หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 44

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36342
    Status
    โพส
    6

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะเป็นศิษย์ อ.ต้นแล้วคร้าบบบ

คิดแบบนี้ถูกไหม
    ลองคิดอัตราสิ้นเปลืองคร่าวๆ ถ้ารถวิ่ง50 กม ใช้แกส 2ลิตร(ราคาแกส12.82บาท คิดเป็นเงิน25.64บ)
    ใช้น้ำมัน50/15=3.333ลิตร*ราคาดีเซล30บ เป็นเงิน100บาท( ปัดเศษ) รวมเป็นเงิน 25.64+100= 125.64 บาท
    อัตราสิ้นเปลือง ทั้งหมด 125.64/50 = 2.512 บาท/กม ไม่รู้ว่าlpg ลอยตัวเป็น18บาท จะเป็นค่าใช้จ่าย 100+แกส36บาท จะคิดเป็นค่าใช้จ่าย 136/50=2.72 บาท/กม
    แต่ ถ้าใช้น้ำมันวิ่งอย่างเดียวโดยไม่ติดแกส และวิ้งให้ได้ในอัตราสิ้นเปลือง 11.942 กม/ลิตร ก็จะได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณ2.512 บาท เช่นกัน
    แต่ถ้า จขกท วิ่งน้ำมันได้9กม/ลิตร หรือ3.333 บาท/กม พอวิ่งเชื่อเพลิงร่วม จะประหยัดไป 0.821บาท/กม 0.613บาท( ถ้าแกสลอยตัว 18บาท/ลิตร และดีเซล30บาทต่อลิตร) ก็ถือว่าคุ้มทุนถ้าวิ่งเกิน4หมื่นกม

***กำลังคิดอยู่ว่าจะออก ดีเซลติดเฃื้อเพลิงร่วม หรือ เบนซิน lpg ngv ดี ถ้าLPG เท่าที่ทราบได้9กม/ลิตร หรือ12.82/9=1.424 บาท/กม ถ้า CNG เติม14 กก จะวิ่งได้165กม หรือ 0.89 บาท/กม แต่ติดปัญหาเรื่องรอนานและแกสหมดในต่างจังหวัด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย hs7vsm : 23-10-2012 เมื่อ 20:58

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะเป็นศิษย์ อ.ต้นแล้วคร้าบบบ

อืม.. เอารถไปใช้แบบไหนอะครับ ใช้งานขนของ เน้นท๊อค ก็ต้องดีเซล ใช้งานชีวิตประจำวัน ชิวๆ ก็เบนชินสบายๆ ครับ ส่วนติดแก๊สเนี่ย ก็ลองชั่งใจดูครับ ตอนนี้ที่เห็นๆ ก็คิวยาวพอสมควรกับngv อะครับ
    ...ของผม เดิมกิโลเกือบ 4บาท เดี๋ยวนี้ตก 2.50 ครับ เต็มถังมีเห็น 1,100-1,150 อะครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Highway_man ดูโพส
    ตอนนี้ใช้น้ำมันไปครึ่งถังครับ ระยะทางที่ได้ 420 กม.ครับ พรุ่งนี้คาดว่าจะเติมน้ำมันอัตราการสิ้นเปลืองเท่าไหร่เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบครับ คุณ slipper อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันและแก๊สได้เท่าไหร่ครับ
    ติดแก๊สระบบไหนอะครับ ของผมระบบดูด แรกๆ ก็ประมาณนี้ ปรับตัวเองสักพัก ขับแบบเวลาได้ยินเสียง คอลย์แก๊สทำงาน แช่เลยครับ ขับชิวๆ ปล่อยรถไปเรื่อยๆ ไม่เร่งเพิ่ม ลองดูครับ ประหยัดมากมาย ยิ่งเดินทางไกล ต่างจังหวัดเนี่ย วิ่ง 100-120 ยาวๆ ประหยัดจริงๆครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    ติดแก๊สระบบไหนอะครับ ของผมระบบดูด แรกๆ ก็ประมาณนี้ ปรับตัวเองสักพัก ขับแบบเวลาได้ยินเสียง คอลย์แก๊สทำงาน แช่เลยครับ ขับชิวๆ ปล่อยรถไปเรื่อยๆ ไม่เร่งเพิ่ม ลองดูครับ ประหยัดมากมาย ยิ่งเดินทางไกล ต่างจังหวัดเนี่ย วิ่ง 100-120 ยาวๆ ประหยัดจริงๆครับ
    ติดระบบดูดแก๊สครับผม ตอนนี้ก็ทำการทดลองปรับนั่นนิด ปรับนี่หน่อย ความประหยัดไม่เพิ่มขึ้น (ก่อนปรับ ถามอ.ต้นทุกครั้งครับ ไม่กล้าปรับเอง) สุดท้ายก็ต้องกลับมาปรับเหมือนเดิมที่อ.ต้นติดตั้งมาให้ครับ 555 สงสัยผมคงใจร้อนไปหน่อย ต้องรออีกซักพักให้กล่อง ecu มันจดจำอีกซะหน่อยมั้งครับ คุณ lemongreen ครับ อยากทราบว่าเสียงคอลย์แก๊สลักษณะของเสียงเป็นยังไงครับ ไม่เคยได้ยิน(หรือได้ยินแต่ไม่รู้จัก 55) รถผมวิ่งออกต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์ครับ อยากประหยัดขึ้นอีก 0.50 บาท แค่นี้ผมก็แฮปปี้แล้วครับ ^__^

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Highway_man ดูโพส
    ติดระบบดูดแก๊สครับผม ตอนนี้ก็ทำการทดลองปรับนั่นนิด ปรับนี่หน่อย ความประหยัดไม่เพิ่มขึ้น (ก่อนปรับ ถามอ.ต้นทุกครั้งครับ ไม่กล้าปรับเอง) สุดท้ายก็ต้องกลับมาปรับเหมือนเดิมที่อ.ต้นติดตั้งมาให้ครับ 555 สงสัยผมคงใจร้อนไปหน่อย ต้องรออีกซักพักให้กล่อง ecu มันจดจำอีกซะหน่อยมั้งครับ คุณ lemongreen ครับ อยากทราบว่าเสียงคอลย์แก๊สลักษณะของเสียงเป็นยังไงครับ ไม่เคยได้ยิน(หรือได้ยินแต่ไม่รู้จัก 55) รถผมวิ่งออกต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์ครับ อยากประหยัดขึ้นอีก 0.50 บาท แค่นี้ผมก็แฮปปี้แล้วครับ ^__^
    ตอนนี้ของน้าวิ่งได้เท่าไหร่แล้วครับ ของผมยังไม่ลองทางไกลๆเลย แต่วิ่งในเมืองก็กินดีจัง อิอิ ของน้ามีดันราง กับคันเร่งไฟฟ้ายังครับ

User ID
    28384
    Status
    โพส
    103

อยากทราบว่า จากอัตราการใช้น้ำมัน/แก๊ส ที่น้า ๆ บอกมา น้าใช้ความเร็วรถเฉลี่ยอยู่กันที่เท่าไรครับ

เนื่องจากเท่าที่สังเกตุ ที่ความเร็ว 90 100 120 อัตราการซดของเจ้าเหมียวเรา ต่างกันมาก ๆ เลย ถ้าน้า ๆ วิ่งกันที่ 120 ยางใหญ่ขนาดนี้ ผมว่าสุดยอดเลยครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    ตอนนี้ของน้าวิ่งได้เท่าไหร่แล้วครับ ของผมยังไม่ลองทางไกลๆเลย แต่วิ่งในเมืองก็กินดีจัง อิอิ ของน้ามีดันราง กับคันเร่งไฟฟ้ายังครับ
    ประมาณ 12-13 กม./ลิตร ครับ มีดันรางแต่คันเร่งไฟฟ้าไม่มีครับ อาทิตย์นี้จะออกต่างจังหวัด ได้การยังไงจะมาแจ้งครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ narin ดูโพส
    อยากทราบว่า จากอัตราการใช้น้ำมัน/แก๊ส ที่น้า ๆ บอกมา น้าใช้ความเร็วรถเฉลี่ยอยู่กันที่เท่าไรครับ

เนื่องจากเท่าที่สังเกตุ ที่ความเร็ว 90 100 120 อัตราการซดของเจ้าเหมียวเรา ต่างกันมาก ๆ เลย ถ้าน้า ๆ วิ่งกันที่ 120 ยางใหญ่ขนาดนี้ ผมว่าสุดยอดเลยครับ
    ตอนนี้ค่าเฉลี่ยยังไม่นิ่งครับ แต่ตอนนี้ได้ประมาณ 12-13 กม./ลิตร อ.ต้นบอกว่าเพราะยางใหญ่ มันโหลดเครื่องยนต์ไปหน่อย แต่คาดว่า 14-15 กม./ลิตร อาจจะได้ครับ อาจจะต้องจูนน้ำมันลดลงมาหน่อยครับ รถผมยาง 265/75r16 ยก 2" ครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    เสียงจะดัง แต๊ก ออกมาจากคอลโซลฝั่งคนนั่งครับ ดังครั้งเดียวที่กดคันเร่งครับ ถ้ายกคันเร่ง กดอีกที ก็จะดังอีกครับลองฟังดีๆครับ ผมได้ยินตั้งแต่วันแรก ที่วิ่งออกมาจากบ้าน อ.ต้นแล้วครับ เคยมีมันเงียบหายไป แก๊สไม่จ่ายครับ วิ่งไปหาอ.ต้น เปลี่ยนสวิทช์ที่คันเร่ง และเพิ่มรีเลย์ที่คอลย์หม้อต้มใหม่อะครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ตอนนี้ค่าเฉลี่ยยังไม่นิ่งครับ แต่ตอนนี้ได้ประมาณ 12-13 กม./ลิตร อ.ต้นบอกว่าเพราะยางใหญ่ มันโหลดเครื่องยนต์ไปหน่อย แต่คาดว่า 14-15 กม./ลิตร อาจจะได้ครับ อาจจะต้องจูนน้ำมันลดลงมาหน่อยครับ รถผมยาง 265/75r16 ยก 2" ครับ
    วิ่งทางไกล ได้แน่ครับ ให้เดาผมว่ามี 15.x อะคับ เพราะผมวิ่งไปหนองบัวลำภูเนี่ย เกือบๆ16 ทุกรอบ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

วิ่งทางไกล ได้แน่ครับ ให้เดาผมว่ามี 15.x อะคับ เพราะผมวิ่งไปหนองบัวลำภูเนี่ย เกือบๆ16 ทุกรอบ
    ของคุณ lemongreen หลังจากติดตั้งกับ อ.ต้นแล้ว ได้ทำการจูนแบบไหนเพิ่มอีกบ้างมั๊ยครับ ถ้ามี...ปรับจูนตรงไหนบ้างครับ เพราะดูแล้ว รถผมกะรถคุณขนาดยางน่าจะพอๆกันครับ อยากได้ 15 กม./ลิตรมั่งจัง ส่วนเรื่องเสียงคอยล์แก๊สไม่เคยสังเกตุฟังซักทีครับ เดี๋ยวจะลองสังเกตุดูครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ถ้าใช้แล้วจับอัตราสิ้นเปลืองนานๆ แล้วจะรู้ว่าปัจจัยที่ทำให้ประหยัดมีเยอะครับ ถ้าวิ่งความเร็วคงที่ยาวๆ จะเห็นชัดเลยครับ
    การปรับเหมือนเดิม จากเต็มถังถึงหมดล๊อกแรก ผมมีตั้งแต่ 250โล ไปจนถึงเคยสูงสุดที่ 320 โลเลยทีเดียว
    ลักษณะการเติมแต่ละครั้งด้วย บางครั้งหัวจ่ายตัดปั๊บก็พอเลย บางครั้งเด็กปั๊มก็หยอดจนแทบล้น อันนี้ก็มีผลต่อการคำนวนเช่นกัน น้ำมันต่างกันเป็นลิตรเลย
    ไหนจะล้ออีก ยางอีก

ผมอยากแนะนำเวลาทดสอบนิดนึง ว่าวิ่งเยอะๆหน่อยค่อยปรับอย่าใจร้อน วิ่งหลายๆถังแล้วเฉลี่ยดู ถ้าวิ่งน้อยมาคำนวนแล้วมันจะเพี้ยนเยอะ บางจุดมันประหยัดอยู่แล้ว
    แต่ไปวิ่งรถติดๆแล้วคำนวนมันก็ดูเปลือง

ตอนนี้ผมวิ่งอยู่ได้ 14ปลายๆ ถึง 15 ต้นๆ ถังล่าสุดขึ้นไปถึง 16เลย แต่ก็ทำใจว่าถังต่อไปอาจจะอยู่แค่ 13ปลายๆถึง 14 ต้นๆ
    จากการที่เติมน้ำมันหัวจ่ายตัดแล้วพอเลย (แก๊สผมก็มีตั้งแต่ 20กว่าๆ- 30 กว่าๆ)

ปล.ยก 2 นิ้ว ยาง 265/75 r16

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ผมก็ปรึกษาอ.ต้นเหมือนกันครับ ก่อนปรับ สิ่งที่ผมทำคือ ครั้งแรก เดินทางไกล จับดูอัตราสิ้นเปลือง ครั้งที่ 2 หมุนสกูรหม้อต้ม ทวนเข็ม 15นาที จับอัตราสิ้นเปลื้อง ครั้งที่ 3 หมุนที่เดิม เพิ่มอีก15นาที ลองทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ครับ ซึ่งมันต้องใช้เวลาจริงๆครับ ผมโชคดี เดินทางเส้นเดิมบ่อย คือ สระบุรี-หนองบัวลำภู ไป-กลับ ก็เลยจับทางได้ แต่ทุกครั้งที่หมุน อ.ต้นมักให้สังเกตุอัตราเร่งด้วย ว่าเหยียบแล้วยังพุ่งอยู่มั๊ยครับ ...ลองดูครับ ครั้งละ15นาที ไม่ยากที่จะปรับคืน หากเกิดการผิดพลาดครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

ตอนนี้ได้อยู่ที่ ประมาณ 900กม.+ ครับ ต่อน้ำมัน 1 ถัง ก็ประมาณ 60 ลิตร
    ส่วนแก็ส จะเติมอยู่ที่ 300 บาท ได้ประมาณ 22 ลิตร ทุก ๆ 500-600 กม.ครับ
    แล้วแต่สถานการณ์ เพราะช่วงนี้ต้องแข่งกับเวลานิดหน่อย บ้านกับที่ทำงานอยู่ไกลกันครับ ประมาณ 100 กม.ได้
    เลยขับอย่างเดียว ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ส่วนมากก็จะแช่อยู่ประมาณ 110 ครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ห่างหายไปนานเลยครับผม ตอนนี้ผมได้ของเล่นใหม่ครับ นั่นคือ พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นครับ ที่ไปติดเพราะว่าผมต้องการระบบ Cruise Control นะครับ ตอนติดมาครั้งแรกก็สนุกดีครับแต่ขับไปขับมารู้สึกแปลก รู้สึกว่าแก๊สไม่ทำงาน (จากการสมมุติฐานส่วนตัว) จึงทำการโทร.ปรึกษาปรมาจารย์ อ.ต้น ครับ อ.ต้นบอกว่า แก๊สไม่ทำงานอย่างสมมุติฐานของผมจริงๆ - -" เพราะว่ารถผมแก๊สจะทำงานได้ก็ต่อเมื่อกดคันเร่ง เพราะสวิตซ์แก๊สอยู่ที่คันเร่งครับ อ.ต้นบอกไม่เป็นไร ทำการต่อสวิตซ์ตรงไปเลย โดยการเพิ่มสวิตซ์แก๊สขึ้นมาครับ เวลาจะใช้งาน Cruise Control ก็ทำการเปิดสวิตซ์แก๊สไปด้วย ที่ทำแบบนี้เพราะ เวลาเราใช้งาน Cruise เราจะไม่ได้เหยียบคันเร่ง แก๊สมันเลยไม่ทำงานครับ ผมก็เลยจัดไปตามคำแนะนำของ อ.ต้นครับ
    เข้าเรื่องเลยครับ เมื่อวานเดินทางออกจากลพบุรี เตินนำมันเต็มถัง (V Power) เดินทางถึง โคราช 184 กม. เติมน้ำมันกลับเข้าไปใหม่เต็มถัง (V Power เช่นกัน) อยากรู้หล่ะสิครับว่าอัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ เลขที่ออก 9.09 ลิตรครับ คิดเป็น 20.24 กม./ลิตร ครับ แต่ผมใช้ความเร็วไม่เกิน 110 กม./ชม. นะครับ ก็โดยรวมก็ประทับใจมากครับกับระบบ Cruise Control เพราะไม่ต้องเหยียบคันเร่งให้เมื่อย และรักษาความเร็วคงที่ จากนั้นออกเดินทางต่อครับ แวะเติมแก๊สที่ อ.พล ผมจำระยะทางไม่ได้นะครับ แต่จำอัตราการสิ้นเปลืองแก๊สได้ เลขที่ออก 16.5 กม./ลิตรครับ ส่วนตัวผมคิดว่าแก๊สจะกินเยอะไปนิดนึงนะครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ภาพโดยรวมถือว่าประทับใจมากๆครับ
    สรุปอัตราการสิ้นเปลืองเป็นจำนวนเงินต่อลิตรนะครับ ค่าน้ำมัน ลิตรละ 33 บาท คิดเป็น 33/20.24 = 1.64 บาท/ลิตร นี่ขนาด V Power นะครับ คิดให้เล่นว่าเป็นดีเซลธรรมดา ลิตรละ 30 บาท จะได้ 30/20.24 = 1.48 บาท/ลิตร แต่ความเป็นจริงคงจะไม่ได้ตัวเลขตามนี้นะครับ เพราะน้ำมัน V Power โดยตัวของมันเองก็วิ่งระยะทางได้มากกว่าชาวบ้านเขานิดนึงอยู่แล้วครับ มาที่แก๊สครับ แก๊สที่อีสาน ลิตรละ 13.50 บาท คิดเป็น 13.50/16.5 = 0.81 บาท/ลิตร ครับ ผมก็เอาค่าใช้จ่ายต่อลิตรทั้งสองอย่างมารวมกัน สรุปก็คือ 1.64 + 0.81 = 2.45 บาท/ลิตร สำหรับผมถือว่าน่าพอใจนะครับ เพราะว่ารถผม ยางขนาด 265/75R16 Mud Terrain ครับ จากเดิม 10 กม./ลิตร (ไม่มีแก๊ส) ค่าใช้จ่ายต่อลิตร 33/10 = 3.3 บาท/ลิตร ประหยัดได้ 0.85 บาท/ลิตร ถือว่าโอเคนะครับ
    วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวไว้ขากลับจากอีสาน จะมารายงานผลใหม่นะครับ โชคดีทุกๆท่านนะครับ
    ปล.ขอบคุณ อ.ต้น มากๆนะครับ ที่ให้คำแนะนำและเป็นที่ปรึกษาเป็นอย่างดีเสมอมา ขอบคุณครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ห่างหายไปนานเลยครับผม ตอนนี้ผมได้ของเล่นใหม่ครับ นั่นคือ พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นครับ ที่ไปติดเพราะว่าผมต้องการระบบ Cruise Control นะครับ ตอนติดมาครั้งแรกก็สนุกดีครับแต่ขับไปขับมารู้สึกแปลก รู้สึกว่าแก๊สไม่ทำงาน (จากการสมมุติฐานส่วนตัว) จึงทำการโทร.ปรึกษาปรมาจารย์ อ.ต้น ครับ อ.ต้นบอกว่า แก๊สไม่ทำงานอย่างสมมุติฐานของผมจริงๆ - -" เพราะว่ารถผมแก๊สจะทำงานได้ก็ต่อเมื่อกดคันเร่ง เพราะสวิตซ์แก๊สอยู่ที่คันเร่งครับ อ.ต้นบอกไม่เป็นไร ทำการต่อสวิตซ์ตรงไปเลย โดยการเพิ่มสวิตซ์แก๊สขึ้นมาครับ เวลาจะใช้งาน Cruise Control ก็ทำการเปิดสวิตซ์แก๊สไปด้วย ที่ทำแบบนี้เพราะ เวลาเราใช้งาน Cruise เราจะไม่ได้เหยียบคันเร่ง แก๊สมันเลยไม่ทำงานครับ ผมก็เลยจัดไปตามคำแนะนำของ อ.ต้นครับ
    เข้าเรื่องเลยครับ เมื่อวานเดินทางออกจากลพบุรี เตินนำมันเต็มถัง (V Power) เดินทางถึง โคราช 184 กม. เติมน้ำมันกลับเข้าไปใหม่เต็มถัง (V Power เช่นกัน) อยากรู้หล่ะสิครับว่าอัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ เลขที่ออก 9.09 ลิตรครับ คิดเป็น 20.24 กม./ลิตร ครับ แต่ผมใช้ความเร็วไม่เกิน 110 กม./ชม. นะครับ ก็โดยรวมก็ประทับใจมากครับกับระบบ Cruise Control เพราะไม่ต้องเหยียบคันเร่งให้เมื่อย และรักษาความเร็วคงที่ จากนั้นออกเดินทางต่อครับ แวะเติมแก๊สที่ อ.พล ผมจำระยะทางไม่ได้นะครับ แต่จำอัตราการสิ้นเปลืองแก๊สได้ เลขที่ออก 16.5 กม./ลิตรครับ ส่วนตัวผมคิดว่าแก๊สจะกินเยอะไปนิดนึงนะครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ภาพโดยรวมถือว่าประทับใจมากๆครับ
    สรุปอัตราการสิ้นเปลืองเป็นจำนวนเงินต่อลิตรนะครับ ค่าน้ำมัน ลิตรละ 33 บาท คิดเป็น 33/20.24 = 1.64 บาท/ลิตร นี่ขนาด V Power นะครับ คิดให้เล่นว่าเป็นดีเซลธรรมดา ลิตรละ 30 บาท จะได้ 30/20.24 = 1.48 บาท/ลิตร แต่ความเป็นจริงคงจะไม่ได้ตัวเลขตามนี้นะครับ เพราะน้ำมัน V Power โดยตัวของมันเองก็วิ่งระยะทางได้มากกว่าชาวบ้านเขานิดนึงอยู่แล้วครับ มาที่แก๊สครับ แก๊สที่อีสาน ลิตรละ 13.50 บาท คิดเป็น 13.50/16.5 = 0.81 บาท/ลิตร ครับ ผมก็เอาค่าใช้จ่ายต่อลิตรทั้งสองอย่างมารวมกัน สรุปก็คือ 1.64 + 0.81 = 2.45 บาท/ลิตร สำหรับผมถือว่าน่าพอใจนะครับ เพราะว่ารถผม ยางขนาด 265/75R16 Mud Terrain ครับ จากเดิม 10 กม./ลิตร (ไม่มีแก๊ส) ค่าใช้จ่ายต่อลิตร 33/10 = 3.3 บาท/ลิตร ประหยัดได้ 0.85 บาท/ลิตร ถือว่าโอเคนะครับ
    วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวไว้ขากลับจากอีสาน จะมารายงานผลใหม่นะครับ โชคดีทุกๆท่านนะครับ
    ปล.ขอบคุณ อ.ต้น มากๆนะครับ ที่ให้คำแนะนำและเป็นที่ปรึกษาเป็นอย่างดีเสมอมา ขอบคุณครับ
    โหได้น้ำมันถึง 20 โล/ลิตร กับยาง 265/75 นี่มันดูดีจริงๆ ตอนผมใส่ยาง เท่าน้าผมได้แค่ 14-16 เอง ไว้มีเงินจะจัดครูซคอนโทรมั่ง (รถปี 08 เกียร์ธรรมดา ใส่ได้ไหมหว่า)

ตอนนี้ผมใส่ยางเดิม ได้น้ำมัน 16-18 โล/ลิตร ส่วนแก๊ส 20-30 โล/ลิตร

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ตอนนี้รถผม ได้น้ำมันประมาณ 16-17 กม./ลิตร แก๊สได้ประมาณ 17-19 กม./ลิตร ผมคิดว่ามันกินแก๊สเยอะไปมากเลย ลืมบอกไปรถผมเป็นระบบดูดนะครับ แถมมีสน๊อกเกิ้ลอีกต่างหากเลยคิดว่าที่ดูดเยอะก็เพราะสน๊อกเกิ้ลนี่แหละ หุหุ คาดว่าเร็วๆนี้ จะไปอัปเกรดเป็นระบบหัวฉีดตัวใหม่ของ อ.ต้นครับ ได้การยังไง ดีขึ้นขนาดไหน มันจะประหยัดและแรงยังไง จะมารายงานให้ทราบโดยทั่วกันครับ

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

หายไปนานอีกแล้วครับ ตอนนี้ได้ทำการปรับเปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีดตัวใหม่ของ อ.ต้นแล้วครับ หลังจูนไปหลายครั้งก็ยังไม่ถึงบางอ้อซักที พอดี อ.ต้นโพสเมื่อวันก่อน ว่าแกวิ่งทางไกล แล้วก็ขับไปจูนไปจนสำเร็จ ผมก็ไม่รอช้าครับ เข้าไปขอใช้สูตรอันใหม่นี้มั่ง หลังจากจูนแล้ว แวบแรกเลย รู้สึกว่ารถมีเรี่ยวแรงขึ้นเลยครับ ออกตัวดีครับ อ.ต้น ถามว่า "ให้พี่ดันรางเพิ่มป่าว" ผมบอกว่าไม่เป็นไรครับ อันนี้ก็ดีมากๆแล้วครับ แกอาจจะกลัวรถผมออกตัวไม่ดี เพราะยางรถผมใหญ่กว่า std.นิดนึง (265/75/R16 Mt.) ส่วนความเร็วคงที่ ที่ 100-120 คันเร่งเบาดีมากครับ อาทิตย์นี้จะออก ตจว. วิ่งยาวๆ ได้ผลเป็นยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ ของ อ.ต้นที่โพส ได้น้ำมัน 20 กว่าๆ ของผมไม่รู้จะได้เท่าไหร่ แต่ดูจากเข็มน้ำมันที่วิ่งกลับมาจาก คลอง 3-ลพบุรี ผมว่าโอเคเลยนะ ประหยัดขึ้นเห็นๆ ก่อนกลับ ผมยังแซว อ.ต้น เลยว่า "รถมีเพลาหน้ากะรถยางใหญ่ ดูซิ อันไหนจะประหยัดกว่ากัน" อิอิ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ ^__^

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

เล่นหัวฉีดซะแร๊วไวน่าดูนะ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ.ต้น..หายไปไหน อกมาหาลูกศิทย์ บ้างคับ..คิดถึง...อยากจะฉีดบ้างคับ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้