หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

(Rayong "ขับ" Triton 119) TTC-Member
    User ID
    35957
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน สอบถามระหว่าง triton cng กับ lpg

สวัสดีคับพี่น้องชาวระยอง ตอนนี้ผมกำลังลังเลระหว่าง triton cng ที่ติดมาจาก 0 รุ่น 4 ประตูน่ะครับ
    กับ 4ประตู แล้วเอามาติด lpg อันไหนมันจะ ok กว่ากันครับ
    การใช้งาน ผมใช้ออกไปหาลูกค้า เกือบทุกวัน วิ่งรายะทางประมาณ 100-200 กม / วัน ครับ
    พี่ๆน้องๆรบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามระหว่าง triton cng กับ lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chunako ดูโพส
    สวัสดีคับพี่น้องชาวระยอง ตอนนี้ผมกำลังลังเลระหว่าง triton cng ที่ติดมาจาก 0 รุ่น 4 ประตูน่ะครับ
    กับ 4ประตู แล้วเอามาติด lpg อันไหนมันจะ ok กว่ากันครับ
    การใช้งาน ผมใช้ออกไปหาลูกค้า เกือบทุกวัน วิ่งรายะทางประมาณ 100-200 กม / วัน ครับ
    พี่ๆน้องๆรบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ
    เชิญน้าๆ ที่ติด lpg/ngv ให้ข้อมูลหน่อย ผมสิงห์ รมควัน อิอิ

User ID
    39400
    Status
    โพส
    158

Wink ตอบ: สอบถามระหว่าง triton cng กับ lpg

ถ้าหาปั๊ม ngv สะดวก เลือก ngv ครับ
    แต่ผมกำลังจะไปติด lpg ที่ระยองครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามระหว่าง triton cng กับ lpg

ผมเชียร์ lpg ครับ ปั๊มเติมง่าย และมีเยอะแยะ
    ngv ปั๊มน้อย เติมทีรอนาน รอนานแล้วบางทีก็หมด
    ลองไปทดลองต่อแถวเข้าปั๊มดูก็ได้ครับ...
    (แต่ผมเติมดีเซลนะ อิอิ)

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SRT ดูโพส
    ผมเชียร์ lpg ครับ ปั๊มเติมง่าย และมีเยอะแยะ
    ngv ปั๊มน้อย เติมทีรอนาน รอนานแล้วบางทีก็หมด
    ลองไปทดลองต่อแถวเข้าปั๊มดูก็ได้ครับ...
    (แต่ผมเติมดีเซลนะ อิอิ)
    แต่ผมก็เห็นเพื่อนๆพูดเหมือนกันครับ น้า 1 เสียง LPG ครับ ดีกว่าเยอะ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ท่านอยู่ระยอง ใช้cngครับ ภาคตะวันออกปั๊มโคตรเยอะเลย

User ID
    16439
    Status
    โพส
    113

เคยใช้ Plus CNG ติดมาจากศูนย์เหมือนกัน วิ่งในระยองมีปั๊มเยอะแต่ก้อเสียเวลาขับวนไปเติมเหมือนกันถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยก้อไม่ไหวจึงติดLPGเพิ่มอีกระบบ เป็น Plus CNG +LPG + น้ำมัน
    ออกต่างจังหวัดไม่ง้อรอเติม CNG ครับเสียเวลาในการเดินทางมาก ฟันธง.......เอาติดLPGเองดีกว่าครับ กะบะใช้ประโยชน์บรรทุกของได้เยอะด้วยครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ semiblack ดูโพส
    เคยใช้ Plus CNG ติดมาจากศูนย์เหมือนกัน วิ่งในระยองมีปั๊มเยอะแต่ก้อเสียเวลาขับวนไปเติมเหมือนกันถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยก้อไม่ไหวจึงติดLPGเพิ่มอีกระบบ เป็น Plus CNG +LPG + น้ำมัน
    ออกต่างจังหวัดไม่ง้อรอเติม CNG ครับเสียเวลาในการเดินทางมาก ฟันธง.......เอาติดLPGเองดีกว่าครับ กะบะใช้ประโยชน์บรรทุกของได้เยอะด้วยครับ
    ถูกต้องนะครับ

(Rayong "ขับ" Triton 119) TTC-Member
    User ID
    35957
    Status
    โพส
    113

ขอบคุณคำแนะนำครับ ผมก็ได้อธิบายกับทางบ้านไปว่าอาจจะออกแล้วเอาไปติด lpg ทางบ้านยังไม่ยอมอนุมัตเพราะกลัว ว่า lpg เวลาเกิดอุบัติเหตุ กลัวไฟจะลุก -*- อีกอย่าง เห็นเค้าบอกว่าต่อไป อนาคตอันใกล้นี้ lpg จะปล่อยลอยตัว ? ผมก็เลยมองว่า ถ้าออก ngv ศุน แล้วเอาไปติดเพิ่มอีก 1 ลูก จะมีปัญหาอะไรกับขนส่งมั้ยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chunako : 19-10-2012 เมื่อ 09:18

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ถ้าระหว่างทางไปทำงานมีปั๊ม cng แนะนำ ซื้อรุ่นเบนซิน มาติดถังcng ไต้ท้อง2ถังเอายางอะไหล่ออกครับ ประหยัดกว่า แอล ครึ่งๆ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

น้าออกรถศูนย์ ลองคุยกับศูนย์ดูครับว่าอยากติด lpg แล้วให้ทางศูนย์ดำเนินการให้เลย ประกันไม่เสียด้วย เห็นพี่ที่โรงงานทำอยู่ครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ถ้าจะติด lpg. บอกเซลติดศูนย์ไหนศูนย์นั้นจะรับประกันให้และเข้าไฟแนนท์ได้ด้วยนะ

User ID
    35957
    Status
    โพส
    113

ตอนนี้ lpg มันยังอันตรายอยู่มั้ยครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chunako ดูโพส
    ตอนนี้ lpg มันยังอันตรายอยู่มั้ยครับ
    อันตรายแบบไหนครับ cng แรงกว่าอีก

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

lpg ไม่อันตรายตรงไหน

User ID
    38376
    Status
    โพส
    19

Thumbs up ตอบ: สอบถามระหว่าง triton cng กับ lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    อันตรายแบบไหนครับ cng แรงกว่าอีก
    เห็นด้วยครับ

ผมใช้lpg ครับ
    อ่านจากประสบการณ์ของน้าๆทั้งหลายก็อยากบอกเลยว่า"ใช่เลย"
    ผมเคยใช่ngv เอาแค่ต่อคิว ก็ไม่ผ่านแล้ว,จำได้ว่าวันนั้นโดนครบเลยครับ เหตุเกิดที่ต่างจังหวัดนะครับ
    1ไปเติม ต้องรอคิวครับ วันนั้นก็ซวยมากรอประมาณครึ่งชั่วโมง พอถึงคิวเรา เด็กปั๊มมาเติมให้แต่เติมไม่เข้าเปิดฝาดูเข็มวัดปริมาตร บอกว่าเต็ม
    เลยขับกลับไปเช็คที่อู่ ที่อู่ลืมเปิดวาวที่ถัง(อันนี้ผมโง่เองไม่เคยใช่ระบบนี้) แต่ที่แน่ๆเสียเวลาแล้ว เด็กปั๊มไม้ได้ช่วยอะไรเลยเพราะมีคนต่อคิวเยอะล่ะไม่สนใจปัญหาเราเลย
    2ออกจากอู่ขับกลับไปปั๊มเดิมจะไปเติม. ไปเห็นคิวแล้วเปลี่ยนใจ ยอมหันหัวรถไปเติมอีกที่หนึ่ง ห่างออกไปอีก10-15กิโลเมตร พอขับไปถึงปั๊มปิดครับ
    เลยตััดสินใจว่าจะออกไปเติมนอกเมืองอีกซึ่งเป็นทางผ่านที่จะกลับบ้าน
    3พอไปถึงปั๊มนอกเมืิองดังกล่าวแล้ว ต้องไปเขียนชื่อต่อคิวครับ รอคิวไปอีกไม่นานครับครั้งนี้ เพราะก๊าซหมดครับ
    ตกลงวันนั้นวิ่งก๊าซที่เหลือในถังไปได้อีกประมาณ80กิโลเมตร ที่เหลืออีก200กว่ากิโลเมตร ต้องวิ่งด้วย91ครับ กลับไปถึงแถวบ้านประมาณ 5ทุ่มไปวนหาปั๊มngv กะว่าจะไปเติมตอนคนน้อยๆ. แต่ว่าปั๊มปิดอีก
    จากเหตุการครั้งนี้ ทำให้ผมฟันธงกับตัวเองเลยว่ายังงัยก็ต้องใช้ lpg,ตรงคอนเซ็ปครับ ซื้อง่ายขายคล่อง ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมจะขับรถระวังเอาเองครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    lpg ไม่อันตรายตรงไหน
    ดีกว่าทุกเรื่อง ครับ ยกเว้นเรื่องราคาต่อลิตร
    ไปศึกษาข้อมูลให้ดีๆครับ เทียบกันดี มีแต่รัฐบาลเนื่ยที่เขาบังคับเราใช้ cng

User ID
    35957
    Status
    โพส
    113

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเข้ามาดูความคิดเห็นอยู่เรื่อยๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ จะจองรถภายในสิ้นเดือนครับ

User ID
    15448
    Status
    โพส
    141

ผมก็ใช้ lpg ครับน้า มาดูที่มิตติ้งเย็นนี้ได้ครับน้า วิ่งมา 37,000 โลแล้ว เรื่องอันตราย ไม่ต้องกลัวครับน้า

เพราะไอ้รถที่วิ่งบนถนนตอนนี้ก็แก๊สทั้งนั้นเผลอๆ จะล้อมรถเรารอบด้านด้วยจริงป่ะ

User ID
    35957
    Status
    โพส
    113

ขอบคุณครับ ถ้าตอนเย็นผมว่างก็อาจจะขอไปดูหน่อยน่ะครับ น้าtortortor

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้