หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

มาตรฐาน ตอบ: ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    นกแก่สปอร์ต ตัวนี้เป็นทวิน วาล์ว3ชั้น ครับน้าท๊อป ศูนย์ล้อผมก็เช็คบ่อยนะครับ ปีนี้เช็คไป 4 รอบแระ ( แบบว่าเช็ตฟรีไป 3 รอบ รอบที่ 4 เสียตัง 555+ ) วาล์วโช้คเช๊คยังไงครับ เดี๋ยวลองให้ช่างไล่ บูชปีกนก กับลูกเบี้ยวดูก่อน ถ้าไม่หายเดี๋ยวค่อยลองใส่แม็กเดิมดูครับ แปลกใจเวลาจอดเย็นๆ ขย่มๆ ดูมันไม่ดัง จะดังเวลาวิ่งนานๆ ร้อนๆ
    โอ้ยๆ ผมกะจะตั้งกระทู้ถามพอดีเลย อาการเหมือนกันเด๊ะ แต่รถผมวิ่งยังไม่ถึงแสนโลเลย
    - อาการของรถผมคือ จะดัง แอ๊ด ๆๆ เวลาวิ่งขึ้นลูกระนาดแล้วจังหวะที่น้ำหนักรถโถมลงมาเยอะๆ หรือตอนลงลูกละนาดแล้วเหยียบเบกให้ตัวรถโถมลงเยอะจะดังตอนตัวรถเด้งขึ้น-ลง นี่แหละ ดังมากฝั่งคนขับ แต่เคยลองขย่่มหรือโยกขณะรถจอดนิ่งกลับไม่มีเสียงแม้แต่น้อย
    - อีกอย่างหลังวิ่งทางไกลไปสวนผึ้ง กะจันทบุรี เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วเจอฝนตลอด กลับมาดังกว่าเดิมอีก

สรุปต้องโฟกัสจุดต่าง ตามที่น้าชัยรัตน์ และมาดาม rmd บอกใช่ไหมครับ ขอบคุณน้าๆ ที่แนะนำครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

มาตรฐาน ตอบ: ปีกนกมีเสียงดัง เวลาร้อนๆ

ไปเปลี่ยนที่ไหนมาครับน้า ของแท้เปล่า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ckj ดูโพส
    อาการดังแก๊กๆบริเวณช่วงล่าง ยิ่งตอนขับแบบคลานไปเรื่อยๆจะดังมากน่ารำคาญ จะมีอาการตอนเราขับรถมาได้พักนึง ส่วนตอนเช้าๆขับรถใหม่ๆจะไม่เป็น ผมหาสาเหตุมาหลายเดือนเข้าร้านยางก็หาไม่เจอ ลองฉีดโซแน็คมาแล้วก็ไม่หายขาด สุดท้ายเข้าศูนย์ให้ช่างลองดู ปรากฏว่าเป็นที่ลูกหมากปีกนกบน ลองโยกแกนดูก็ไม่หลวมแต่จะฝืดๆ เปลี่ยนลูกหมากอาหารหายปลิดทิ้งเลย ลองเอาตัวเก่ามาแงะยางดูมีคราบสนิม น่าจะเกิดจากน้ำเข้าตอยลุยน้ำท่วมใหญ่ เลยจัดการล้างมีสนิมในลูกหมากเยอะพอสมควรจัดการใส่จาระบีใหม่เอาชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง(poly) ทีนี้ลื่นเลยดูแล้วน่าจะให้ได้ต่อ งานนี้เสียค่าเปลี่ยนลูกหมากปีกนกบนไป 720.-บาท ค่าแรงเปลี่ยน 494.-บาท คงต้องหาเวลาว่างจัดการกับลูกหมากตัวอื่นอีก 3 ตัว คิดว่าน่าจะเริ่มมีอาการเหมือนกัน เอามาล้างเปลี่ยนจาระบีดีดีใส่ น่าจะใช้ได้อีกนานทีเดียว เพราะดูสภาพตัวที่ถอดออกมามันก็ไม่หลวม ผมว่าลูกหมากมันน่าจะทนนะ รถผมวิ่งมาได้ 170000 กม.แล้ว

User ID
    16993
    Status
    โพส
    36

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ไปเปลี่ยนที่ไหนมาครับน้า ของแท้เปล่า
    ผมเปลี่ยนที่ศูนย์ mitsu ครับ เป็นของแท้รับประกันผลงาน 10,000 กม.ตอนแรกคิดว่าคงจะหลายตัง ของไทรทันไม่แพง คาดว่าน่าจะผลิตในเมืองไทยนี่แหละ ทำไปทำมาค่าแรงจะแพงกว่าค่าของอีก โดยจะคิดตามเวลางานมาตรฐานของ mitsu เพราะตอนนี้ link ข้อมูล online กับทาง mitsu แล้ว เห็นบอกว่าจะปรับราคาค่าแรงเพิ่มอีก นี่ถ้ามีฝีมือทางช่างผมว่าลองถอดมาดูถ้ายังไม่หลวมก็ล้างแล้วใส่จาระบีใหม่ผมว่าก็น่าจะใช้ได้ เมื่อวานผมลองถอดอีกข้างมาดูเพราะจะเริ่มมีอาการดังเหมือนกันแต่ไม่มาก ปรากฏว่ามีสภาพเหมือนตัวก่อนเลยคือมันฝีดๆ มีคราบแดงๆเหมือนสนิม เลยจัดการล้างใส่จาระบีแบบดีดี ชนิดกันน้ำทนความร้อนสูง ใส่กลับเงียบกริบเลย ประหยัดเงินได้อีกโข ก็ลองดูนะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    นกแก่สปอร์ต ตัวนี้เป็นทวิน วาล์ว3ชั้น ครับน้าท๊อป ศูนย์ล้อผมก็เช็คบ่อยนะครับ ปีนี้เช็คไป 4 รอบแระ ( แบบว่าเช็ตฟรีไป 3 รอบ รอบที่ 4 เสียตัง 555+ ) วาล์วโช้คเช๊คยังไงครับ เดี๋ยวลองให้ช่างไล่ บูชปีกนก กับลูกเบี้ยวดูก่อน ถ้าไม่หายเดี๋ยวค่อยลองใส่แม็กเดิมดูครับ แปลกใจเวลาจอดเย็นๆ ขย่มๆ ดูมันไม่ดัง จะดังเวลาวิ่งนานๆ ร้อนๆ
    เข้ามาอัพเดทหน่อย หลังจากเปลี่ยนใส่ล้อเดิม พอเลี้ยวลงจากทางลงห้าง ตอนร้อนๆก็ยังดังอยู่เหมือนเดิม เลี้ยวยูเทิร์นไม่ดังนะ ช่างแนะนำให้เจาะรูใส่ตาไก่ที่ลูกหมาก เพื่อที่จะอัดจารบีได้ ตอนนี้ยังหาร้านทำไม่ได้ หรือไม่อาจเอาไปแก้ที่ศูนย์ตอน 50,000โล

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ลูกหมาก บน ล่าง เห็นเป็นกันเยอะคับ ถ้าถอดออกมาเช็ค ลองหมุนๆดูทุกตัวคับ ถ้ามีตัวที่หมุนแล้วฝืดๆตัวนั้นแหละคับ จารบีอาจแห้งทำให้เวลาร้อนโลหะขยายตัวสีกันจึงเกิดเสียงดัง
    ถ้าโยกๆแล้วไม่หลวมก็ทำการอัดจารบีเข้าไปใหม่คับ หรือทีเดียวจบก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย สพหรับรถผมก็เป็นอย่างน้าๆท่านบนเป็นกันแหละคับ ทนฟังเสียงมาสัก 3 เดือน ก็เลยทำการแก้ไขด้วยการอัดจารบีเข้าไปใหม่( เพราะมันยังไม่หลวม) อาการเสียงแอ๊ดๆๆเวลาวิ่งร้อนๆหายเลย ทีแรกก็ว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ แต่ไม่ใช่^^

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ใช่ครับ หัวหน้าช่างศูนย์มิตซูบอกว่าเป็นที่ปีกนกบน กับรถที่วิ่งไปแล้วเกินแสนโล ส่วนคันไหนเป็นก่อนแสดงว่าขับขี่ไม่ค่อยถนอมรถ ของผมก็ดังตอนร้อนๆ รถติดๆ คลานไปก็ดังค๊อกๆๆ แต่ขับเร็วจะไม่ได้ยินเพราะเสียงลมเสียงยางดังกว่า

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

ของผมก็พึ่งเปลี่ยนเมื่อวาน ลูกหมากปีกนกบน ด้านขวาตายสนิด ก็เลยเปลี่ยนเลย จบสักที่เสียงลำคานหู

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

แบบที่น้าว่าไว้จริง มันกลับมาดังอีกรอบหนึ่งแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนฉลองปีใหม่
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เดี๋ยวก็กลับมาอีก ครับ สิ่งที่พ่นไป ขอเตือนไว้อย่าง นะครับ ระวังไปล้าง จาระบี ลูกหมากนะครับ หากยางมีรอยฉีกขาด

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้