่ซื้อมา เบอร์1770a012เครื่อง 2.5นะ)
    วิธีการ
    1.ใช้คีมถอดเหล็กลัด(เข็มขัดลัดสาย)สายน้ำมันทั้ง2เส้นที่กรองออกและถอดสายน้ำมันทั้ง2เส้น ออก
    2.ใช้ประแจเบอร์ 12 ขันน็อตล็อตกรอง 2ตัวออกและถอดปล็กเซ็นเซอร์ออก(ข้างฐานยึดกรองข้างกล่องฟิวส์)โดยการดึงสไลด์ขึ้นมาก่อนทั้งปล็ก(มันจะสไลด์ออกได้)แล้วถอดแยกปล็กออกจากกัน ใช้มือยกกรองออกมา จะได้ตัวกรองออกมาจากรถ
    3.ให้หงายเอาตัวถ่ายน้ำขึ้นและนำไปใส่กับน็อตที่ใช้ยึดที่ตัวรถ(เป็นเดือยตัวผู้) ให้เข้าทั้ง 2รู
    4. ใช้ประแจเลื่อนถอดชุดถ่ายน้ำออก(พลาสติกสีขาวๆๆที่ตูดกรอง)เสร็จแล้วเปลี่ยนโอริงชุดถ่ายน้ำ(โอริงใหม่แถมมากับกรองดูดีๆไม่มีใช้ตัวเก่าก็ได้แต่มันจะไม่ค่อยดี
    5.ใช้ผ้าทรายจับตัวกรองและใช้มือขันออก ถ้าไม่ออกให้นำกรองลงมาและใช้ไขควงยาวประมาณ6นิ้วตอกให้ทะลุ2ฝัง ใส่เข้าที่เดิม ท่าเดิม (หงายขึ้น)แล้วขันออก
    7.ขันกรองใหม่เข้ากับชุดปั้มแย็กด้วยมือจนแน่นโดยใช้ผ้าทรายจับ(อย่าลืมก่อนขันต้องนำชุดปั้มแย็กไปยึดกับจุดยึดกรองเดือย2ตัวเหมือนตอนถอด ในท่า)
    8.ขันชุดเซ็นเซอร์และตัวถ่ายน้ำโดยใช้ประแจเลื่อนจนตึงมือ(ระวังมันจะรูด)
    9.ประกอบชุดกรองกลับเข้าที่เดิม ในท่าเดิม (คว่ำเอาชุดปั้มแย็กขึ้น ใส่ลงเดือย ยึดน็อต ใส่สายน้ำมันทั้ง2สายและใช้คีมบีบเหล็กลัด(เข็มขัดลัดสาย)เข้าที่เดิมทั้งเส้น
    10.ดูลุกศรที่ชี้ ออกจากกรองว่าสายไปทางไหนและใช้คีมถอดเหล็กลัดที่สายน้ำมันออกและถอดสาย้ำมันออกไม่ใช่ที่กรองนะมันจะอยู่ตรงเครื่อง(สายที่ว่านี้มันจะเป็นยางสีดำทั้งหมด)ถอดเสร็จแล้วก็ใช้ขวดน้ำอัดลมพลาสติก นำสายยางน้ำมันใส่ในขวดและปั้มที่ปั้มแย็กจนมีแต่น้ำมันออกมาและปั้มจนไม่มีลม(ประมาณเกือบเต็มขวดเพื่อความชัวร์)
    11.ใส่สายน้ำมันเข้าที่เดิมกลับเข้าที่เดิม ใช้คีมบีบเหล็กลัดใส่ไว้ที่เดิม ปั้มที่ปั้มแย็กจนแข็ง(ตึงๆๆมือ)
    12.เก็บอุปกรณ์สตาร์ทเครื่อง และปั้มแย็กช่วยไปด้วย ติดเครื่องทิ้งไว้ซักพัก1-2 นาที นำไปลองขับ
    ผมอยู่สุขสวัสดิ์ 31เขตราษฏร์บูรณะ ใครจะเข้ามาถามก็ได้ วัน13-14-15เม ษและวันอาทิตย์(เว้นวันที่12เม ษ) (ประมาณว่าจะเปลี่ยนให้แต่คุณต้องซื้อกรองมาเองอย่างเดียวเครื่องมือผมมีและช่วยถ่ายรูปแล้วนำมันลงให้ด้วยค่าแรงเป็ปซี่ขวดเดียวก็พอ 0879790796

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

ไม่มีใครมาอ่านเลยเน้อ

User ID
    3863
    Status
    โพส
    96

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แนะนำมาครับ

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

ใครมีรูปมั่งครับอยากเห็น จะได้ไม่พลาด ขอบคุณครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากครับ
    แต่ผมคงให้ศูนย์ทำ
    เพราะกลัวพลาดครับ
    แบบว่าไม่เค้ย...ไม่เคย
    ขับกับล้าง อย่างเดียวครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ขอขอบคุณ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณมากเลยครับ ผมคงจะถ่ายน้ำมันได้เหมือนเดินแต่กรองสงสัยจะยากเหอะๆ

ไม่มีคำอธิบายครับ มีแต่รูปลองดูได้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=11747

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ขอบคุณครับ ทำเองก็ประหยัดได้ครับ...

ข้อมูลกระทู้