หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน น้าๆช่วยดูให้ผมหน่อยงงงครับ

รถผมติดอินเตอร์พลัส วาล์วน้ำa31 คือเมื่อวานช่วงเวลาเที่ยงขับรถกลับจากอุดรสังเกตุดูเอมันปกติหรือเปล่าหว่า
    อันนี้ช่วงถนนหลุมเยอะครับ ความเร็ว30-40
    ชื่อ:  SAM_0023.jpg
ครั้ง: 1033
ขนาด:  184.4 กิโลไบต์
    นี้ความเร็ว70

ชื่อ:  SAM_0020.jpg
ครั้ง: 822
ขนาด:  150.3 กิโลไบต์
    มีบางช่วงIAT1สูงกว่าIAT2 ที่ความเร็ว20-30 แต่พอวิ่งประมาณ60ขึ้นไปIAT1 จะต่ำกว่าIAT2

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆช่วยดูให้ผมหน่อยงงงครับ

ไม่รู้เรื่องอะน้าก๋อง iat1 คืออะไร iat2 คืออะไร

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆช่วยดูให้ผมหน่อยงงงครับ

iat อุณหภูมิอากาศที่ไหลเข้าห้องเครื่อง
    มางงด้วยอีกคน ไม่เคยตั้งค่านี้ไว้ดูเลยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

Iat 1 วัดอุณหภูมิอากาศที่แอร์โฟร์ครับ ก่อนเข้าเทอร์โบ
    iat 2 วัดอุณหภูมิอากาศที่หลังลิ้นครับ ก่อนเข้าท่อร่วมไอดี

เวลาเดินเบาหรือจอดอยู่กับที่หรือวิ่งอยู่ อุณหภูมิจะใกล้เคียงกันทั้งสองตัว

แต่พอวิ่ง อุณหภูมิ ที่ iat1 จะน้อยกว่า iat2 ครับ เพราะ iat2 มันรับอุณหภูมิอากาศมาจากเทอร์โบครับ

รถน้าก๋องมีอินเตอร์หรือยังครับ ดูท่าทางน่าจะมีแล้วนะ เพราะถ้าไม่มีผมว่าน้าก๋องคงหลอนไปแล้วล่ะ เพราะอุณหภูมิกาศที่บั่นจากโบเข้าเครื่องเลย ไม่ผ่านอินเตอร์ มันสูงมากเลยครับร่วม 100 อ่ะ

ไม่โทรมาถามคนขายล่ะครับน้าก๋อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 21-10-2012 เมื่อ 09:15

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    Iat 1 วัดอุณหภูมิอากาศที่แอร์โฟร์ครับ ก่อนเข้าเทอร์โบ
    iat 2 วัดอุณหภูมิอากาศที่หลังลิ้นครับ ก่อนเข้าท่อร่วมไอดี

เวลาเดินเบาหรือจอดอยู่กับที่หรือวิ่งอยู่ อุณหภูมิจะใกล้เคียงกันทั้งสองตัว

แต่พอวิ่ง อุณหภูมิ ที่ iat1 จะน้อยกว่า iat2 ครับ เพราะ iat2 มันรับอุณหภูมิอากาศมาจากเทอร์โบครับ

รถน้าก๋องมีอินเตอร์หรือยังครับ ดูท่าทางน่าจะมีแล้วนะ เพราะถ้าไม่มีผมว่าน้าก๋องคงหลอนไปแล้วล่ะ เพราะอุณหภูมิกาศที่บั่นจากโบเข้าเครื่องเลย ไม่ผ่านอินเตอร์ มันสูงมากเลยครับร่วม 100 อ่ะ
    ขอบคุณครับน้าเอกกะจ่างละ อินเตอร์ได้รับความอนุเคราะห์มาจากน้าโต้งครับอิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

งั้นก็ไม่แปลกที่เวลาขับแล้วอุณหภูมิลดลง เพราะมันได้ลมปะทะแผงอินเตอร์ ทำให้เย็นกว่าเวลาขับช้าๆ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดความรู้ด้วยครับ

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

ดูๆแล้วก็ปกติครับน้า

อย่าตกใจเพราะความเร็วต่ำ ค่ามันจะออกมาแบบนี้ก็เป็นธรรมดาครับ

ความเร็วน้อย ความร้อนโดนลมระบายผ่านน้อยก็83-84ปกติครับ

ส่วน iat1 บางทีมันมากกว่า iat2 ก็เพราะน้าขับความเร็วต่ำแดดเปรี้ยงๆ ลมผ่านอินเตอร์น้อย

พอน้าขับความเร็วเพิ่มขึ้น ทีนี้ลมก็เริ่มผ่านอินเตอร์เยอะขึ้น iat2 ก็จะน้อยกว่า iat1 ครับ

User ID
    22305
    Status
    โพส
    1,217

ผมเคยใส่กรองเปลือย เวลาจอดติดไฟแดง iat1 ขึ้นถึง58 แต่ iat2 ขึ้น 41 (ของผมอินเตอร์ใหญ่) เนื่องจากมันดูดลมร้อนจากพัดลมหม้อน้ำ แต่พอรถวิ่ง iat1 จะค่อยๆลดลง แต่ถ้าใส่กรองเดิมความร้อนจะอยู่ระดับเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ ใครที่ใส่กรองเปลือยต้องทำแผ่นกั้นกันลมร้อนจากพัดลมหม้อน้ำ ถ้าไม่มี smart gauge วัดจะไม่รู้เลยครับ ยิ่งถ้าไม่มีอินเตอร์ความร้อนจะสูงมากครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigben ดูโพส
    ดูๆแล้วก็ปกติครับน้า

อย่าตกใจเพราะความเร็วต่ำ ค่ามันจะออกมาแบบนี้ก็เป็นธรรมดาครับ

ความเร็วน้อย ความร้อนโดนลมระบายผ่านน้อยก็83-84ปกติครับ

ส่วน iat1 บางทีมันมากกว่า iat2 ก็เพราะน้าขับความเร็วต่ำแดดเปรี้ยงๆ ลมผ่านอินเตอร์น้อย

พอน้าขับความเร็วเพิ่มขึ้น ทีนี้ลมก็เริ่มผ่านอินเตอร์เยอะขึ้น iat2 ก็จะน้อยกว่า iat1 ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob294 ดูโพส
    ผมเคยใส่กรองเปลือย เวลาจอดติดไฟแดง iat1 ขึ้นถึง58 แต่ iat2 ขึ้น 41 (ของผมอินเตอร์ใหญ่) เนื่องจากมันดูดลมร้อนจากพัดลมหม้อน้ำ แต่พอรถวิ่ง iat1 จะค่อยๆลดลง แต่ถ้าใส่กรองเดิมความร้อนจะอยู่ระดับเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ ใครที่ใส่กรองเปลือยต้องทำแผ่นกั้นกันลมร้อนจากพัดลมหม้อน้ำ ถ้าไม่มี smart gauge วัดจะไม่รู้เลยครับ ยิ่งถ้าไม่มีอินเตอร์ความร้อนจะสูงมากครับ
    ขอบคุณครับน้าที่มาแชร์ข้อมูลกันดูแล้วผมย้ายทะเบียนมาไว้ด้านล่างดีกว่าอินเตอร์จะได้รับลมเต็มๆ
    ชื่อ:  SAM_0007.jpg
ครั้ง: 700
ขนาด:  166.4 กิโลไบต์

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

เข้าใจง่ายๆคือ

iat1 วัดตรง แอร์โฟร์กรองอากาศ

iat2 วัดตอนผ่านอินเตอร์มาแล้วครับเข้าเครื่อง

ย้อนมาอ่านของตัวเองย้อนหลังแล้ว งง 555555555+

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ยิ่งเวลารถติดกลางแดดเปรี้ยงๆiat1รับความร้อนจากในห้องเครื่องตัวเลขจะสูงจนน่าตกใจเลยหล่ะค่ะ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มีอะไรให้งงเยอะเลยอะ 5555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อิอิ เห็นคุณค่าของอินเตอร์กันแล้วสีเนอะะะะ ชัดเจน เปลี่ยน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    มีอะไรให้งงเยอะเลยอะ 5555
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigben ดูโพส
    เข้าใจง่ายๆคือ

iat1 วัดตรง แอร์โฟร์กรองอากาศ

iat2 วัดตอนผ่านอินเตอร์มาแล้วครับเข้าเครื่อง

ย้อนมาอ่านของตัวเองย้อนหลังแล้ว งง 555555555+
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ยิ่งเวลารถติดกลางแดดเปรี้ยงๆiat1รับความร้อนจากในห้องเครื่องตัวเลขจะสูงจนน่าตกใจเลยหล่ะค่ะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    อิอิ เห็นคุณค่าของอินเตอร์กันแล้วสีเนอะะะะ ชัดเจน เปลี่ยน
    ครับผม 55ดีนะที่ผมเห็นตอนติดอินเตอร์แล้ว ถ้าเห็นตอนยังไม่ติดคงหลอนอย่างน้าเอกว่าละอิอิ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

แบบที่น้าเอกบอกถูกต้องเลยครับ iat1 วัดตรงแอร์โฟร์ ส่วนiat2 วัดตรงลิ้นปีก เมื่อรถวิ่งเร็วiat1จะรับลมเย็นเข้าทางกรองอากาศ ส่วนiat2 นั้น จะได้รับอิทธิพลจากการเผาไหม้จุดระเบิด ความร้อนมันจะออกมาตอนวาวล์ไอดีเปิดครับ แล้วถ้าเราทำให้iat2 อุณภูมิต่ำได้เท่าไหร่ยิ่งดีครับ แสดงว่าการเผาไหม้ในเครื่องยนต์อุณภูมิไม่สูง และมันก็ช่วยระงับให้น้ำไม่ดันได้นะจ๊ะ......

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ดันครับกระทู้ได้ความรู้

User ID
    22305
    Status
    โพส
    1,217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    แบบที่น้าเอกบอกถูกต้องเลยครับ iat1 วัดตรงแอร์โฟร์ ส่วนiat2 วัดตรงลิ้นปีก เมื่อรถวิ่งเร็วiat1จะรับลมเย็นเข้าทางกรองอากาศ ส่วนiat2 นั้น จะได้รับอิทธิพลจากการเผาไหม้จุดระเบิด ความร้อนมันจะออกมาตอนวาวล์ไอดีเปิดครับ แล้วถ้าเราทำให้iat2 อุณภูมิต่ำได้เท่าไหร่ยิ่งดีครับ แสดงว่าการเผาไหม้ในเครื่องยนต์อุณภูมิไม่สูง และมันก็ช่วยระงับให้น้ำไม่ดันได้นะจ๊ะ......
    ถูกต้องเลยครับ บางคนอยากลดความร้อนของเครื่องยนต์โดยเปลี่ยนวาล์วน้ำบ้าง เปลี่ยนหม้อน้ำบ้าง โดยลืมนึกถึงความร้องของไอดีที่มีผลต่อความร้อนของเครื่องมาก ถ้ามีอินเตอดีๆระบายความร้อนดีๆจะช่วยลดความร้อนของเครื่องยนต์ได้มากครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มีคำถามอีกแล้วครับ ท่ออินเตอร์ที่เราใช้เดินมีส่วนให้ความร้อนเพิ่มหรือลดใหมหรือว่าอยู่ที่ขนาดอินเตอร์

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    มีคำถามอีกแล้วครับ ท่ออินเตอร์ที่เราใช้เดินมีส่วนให้ความร้อนเพิ่มหรือลดใหมหรือว่าอยู่ที่ขนาดอินเตอร์
    ผมว่ามีผลแต่ก็เล็กน้อยครับ ส่วนมากก็เห็นใช้ อะลูมิเนียม แสตนเลส แล้วก็ท่อยาง อยู่ที่ความชอบ สำหรับผมชอบท่อยาง ดูเดิมๆดี ยืดหยุ่ยเครื่องสั่นไม่ต้องเฝ้าระวั่งเรื่องแตกร้าวหรือหลุด หากช่างติดตั้งไม่ดี

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้