หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

มาตรฐาน ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ จะดังชัดเวลาขึ้นเนิน ดังออดแอดๆ ถ้าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนล่างจะหายไหม น้าผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ รถผม วื่งมา 157,000 กม

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

รถวิ่งมาแสนกว่าๆ จริงๆมีหลายจุดที่ต้องเช็ค หากดังอย่างงี้ต้องเช็ตโช็คก่อน วาล์วภายใน(เปิดฝากันฝุ่นออกโยกรถใช้มือจับที่น็อตภายในกรวย) ภายนอกก็ดูคราบรอยน้ำมัน
    ลูกหมากปีกนกบนหลวมก็ดังแบบนี้ ลูกปืนล้อหลวมก็อาการนี้(ยกรถลอย จับบนล่างยางรถโกยกเข้าหาตัว)
    หายไวไว นะครับ
    ว่าแต่ดังตอนร้อน เนี่ยต้องคอยกลับปีกนกด้วยนะครับ เดี๋ยวไหม้กรอบเกรียม ไม่รู้ด้วยนะ กร๊ากกกกกกกกกกกกก

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

มาตรฐาน ตอบ: ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนนำ แต่ไอ้ตอนท้าย ฮามักๆ เหมือนแก๊งสามช่า กร๊ากกกกก
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    รถวิ่งมาแสนกว่าๆ จริงๆมีหลายจุดที่ต้องเช็ค หากดังอย่างงี้ต้องเช็ตโช็คก่อน วาล์วภายใน(เปิดฝากันฝุ่นออกโยกรถใช้มือจับที่น็อตภายในกรวย) ภายนอกก็ดูคราบรอยน้ำมัน
    ลูกหมากปีกนกบนหลวมก็ดังแบบนี้ ลูกปืนล้อหลวมก็อาการนี้(ยกรถลอย จับบนล่างยางรถโกยกเข้าหาตัว)
    ว่าแต่ดังตอนร้อน เนี่ยต้องคอยกลับปีกนกด้วยนะครับ เดี๋ยวไหม้กรอบเกรียม ไม่รู้ด้วยนะ กร๊ากกกกกกกกกกกกก

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมก็เป็นเหมือนกันอาการนี้ หาสาเหตุไม่เจอ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ของผมก็เป็นเหมือนกันอาการนี้ หาสาเหตุไม่เจอ
    เช็คที่วาล์วโช็ค ครับน้าตั้ม ชอบขับเร็วรูด ไล่ขันน็อต
    รถเดิม ลูกหมากทน ครับ ไม่ถึง 2แสน ไม่มีอาการ(แล้วแต่คนกันถนนหนทาง)
    บางทีก็เกิดจาบูชต่างของปีก ทั้งลูกเบี้ยว เมื่อตั้งศูนย์ล้อ ไม่แปลงที่ออฟเซ็ท 0 จะมีอาการเร็วกว่า ออฟล้อเดิม
    เช็คศูนย์ล้อบ่อย ฟังเสียงความผิดปกติของโช็ค นกแก่รุ่นนี้เป็นรุ่น สปอร์ตเป็นโมโนใช่เปล่า

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ของผมดังก่อนเปลี่ยน โช็ค ตอนี้เปลี่ยนโช็ค โรบัส มาแล้ว 1000กม ก็ยังดังอยู่

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เช็คที่วาล์วโช็ค ครับน้าตั้ม ชอบขับเร็วรูด ไล่ขันน็อต
    รถเดิม ลูกหมากทน ครับ ไม่ถึง 2แสน ไม่มีอาการ(แล้วแต่คนกันถนนหนทาง)
    บางทีก็เกิดจาบูชต่างของปีก ทั้งลูกเบี้ยว เมื่อตั้งศูนย์ล้อ ไม่แปลงที่ออฟเซ็ท 0 จะมีอาการเร็วกว่า ออฟล้อเดิม
    เช็คศูนย์ล้อบ่อย ฟังเสียงความผิดปกติของโช็ค นกแก่รุ่นนี้เป็นรุ่น สปอร์ตเป็นโมโนใช่เปล่า
    นกแก่สปอร์ต ตัวนี้เป็นทวิน วาล์ว3ชั้น ครับน้าท๊อป ศูนย์ล้อผมก็เช็คบ่อยนะครับ ปีนี้เช็คไป 4 รอบแระ ( แบบว่าเช็ตฟรีไป 3 รอบ รอบที่ 4 เสียตัง 555+ ) วาล์วโช้คเช๊คยังไงครับ เดี๋ยวลองให้ช่างไล่ บูชปีกนก กับลูกเบี้ยวดูก่อน ถ้าไม่หายเดี๋ยวค่อยลองใส่แม็กเดิมดูครับ แปลกใจเวลาจอดเย็นๆ ขย่มๆ ดูมันไม่ดัง จะดังเวลาวิ่งนานๆ ร้อนๆ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

คราบรอยน้ำมันไม่มี ยางกันฝุ่นด้านบนสุดเลยใช่มั้ยครับ เดี๋ยวจะลองเปิดออกแล้วโยกน๊อตดู

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ตามนั้นครับน้าตั้ม มันคลายตัวได้ครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

น่าจะมาจากจารบีบูชแห้งครับช่างบอก วันนี้ที่อู่รถเยอะเลยไม่ได้ทาจารบีใหม่ ตรงยางรองปลายแหนบจารบีหายไปไหนหมดแล้วก็ไม่รู้

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    น่าจะมาจากจารบีบูชแห้งครับช่างบอก วันนี้ที่อู่รถเยอะเลยไม่ได้ทาจารบีใหม่ ตรงยางรองปลายแหนบจารบีหายไปไหนหมดแล้วก็ไม่รู้
    ใครมาลักจารบี น้าตั้ม อะ อิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ จะดังชัดเวลาขึ้นเนิน ดังออดแอดๆ ถ้าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนล่างจะหายไหม น้าผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ รถผม วื่งมา 157,000 กม
    ขออนุญาติเดาเล่นๆนะคะ
    ...ดังตอนร้อน, ดังชัดเมื่อขึ้นเนิน ถ้าสตาร์ทวิ่งมาเย็นๆไม่ดัง แสดงว่ามีเรื่องของการขยายตัวมาเกี่ยวข้อง โดยมากจุดที่มีการเคลื่อนไหวไม่ว่าจะทิศทางเดียวหรือหลายทิศทางเลี่ยงไม่ได้ที๋จะต้องมีการเสียดสี โฟกัสไปที่ลูกหมากปีกนกนก,ล่าง รวมทั้งคันชัก-คันส่ง กลุ่มนี้เคลื่อนที่มากว่าทิศทางเดีนว(ขึ้น-ลง,ซ้าย-ขวา,แทแยง รวมๆคือขยับทุกทิศทางรอบจุดหมุน) เมื่อเริ่มขยับตัวยังเสียดสีไม่มากและรับความร้อนจากสภาวะการทำงานของเครื่องยนต์ซึ่งเป็นแหล่งต้นความร้อนอย่างดี ยังไม่มาก ในระบบ(ปิด)จะจารบีทนความร้อนช่วยหล่อลื่นให้เคลื่อนไหวในทิศทางที่ต้องการได้ง่ายและลดเสียง เมื่อใช้ไปนานๆการสึกหรอจึงมีส่วนที่จะสมำให้ผิวจารบีอยู่ผิดที่ผิดทางหรือไม่มีเลยรวมั้งการเสียดสีทำให้เกิดการขยายตัวซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียง
    .....ถ้าจะให้โฟกัสย่อยลงไป คงหนีไม่พ้นเริ่มจากความดังหรือชัดเจนเมื่อเกิดเสียงประกอบกับพฤติกรรมของส่วนๆนั้น เช่นเมื่อเราเคลื่อนรถเข้าประทะอุปสรรคบนถนน เนินลูกระนาดหรือเนินชลอความเร็ว การเคลื่อนผ่านแบบเข้าตรงๆเสียงที่อาจจะเกิดก็จะมีรูปแบบแตกต่างกับเคลื่อนเข้าหาแนวเฉียง สมมุติเข้าหาแนวเฉียง ลูกหมากกันโคลงจะส่งเสียงลั่นชัดเจนกว่าเมื่อเข้าแนวตรงเป็นต้น
    .....วิธีตรวจสอบที่มาของเสียงด้วยครนเอง เมื่อใช้รถมาจนแน่ใจว่าถึงช่วงอุณหภูมิที่เป็นปัญหา จอดรถในทีปลอดภัยแล้วลงไปนั่งฟังโดยให้ผู้ช่วยลองขย่มรถไปมาค่ะ น่าจะพอโฟกัสไปยังจุดต้นเสียงได้บ้าง อย่างน้อยก็เป็นการทำการบ้านเพื่อเวลาคุยกัฐ่างจะได้ไม่หลงทางออกทะเลค่ะ
    .............การเปลี่ยนลูกหมากต่างๆถ้าเริ่มจากตัวปัญหามากไปก่อน อานะช่วยบรรเทาปัญหาดังกล่าวได้ในระดับหนึ่ง ต้องพึงนึกเสมอว่าอุปกรณ์กลุ่มดังกล่าวมีอายุการใช้งานมาเท่าๆกัน เมื่อเปลี่ยนครัวใดตัวหนึ่งไปไม่นานตัวอื่นๆที่เคยดีก็จะออกอาการตามมา ไม่ใช่ว่ารถหรือของไม่ดีนะคะ ทุกค่ายก็เป็นหมด แค่อยากให้เผื่อใจนิดนึงค่ะ ขอให้มความสุขกับการใช้รถที่รักนะคะ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ขอบคุณมากๆๆครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลยขอบคุณ ขอบคุณ ลืมบอกไปดังเฉพาะข้างขวาฝั่งคนขับ ตอนที่ไม่เลือกเวลาแล้ว ขับรถออก ก็ดัง เลี้ยวก็ดัง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออนุญาติเดาเล่นๆนะคะ
    ...ดังตอนร้อน, ดังชัดเมื่อขึ้นเนิน ถ้าสตาร์ทวิ่งมาเย็นๆไม่ดัง แสดงว่ามีเรื่องของการขยายตัวมาเกี่ยวข้อง โดยมากจุดที่มีการเคลื่อนไหวไม่ว่าจะทิศทางเดียวหรือหลายทิศทางเลี่ยงไม่ได้ที๋จะต้องมีการเสียดสี โฟกัสไปที่ลูกหมากปีกนกนก,ล่าง รวมทั้งคันชัก-คันส่ง กลุ่มนี้เคลื่อนที่มากว่าทิศทางเดีนว(ขึ้น-ลง,ซ้าย-ขวา,แทแยง รวมๆคือขยับทุกทิศทางรอบจุดหมุน) เมื่อเริ่มขยับตัวยังเสียดสีไม่มากและรับความร้อนจากสภาวะการทำงานของเครื่องยนต์ซึ่งเป็นแหล่งต้นความร้อนอย่างดี ยังไม่มาก ในระบบ(ปิด)จะจารบีทนความร้อนช่วยหล่อลื่นให้เคลื่อนไหวในทิศทางที่ต้องการได้ง่ายและลดเสียง เมื่อใช้ไปนานๆการสึกหรอจึงมีส่วนที่จะสมำให้ผิวจารบีอยู่ผิดที่ผิดทางหรือไม่มีเลยรวมั้งการเสียดสีทำให้เกิดการขยายตัวซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียง
    .....ถ้าจะให้โฟกัสย่อยลงไป คงหนีไม่พ้นเริ่มจากความดังหรือชัดเจนเมื่อเกิดเสียงประกอบกับพฤติกรรมของส่วนๆนั้น เช่นเมื่อเราเคลื่อนรถเข้าประทะอุปสรรคบนถนน เนินลูกระนาดหรือเนินชลอความเร็ว การเคลื่อนผ่านแบบเข้าตรงๆเสียงที่อาจจะเกิดก็จะมีรูปแบบแตกต่างกับเคลื่อนเข้าหาแนวเฉียง สมมุติเข้าหาแนวเฉียง ลูกหมากกันโคลงจะส่งเสียงลั่นชัดเจนกว่าเมื่อเข้าแนวตรงเป็นต้น
    .....วิธีตรวจสอบที่มาของเสียงด้วยครนเอง เมื่อใช้รถมาจนแน่ใจว่าถึงช่วงอุณหภูมิที่เป็นปัญหา จอดรถในทีปลอดภัยแล้วลงไปนั่งฟังโดยให้ผู้ช่วยลองขย่มรถไปมาค่ะ น่าจะพอโฟกัสไปยังจุดต้นเสียงได้บ้าง อย่างน้อยก็เป็นการทำการบ้านเพื่อเวลาคุยกัฐ่างจะได้ไม่หลงทางออกทะเลค่ะ
    .............การเปลี่ยนลูกหมากต่างๆถ้าเริ่มจากตัวปัญหามากไปก่อน อานะช่วยบรรเทาปัญหาดังกล่าวได้ในระดับหนึ่ง ต้องพึงนึกเสมอว่าอุปกรณ์กลุ่มดังกล่าวมีอายุการใช้งานมาเท่าๆกัน เมื่อเปลี่ยนครัวใดตัวหนึ่งไปไม่นานตัวอื่นๆที่เคยดีก็จะออกอาการตามมา ไม่ใช่ว่ารถหรือของไม่ดีนะคะ ทุกค่ายก็เป็นหมด แค่อยากให้เผื่อใจนิดนึงค่ะ ขอให้มความสุขกับการใช้รถที่รักนะคะ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

รถผม หายแล้วครับ เพียงแค่ พ่นโซเนก ให้ทั่วทุกที่ ที่มีการเคลื่อนไหว ลูกหมากปีกนก บน-ล่าง ลูกหมากกันโคลง

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    รถผม หายแล้วครับ เพียงแค่ พ่นโซเนก ให้ทั่วทุกที่ ที่มีการเคลื่อนไหว ลูกหมากปีกนก บน-ล่าง ลูกหมากกันโคลง
    เดี๋ยวก็กลับมาอีก ครับ สิ่งที่พ่นไป ขอเตือนไว้อย่าง นะครับ ระวังไปล้าง จาระบี ลูกหมากนะครับ หากยางมีรอยฉีกขาด

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

อ้าวเหรอ ขอบคุณน้าที่เตือน ถ้าดังอีกเปลียนยกชุดเลย วิ่งมา158000กม แล้ว

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้าวเหรอ ขอบคุณน้าที่เตือน ถ้าดังอีกเปลียนยกชุดเลย วิ่งมา158000กม แล้ว
    สิ่งที่มองข้ามไม่ได้ ก็เรื่องจุดหมุนต่างๆของปีกนก ค่อยๆเช็ค เสียค่อยเปลี่ยนเป็นคู่ เก็บเป็นอะไหล่
    - บูชปีกนกบน+ปีกนก+ลูกหมากปีกบน อันนี้ยกเซ็ท น่าจะ 2พันกว่าบาท/ข้าง
    - บูชปีกนกล่าง+ลูกเบี้ยว 4 ตัว น่าจะ 3 ร้อยกว่า/ชุด
    - ลูกหมากปีกนกล่าง 800 กว่าบาท/ตัว
    - ลูกหมาก คันชักปลายแร็ก น่าจะ 800 บาท/ตัว
    ของพวกนี้ อายุการใช้งานเกิน 200000 โล ครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ทีแรก ผมก็หาไม่เจอเหมือนกันครับ มีอยู่วันนึงขับไปเที่ยวจอดที่ปั๊ม กำลังร้อนได้ที่ เปิดประตูไว้ขณะเครื่องติดตอนมันกำลังดัง แล้วนั่งเล่นลองเหยียบครัทช์เล่นๆดู เสียงนั้นก็หายไป พอปล่อยครัทช์ เสียงนั้นก็ดังขึ้นมาอีก ใช่แน่ๆแล้ว เจ้าครัทช์ นี่เอง จะเป็นอื่นใดไปไม่ได้ ผมใช้เวลาหามานานอยู่พอสมควร ตอนที่ผมยังหาไม่เจอไปศูนย์ ช่างที่ศูนย์ก็หาไม่เจอ เพราะตอนไปศูนย์มันยังไม่ร้อนได้ที่ มันเลยยังไม่ดัง ช่างบอกแหนบแน่ๆ เอาน้ำมันราดแหนบให้ผมซ่ะงั้น แล้วบอกน่าจะหาย ไม่หายเพ่ค่อยมาใหม่ ทุกวันนี้แก้จบแล้วครับ ไม่มีเสียงรบกวนใดๆอีกเลย ฝากประสบการณ์ ของผมเอาไว้ ให้พี่น้องเราลองดูกันน่ะครับ

User ID
    16993
    Status
    โพส
    36

อาการดังแก๊กๆบริเวณช่วงล่าง ยิ่งตอนขับแบบคลานไปเรื่อยๆจะดังมากน่ารำคาญ จะมีอาการตอนเราขับรถมาได้พักนึง ส่วนตอนเช้าๆขับรถใหม่ๆจะไม่เป็น ผมหาสาเหตุมาหลายเดือนเข้าร้านยางก็หาไม่เจอ ลองฉีดโซแน็คมาแล้วก็ไม่หายขาด สุดท้ายเข้าศูนย์ให้ช่างลองดู ปรากฏว่าเป็นที่ลูกหมากปีกนกบน ลองโยกแกนดูก็ไม่หลวมแต่จะฝืดๆ เปลี่ยนลูกหมากอาหารหายปลิดทิ้งเลย ลองเอาตัวเก่ามาแงะยางดูมีคราบสนิม น่าจะเกิดจากน้ำเข้าตอยลุยน้ำท่วมใหญ่ เลยจัดการล้างมีสนิมในลูกหมากเยอะพอสมควรจัดการใส่จาระบีใหม่เอาชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง(poly) ทีนี้ลื่นเลยดูแล้วน่าจะให้ได้ต่อ งานนี้เสียค่าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนไป 720.-บาท ค่าแรงเปลี่ยน 494.-บาท คงต้องหาเวลาว่างจัดการกับลูกหมากตัวอื่นอีก 3 ตัว คิดว่าน่าจะเริ่มมีอาการเหมือนกัน เอามาล้างเปลี่ยนจาระบีดีดีใส่ น่าจะใช้ได้อีกนานทีเดียว เพราะดูสภาพตัวที่ถอดออกมามันก็ไม่หลวม ผมว่าลูกหมากมันน่าจะทนนะ รถผมวิ่งมาได้ 170000 กม.แล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้