หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 44

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน พรุ่งนี้จะเป็นศิษย์ อ.ต้นแล้วคร้าบบบ

พรุ่งนี้ 16 ต.ค.55 นัด อ.ต้นไว้ จะไปติดตั้งพลังงานร่วมครับ ได้การยังไงจะมาแจ้งข้าวนะครับ อ้อ...ลืมบอกไปครับ รถผม Plus 4 d at 4 speed 178 vg ยาง 265/75/16 ยก 2" ก่อนติดตั้งพลังงานร่วม ประมาณ 9-10 กม./ลิตร พรุ่งนี้เย็นๆน่าจะทราบตัวเลขในการประหยัดเพิ่มขึ้น(เบื้องต้น)ครับ ได้การยังไงแล้วจะมาแจ้งข่าวนะครับ โชคดีทุกๆท่านนะครับ...

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะเป็นศิษย์ อ.ต้นแล้วคร้าบบบ

ตื่นเต้นอ่ะ อิอิ

User ID
    39468
    Status
    โพส
    164

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะเป็นศิษย์ อ.ต้นแล้วคร้าบบบ

รอติดตาม ผลคร้าบ

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

ติดแล้วมาอัฟด้วยนะครับ รออยู่คร๊าบบบบบบบบ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ยาง size เดียวกับผมเลย ผมก็ติดแก๊ส อ.ต้นเหมือนกันครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวันที่ 16 ต.ค. 55 โดย อ.ต้น ครับ รถผมอ.ต้นไม่มีลูกมือแกเลยจัดหนักคนเดียว (สงสารแกเหมือนกันครับ) ผลงานโดยรวมแล้วถืมว่าฝีมือมากครับ งานเนี๊ยบ อ.ต้นจัดการเองทุกขั้นตอนไม่มีพลาด ติดตั้งประมาณ 9 โมงกว่า กว่าจะเสร็จก็ประมาณ 6 โมงเย็นครับ จากนั้นก็ออกไปทดลองรถกัน ความรู้สึกแวบแระหลังจากเติมแก๊สเข้าไปแล้ววิ่ง "นี่มันรถผมหรือป่าว" จริงๆนะครับ ผมไม่ได้เว่อร์เลย เพียงแค่แตะคันเร่งนิดเดียวเท่านั้นรถพุ่งปรี๊ดดด งงเลย จากนั้น อ.ต้นก็ทำการจูนอีกเล็กน้อย เพราะรู้สึกว่ามันแรงเกินไป ทำการจูนกันไป 4 ครั้งครับ เสร็จสมบูรณ์ผมจึงเดินทางกลับ ขากลับแวะเติมน้ำมันกับแก๊สที่อยุธยาครับ วันนี้ผมเติมน้ำมันกับแก๊สเข้าไปใหม่ สรุปคร่าวๆเลยนะครับ เพราะตัวเลขเป๊ะๆผมไม่ได้จดไว้ 555 อัตราการบริโภคน้ำมัน 13.5 กม./ลิตร แก๊ส 21.9 กม./ลิตร โดยรวมผมคิดว่าน้ำมันกับแก๊สมากไปนิด เพราะรถมันแรงขึ้นเยอะเลยครับ เลยโทร.หา อ.ต้น แกบอกให้เปลี่ยนนมหนูซึ่งแกให้มาแล้ว ผลออกมาดีขึ้นครับ รถไม่แรงมากจนกระชาก แก๊สบริโภคน้อยลงเป็น 24.3 กม./ลิตร แต่น้ำมันดูแล้วจะบริโภคมากกว่าเดิมนิดหน่อย(ดูจากเกจ์นะครับ ยังไม่ได้เติมเข้าไปใหม่) สงสัยอัตราส่วนยังไม่กลมกล่อม อ.ต้นบอกว่าลองใช้แบบนี้ไปซักพัก เติมน้ำมันอีกซัก 2-3 รอบ แล้วค่อยมาวิเคราะห์กันว่าทิศทางจะไปทางไหน เพราะมันน่าจะบริโภคน้ำมันลดลงกว่านี้ก็เป็นได้ ได้การยังไงจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆนะครับพี่น้อง

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ลืมบอกไปนิดนะครับ ผมเป็นคนขับรถไม่ปรู๊ดปร๊าด ไปเรื่อยๆ แต่ถ้ารถลอยตัวแล้วก็เร็วพอได้นะครับ อัตราบริโภคน้ำมันก่อนติดตั้งแก๊สประมาณ 9-10 กม./ลิตร และอัตราเร่งไม่ค่อยทันใจครับ เพราะยางมันโตไปนิดครับ ปล.อ.ต้นสุดยอดมากครับ ความรู้แน่น ถามได้ตอบได้ อิอิ ครอบครัวน่ารักมากๆ ที่สำคัญ เลี้ยงข้าวผมตั้ง 2 มื้อ 55555 ขอบคุณมากๆนะครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Highway_man ดูโพส
    ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวันที่ 16 ต.ค. 55 โดย อ.ต้น ครับ รถผมอ.ต้นไม่มีลูกมือแกเลยจัดหนักคนเดียว (สงสารแกเหมือนกันครับ) ผลงานโดยรวมแล้วถืมว่าฝีมือมากครับ งานเนี๊ยบ อ.ต้นจัดการเองทุกขั้นตอนไม่มีพลาด ติดตั้งประมาณ 9 โมงกว่า กว่าจะเสร็จก็ประมาณ 6 โมงเย็นครับ จากนั้นก็ออกไปทดลองรถกัน ความรู้สึกแวบแระหลังจากเติมแก๊สเข้าไปแล้ววิ่ง "นี่มันรถผมหรือป่าว" จริงๆนะครับ ผมไม่ได้เว่อร์เลย เพียงแค่แตะคันเร่งนิดเดียวเท่านั้นรถพุ่งปรี๊ดดด งงเลย จากนั้น อ.ต้นก็ทำการจูนอีกเล็กน้อย เพราะรู้สึกว่ามันแรงเกินไป ทำการจูนกันไป 4 ครั้งครับ เสร็จสมบูรณ์ผมจึงเดินทางกลับ ขากลับแวะเติมน้ำมันกับแก๊สที่อยุธยาครับ วันนี้ผมเติมน้ำมันกับแก๊สเข้าไปใหม่ สรุปคร่าวๆเลยนะครับ เพราะตัวเลขเป๊ะๆผมไม่ได้จดไว้ 555 อัตราการบริโภคน้ำมัน 13.5 กม./ลิตร แก๊ส 21.9 กม./ลิตร โดยรวมผมคิดว่าน้ำมันกับแก๊สมากไปนิด เพราะรถมันแรงขึ้นเยอะเลยครับ เลยโทร.หา อ.ต้น แกบอกให้เปลี่ยนนมหนูซึ่งแกให้มาแล้ว ผลออกมาดีขึ้นครับ รถไม่แรงมากจนกระชาก แก๊สบริโภคน้อยลงเป็น 24.3 กม./ลิตร แต่น้ำมันดูแล้วจะบริโภคมากกว่าเดิมนิดหน่อย(ดูจากเกจ์นะครับ ยังไม่ได้เติมเข้าไปใหม่) สงสัยอัตราส่วนยังไม่กลมกล่อม อ.ต้นบอกว่าลองใช้แบบนี้ไปซักพัก เติมน้ำมันอีกซัก 2-3 รอบ แล้วค่อยมาวิเคราะห์กันว่าทิศทางจะไปทางไหน เพราะมันน่าจะบริโภคน้ำมันลดลงกว่านี้ก็เป็นได้ ได้การยังไงจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆนะครับพี่น้อง
    แต่ก่อนรถผมยังไม่ได้ยก 2" ใส่ล้อขอบ 18 หนึ่งถังวิ่งได้ 1050 โลนิดๆ หลังจากนั้นมา มายก2" เปลี่ยนล้อเป็น 265/75/16 เห็นผลเลยครับ อืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น เลยโทรหา อ.ต้นๆแกร้องเลยว่าทำไมใส่ยาง size ใหญ่จังแล้วยกมาอีกต่างหาก แกเลยแนะนำใส่ดันราง พอดีผมมีคันเร่งไฟฟ้าแล้ว เลยจัดมาชุดหนึ่งผลก็โอเคขึ้น เร่งดีขึ้น อัตราการสิ้นเปลืองก็อยู่ประมาณ 13-15 โลลิตร อยู่ที่เท่าครับ ส่วนแก๊ส 22-24 โลลิตร ของน้าได้ประมาณผมไหมครับ เห็นยาง size เดียวกัน และยกมาสองนิ้วด้วย ขอบคุณครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    แต่ก่อนรถผมยังไม่ได้ยก 2" ใส่ล้อขอบ 18 หนึ่งถังวิ่งได้ 1050 โลนิดๆ หลังจากนั้นมา มายก2" เปลี่ยนล้อเป็น 265/75/16 เห็นผลเลยครับ อืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น เลยโทรหา อ.ต้นๆแกร้องเลยว่าทำไมใส่ยาง size ใหญ่จังแล้วยกมาอีกต่างหาก แกเลยแนะนำใส่ดันราง พอดีผมมีคันเร่งไฟฟ้าแล้ว เลยจัดมาชุดหนึ่งผลก็โอเคขึ้น เร่งดีขึ้น อัตราการสิ้นเปลืองก็อยู่ประมาณ 13-15 โลลิตร อยู่ที่เท่าครับ ส่วนแก๊ส 22-24 โลลิตร ของน้าได้ประมาณผมไหมครับ เห็นยาง size เดียวกัน และยกมาสองนิ้วด้วย ขอบคุณครับ
    ของผมเพิ่งเติมครั้งแรกครับ ได้ประมาณ 13.5 กม./ลิตร แก๊ส 21.9 กม./ลิตรครับ สูสีกับน้านะครับ แต่ใจจริงๆแล้ว อยากได้น้ำมันซัก 15 กม./ลิตร แก๊ส 25 กม./ลิตร ครับ อ.ต้นบอกดูอีกซักระยะครับ เติมน้ำมันดูอีกซัก 2-3 ครั้ง ดูแนวโน้มอัตราการบริโภคน้ำมันกับแก๊สครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

พอดีผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาใส่ยาง Size นี้ และยก 2" ได้ไม่นานมานี่เองครับ ยังสมน้ำหน้าตัวเองเลยครับ "เป็นไงหล่ะ ซ่าห์นัก ยางใหญ่ๆ อยากเทห์" 5555

User ID
    39468
    Status
    โพส
    164

ประหยัด เห็นๆเลยนะคับ สุดยอด

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

555 ติดแก๊สแล้ว..ระวังถอนตัวไม่ขึ้นนะครับ ผมยางmt ไซค์เดียวกัน ทางไกลยาวๆ มีเห็น 15.xปลายๆนะครับ แก๊ส 23-24 ราวๆนี้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lemongreen : 19-10-2012 เมื่อ 06:31

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

555 ติดแก๊สแล้ว..ระวังถอนตัวไม่ขึ้นนะครับ ผมยางmt ไซค์เดียวกัน ทางไกลยาวๆ มีเห็น 15.xปลายๆนะครับ แก๊ส 23-24 ราวๆนี้ครับ แต่ในเมือง ก็ตามนั้นครับ น้ำมัน 12-13 ครับแต่ยางไซค์เนี่ย วัดกันจริงๆไม่ได้ เพราะยางโกงครับ ไมล์ขึ้น 1 กม. วิ่งจริง 900 ม. ซะงั้น

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ถ้าได้ 15 กม./ลิตร แก๊สซัก 25 กม./ลิตร แค่นี้ผมก็ประหยัดไปประมาณ 0.5 บาท/ลิตรแล้วครับ รอเติมน้ำมันอีกซัก 2-3 ครั้ง อ.ต้นบอกจะเห็นถึงความเปลี่ยนแปลง

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

เรื่องระยะทางบนหน้าปัดกับระยะทางจริงไม่มั่นใจว่าเพี้ยนไปเท่าไหร่ เคยลองสังเกตุคร่าวๆ คือ ขับ 10 กม. (นับหลัก กม.) ระยะทางบนหน้าปัด 9.6 กม. หายไป 400 ม. ครับ อีกอย่างก็ ขับ 120 กม./ชม. (เกจ์รถ) บน GPS. ขึ้นประมาณ 122 กม./ชม. เพื่อนผมก็ใช้ยาง Size นี้ ก็บอกว่า 1 กม. หายไป 100 ม. ทำไมของหายไปน้อยจังอ่ะ ทั้งที่ยางขนาดเดียวกัน งง - -"

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ยินดีด้วยครับคุณ Highway_man ค่อยปรับค่อยค่อยจูนไปเดี๋ยวก็ได้ระดับที่พอใจดีกว่าเดิมเยอะครับ ใช้ GPS วัดความเร็วเที่ยงตรงที่สุดแล้วครับ ขอบคุณครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อืม...ค่อยๆปรับไปครับ วิ่งไกลๆ ปรับที ถ้าทางเดิมๆด้วย ชัดเจนเลยครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

ตอนนี้ไม่อยากจะคำนวนแล้วครับ ขับอย่างเดียวเลยผม ยาง265/65/17 ถ้าขับ 120 .....gps มันไปอยู่ที่ 127-128 .....ตอนนี้ก็เลยวิ่งที่ 110 พอ

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

คุณ slipper เต็มถังวิ่งได้ กี่โลครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ตอนนี้ใช้น้ำมันไปครึ่งถังครับ ระยะทางที่ได้ 420 กม.ครับ พรุ่งนี้คาดว่าจะเติมน้ำมันอัตราการสิ้นเปลืองเท่าไหร่เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบครับ คุณ slipper อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันและแก๊สได้เท่าไหร่ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้