หน้า 4 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 130

กระทู้: ท่อแแบบไหนเหมาะกับไทรทันวีจีที่สุดในความคิดผม..... .

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: ท่อแแบบไหนเหมาะกับไทรทันวีจีที่สุดในความคิดผม..... .

ลองกันดูนะครับ ทั้งวีจี 116 128 140 คล้ายๆกันครับ ลงทุนน้อย ผลที่ได้น่าจะคุ้มตังค์ครับน้าๆ

User ID
    39468
    Status
    โพส
    164

มาตรฐาน ตอบ: ท่อแแบบไหนเหมาะกับไทรทันวีจีที่สุดในความคิดผม..... .

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ลองกันดูนะครับ ทั้งวีจี 116 128 140 คล้ายๆกันครับ ลงทุนน้อย ผลที่ได้น่าจะคุ้มตังค์ครับน้าๆ
    แล้ว vg 178 ออโต้ล่ะคับ น้า

User ID
    21076
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    3.2มีไหมครับน้า เอาแบบว่า ปู้วๆ อะครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a-ao ดูโพส
    3.2มีไหมครับน้า เอาแบบว่า ปู้วๆ อะครับ
    พี่เอครัชหายลื่นยังพี่

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

หลังจากที่มีโอกาสทำเจ้าไทรทัน วีจี ทั้งออโต้ ธรรมดา มาหลายสิบคันรวมทั้งปาวีจีทุกรุ่น
    ซึ่งมีคำถามมากมายเกี่ยวกับท่อมี่เหมาะสม หรือ ไกล้เคียงที่สุดในการใช้งานโดยรวม ไม่ได้เชียร์ ยี่ห้อไหนนะครับ อยากลองให้อ่านดูแนวทางสำหรับวีจี ที่ชอบขับแบบชิวๆ
    ออโต้ทุกรุ่น 4และ5 at
    ใช้เพียงท่อแทนแคท ท่อท่อนกลางเดิมๆ หม้อพักเดิมๆ ตัดปลายลงหน้าเพลา ออกดี เงียบ แรงต่อเนื่องดี บูสท์ไม่ฟาด เกินไป
    เกียร์ธรรมดา มีกล่องดันราง มีกล่องยกหัวฉีด และรวมถึงไม่มีกล่อง
    เช่นเดียวกับออโต้ ผมให้ เครดิต ท่อแทนแคท ท่อท่อนกลางเดิม และหม้อพักเดิมเป็นหลัก เสียงบน้อยที่สุดแต่เห็นผลกลับมาคุ้มเงินที่สุด
    อยากให้เสียงดีกว่านี้ ก็หม้อพักใส้เยื้องสักใบ ตรงกลาง ก็ใช้ได้ ในการรักษาแรงบิดในรอบต่ำๆ

หลายๆคันที่ไปทำท่อมา ขนาดโอเวอร์มาก 3 นิ้ว ทั้งเส้น ไม่มีหม้อพัก หรือ 2 1/2 ไม่มีหม้อพัก อาการหลายอย่างตามมาแบบแบลกๆ แรงบิดด้อยลง ปลายเสียงเครื่องแห้งๆ ต้องเชนเกียร์ต่ำบ่อยๆทั้งๆที่โบแปรผัน
    มีกล่องก็จูนคุมบูสท์ยาก ถ้าเป็นตามนี้ ลองดูเรื่องท่อที่ทำมาเป็นอันดับแรกๆนะครับ
    ถ้าต้องการจัดหนักและชอบวิ่งสั้นๆบ่อย ก็ตามด้านบนนะครับ แต่ผมมีสูตรให้ลอง ตามนี้
    ท่อแทนแคต ท่อท่อนกลางเดิมติดรถ ท่อนที่เป็นหม้อพัก ใช่แป๊ป 2.34 นิ้ว ยาวครึ่งเมตรหนา 2 มิล ตัดลงหน้าเพลา งบใช้น้อยสุด
    ท่อสร้างหรือตีตามร้าน
    หลังโข่งไอเสีย ใช้เลส 3 นิ้ว ยาวประมาน 12 นิ้ว แล้วลดขนาดท่อลงเป็น 2.34 นิ้วประมาน 1 เมตร และท่อนสุดท้าน 2.5 นิ้ว ลงหน้าเพลา
    ลองทำเล่นกันดูนะครับ ถือว่าเป็นการแชร์ กันนะครับ
    น้าวุฒิ ครับผม
    มาครับ เรื่องท่อลองดูกันนะครับ

User ID
    20307
    Status
    โพส
    82

วันนี้ได้ทดลองตามสูตรน้าวุธครับ ถอดแคตออก เปลี่ยนใส่ท่อแทน วัดตัดกันสดๆเลย แล้วเปลี่ยนหม้อพักยิงตรง แต่ยังใช้ปลายเดิมอยู่
    กดมาเร็วกว่าเดิมครับ เสียงนี่ฟิ้วมาเต็มๆครับ

User ID
    21076
    Status
    โพส
    113

พี่เอครัชหายลื่นยังพี่
    ยังไม่ได้ทำไรเลยครับน้า. ว่าจะ. ว่าจะ ยังไม่ได้ทำซักที

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a-ao ดูโพส
    ยังไม่ได้ทำไรเลยครับน้า. ว่าจะ. ว่าจะ ยังไม่ได้ทำซักที
    พี่เอ....เดี๋ยวพังนะพี่5555

User ID
    22801
    Status
    โพส
    28

ไปทำมาแล้วครับ.....ส่วนตัวชอบมากครับเงียบแต่วิ่ง....ขอบคุณน้ามากครับ

User ID
    29147
    Status
    โพส
    117

เหมือนกันเลยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    ไปมุดประกอบมาเมื่อกี่..เสียงคือเก่า จะชัดหน่อยก็ หวี๊ดๆๆ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

หลังจากที่มีโอกาสทำเจ้าไทรทัน วีจี ทั้งออโต้ ธรรมดา มาหลายสิบคันรวมทั้งปาวีจีทุกรุ่น
    ซึ่งมีคำถามมากมายเกี่ยวกับท่อมี่เหมาะสม หรือ ไกล้เคียงที่สุดในการใช้งานโดยรวม ไม่ได้เชียร์ ยี่ห้อไหนนะครับ อยากลองให้อ่านดูแนวทางสำหรับวีจี ที่ชอบขับแบบชิวๆ
    ออโต้ทุกรุ่น 4และ5 at
    ใช้เพียงท่อแทนแคท ท่อท่อนกลางเดิมๆ หม้อพักเดิมๆ ตัดปลายลงหน้าเพลา ออกดี เงียบ แรงต่อเนื่องดี บูสท์ไม่ฟาด เกินไป
    เกียร์ธรรมดา มีกล่องดันราง มีกล่องยกหัวฉีด และรวมถึงไม่มีกล่อง
    เช่นเดียวกับออโต้ ผมให้ เครดิต ท่อแทนแคท ท่อท่อนกลางเดิม และหม้อพักเดิมเป็นหลัก เสียงบน้อยที่สุดแต่เห็นผลกลับมาคุ้มเงินที่สุด
    อยากให้เสียงดีกว่านี้ ก็หม้อพักใส้เยื้องสักใบ ตรงกลาง ก็ใช้ได้ ในการรักษาแรงบิดในรอบต่ำๆ

หลายๆคันที่ไปทำท่อมา ขนาดโอเวอร์มาก 3 นิ้ว ทั้งเส้น ไม่มีหม้อพัก หรือ 2 1/2 ไม่มีหม้อพัก อาการหลายอย่างตามมาแบบแบลกๆ แรงบิดด้อยลง ปลายเสียงเครื่องแห้งๆ ต้องเชนเกียร์ต่ำบ่อยๆทั้งๆที่โบแปรผัน
    มีกล่องก็จูนคุมบูสท์ยาก ถ้าเป็นตามนี้ ลองดูเรื่องท่อที่ทำมาเป็นอันดับแรกๆนะครับ
    ถ้าต้องการจัดหนักและชอบวิ่งสั้นๆบ่อย ก็ตามด้านบนนะครับ แต่ผมมีสูตรให้ลอง ตามนี้
    ท่อแทนแคต ท่อท่อนกลางเดิมติดรถ ท่อนที่เป็นหม้อพัก ใช่แป๊ป 2.34 นิ้ว ยาวครึ่งเมตรหนา 2 มิล ตัดลงหน้าเพลา งบใช้น้อยสุด
    ท่อสร้างหรือตีตามร้าน
    หลังโข่งไอเสีย ใช้เลส 3 นิ้ว ยาวประมาน 12 นิ้ว แล้วลดขนาดท่อลงเป็น 2.34 นิ้วประมาน 1 เมตร และท่อนสุดท้าน 2.5 นิ้ว ลงหน้าเพลา
    ลองทำเล่นกันดูนะครับ ถือว่าเป็นการแชร์ กันนะครับ
    สำหรับ 140 128 116 ทุกรุ่นก็สูตรเดียวกันสบายๆครับประหยัดตังค์ ไม่เสียของ ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
    น้าวุฒิ ครับผม
    สวัสดีปีใหม่ อัพหน่อยนะครับ สายเข้าเยอะช่วงนี้ เปิดมาจะได้อ่านเลย

User ID
    32322
    Status
    โพส
    483

วันนี้ไปทำมา ตามที่น้าวุฒิบอก รถผม 178 vg m/t ท่อแทนแคท(เปลี่ยนนานแล้ว) พักเดิม ตัดลงหน้าเพลา รู้สึกว่ารถพุ่งขึ้น และปลายก็มาไวครับ และค่าใช้จ่ายก็ไม่มาก ขอบคุณน้ามากครับที่แนะนำ

User ID
    42588
    Status
    โพส
    19

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaitok ดูโพส
    วันนี้ไปทำมา ตามที่น้าวุฒิบอก รถผม 178 vg m/t ท่อแทนแคท(เปลี่ยนนานแล้ว) พักเดิม ตัดลงหน้าเพลา รู้สึกว่ารถพุ่งขึ้น และปลายก็มาไวครับ และค่าใช้จ่ายก็ไม่มาก ขอบคุณน้ามากครับที่แนะนำ

ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อนพ ทำงานที่ยุดยา ผมยังใหม่จริงๆ เห็นทำแล้วดีอยากทำบ้างครับ
    รถผม 178 vg m/t เหมือนกันครับแต่เดิมสนิท ยังไม่ทำอะไรเลย อยากทำสเปคเดียวกะน้า kaitok ได้มั้ยครับ
    งบเท่าไรครับน้า.........

User ID
    32322
    Status
    โพส
    483

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ อรรณพ ดูโพส
    ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อนพ ทำงานที่ยุดยา ผมยังใหม่จริงๆ เห็นทำแล้วดีอยากทำบ้างครับ
    รถผม 178 vg m/t เหมือนกันครับแต่เดิมสนิท ยังไม่ทำอะไรเลย อยากทำสเปคเดียวกะน้า kaitok ได้มั้ยครับ
    งบเท่าไรครับน้า.........
    ใช้ท่อแทนแคทที่ร้านทำท่อ นอกนั้นเหมือนเดิม จนถึงปลายท่อพัก ให้ช่างตัดและดัดท่อลงหน้าเพลาครับ ประมาณ พันกว่าบาทครับ ไม่แพงครับ (ทำแล้วรถพุ่งดีมากครับ)

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

ผมชักเชื่อแล้วสิ ว่าของดีไม่ได้ขึ้นอยู่กับชื่อเสียงที่ฮิตติดตลาด
    ได้รถมาเมื่อไหร่ ได้โดนท่อน้าแน่ๆ

User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

น่าลองง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaitok ดูโพส
    กว่าจะมาถึงวันนี้ น้าๆหลายคนในนี้ เสียเงินกับท่อไปมาก.....พอควร แต่การตอบโจทย์โดยรวมทั้งหมดนั้น กลับอยู่กับของที่เรามีอยู่ เท่านั้นเองครับ
    ขอบคุณสมาชิกเก่าๆหลายๆท่านครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ยืมรูปจากน้าโต้งมาให้ทรรศนากันจร้า
    ขออนุญาตน้าโต้งคร๊าฟ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    ยืมรูปจากน้าโต้งมาให้ทรรศนากันจร้า
    ขออนุญาตน้าโต้งคร๊าฟ

คันเก่าผมหมดไปเป็นหมื่น ไม่ได้ดีไปกว่าสเต็ปของคันนี้มากมายเลยครับ 555+ แค่ท่อแทนแคต+ตัดปลายลงหน้าเพลาสูตรเฮียวุฒิ ตอบโจทย์เรื่องอัตราเร่งได้ดีพอสมควรครับ ในรถเดิมๆ หรตือกล่องใบเดียวบูสไม่หนัก แต่ตอบโจทย์เรื่องเสียงไม่ได้นะครับ 55 ที่นี้ตังมันจะตามเสียงมา แต่เอาพักออกเลย สูตร โหเห้ตาเอกก็ไม่ไหว ดังชิบ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    คันเก่าผมหมดไปเป็นหมื่น ไม่ได้ดีไปกว่าสเต็ปของคันนี้มากมายเลยครับ 555+ แค่ท่อแทนแคต+ตัดปลายลงหน้าเพลาสูตรเฮียวุฒิ ตอบโจทย์เรื่องอัตราเร่งได้ดีพอสมควรครับ ในรถเดิมๆ หรตือกล่องใบเดียวบูสไม่หนัก แต่ตอบโจทย์เรื่องเสียงไม่ได้นะครับ 55 ที่นี้ตังมันจะตามเสียงมา แต่เอาพักออกเลย สูตร โหเห้ตาเอกก็ไม่ไหว ดังชิบ
    ลองดูครับน้า

หน้า 4 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้