หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน เสือภูเขาตาม big C - lotus พอไหวมั้ยครับ

สวัสดีครับน้าๆ

อยากออกกำลังกายครับ
    ตอนนี้สนใจเรื่องจักรยานเสือภูเขา

พอดีไปวิ่งเล่น สวนหลวงร9ทุกสัปดาห์ แล้วเห็นหลายๆคนควบ เสือหมอบบ้าง เสือภูเขาบ้าง
    ดูแล้วโอเคอ่ะครับ มองตามจนคอเคล็ดเลยทีเดียว

แต่รถพวกนั้น เอื้อมไม่ถึงเลยครับ สวย โดนใจ แต่ท่าจะแพงน่าดู

เลยนึกขึ้นได้ว่า bigC -lotus ก็พอมีนี่นา
    ราคาไม่แรงมาก

อยากขอคำแนะนำจากน้าๆครับ ด้วยข้อมูลดังนี้
    1. งบ 4000-5000 บาท
    2. เสือภูเขาตามห้างพอไหวมั้ยครับ ต้องดูอะไรเป็นพิเศษรึเปล่า
    3. เสือภูเขายี่ห้อดังๆ มือสองก็ยังเกินงบไปอีก ถ้างบเท่านี้มือสองจะได้แบบไหนครับ
    4. ถ้ากัดฟันเลือกของแบรนด์ป้ายแดง มีแบบผ่อนมั้ยครับ(ไม่รู้จริงๆครับ)

รบกวน ขอคำแนะนำจากน้าๆด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    16133
    Status
    โพส
    536

มาตรฐาน ตอบ: เสือภูเขาตาม big C - lotus พอไหวมั้ยครับ

กัดฟันสัก หมื่น 2 ไหวป่าว ครับ

มาตรฐาน ตอบ: เสือภูเขาตาม big C - lotus พอไหวมั้ยครับ

ปั่นออกกำลังกาย แอลเอก็พอค่ะ4500บาท

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gzcomputer ดูโพส
    กัดฟันสัก หมื่น 2 ไหวป่าว ครับ
    12k ภายในปีนี้ จะตึงมือไปอ่ะครับน้า ภาระเยอะเหลือเกิน
    ถ้าให้ผ่อนจ่ายสัก 2-3 เดือนพอไหวครับ
    หรือถ้ารอปีหน้าโอเคเลยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    ปั่นออกกำลังกาย แอลเอก็พอค่ะ4500บาท
    เกรดตามห้างเลยใช่ป่าวครับ รู้สึกว่าตามห้างไม่แน่ใจว่า เทอร์โบ รึเปล่า
    มีอะไรต้องระวัง ดูแล เพิ่มเติม หรือ อะไรที่ต้องใส่ใจเป็นพิเศษรึเปล่าครับน้า

ปล. ผมแอบตามอ่านกระทู้ของน้าแล้ว ชอบมากเลยครับ รู้สึกว่าจักรยานมันมีคลาสมากๆ จริงๆก็อยากได้แบบนั้นครับแต่ปีนี้ เอื้อมไม่ได้เลย

ปล. ผมสูง 170 หนัก 56 ครับ

ชื่อ:  DSC04306.jpg
ครั้ง: 4082
ขนาด:  202.6 กิโลไบต์

คันนี้ซื้อให้หลานล้อ24นิ้ว 3เกียร์แบบบิด ราคา3900หรือ4900หว่า จำไม่ได้ซะแล้ว
    26นิ้วจะแพงอีก200-300บาท ป้าลองปั่นแล้วนิ่มดี

ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนเลยว่า ในอนาคต อยากจะปั่นแข่งกับเขาหรือเปล่า ถ้าคำตอบว่าไม่ แค่ปั่นออกกำลังกาย สร้างกล้ามเนื้อ ป้าว่าแอลเอพอ...
    ส่วนเรื่องเสื้อผ้า กางเกง ไมล์ และอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อตาม ถ้าปั่นออกกำลังกายนะ ปั่นไม่เร็วแต่เน้นอืดๆหนักๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อขาได้ออกกำลัง

สูงขนาดนี้ น้ำหนักน้อยไปอ่ะ Eat Right Exercise More แล้วหุ่นจะหนาแบบไม่อ้วน...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 26-10-2012 เมื่อ 17:37

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนเลยว่า ในอนาคต อยากจะปั่นแข่งกับเขาหรือเปล่า ถ้าคำตอบว่าไม่ แค่ปั่นออกกำลังกาย สร้างกล้ามเนื้อ ป้าว่าแอลเอพอ...
    ส่วนเรื่องเสื้อผ้า กางเกง ไมล์ และอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อตาม ถ้าปั่นออกกำลังกายนะ ปั่นไม่เร็วแต่เน้นอืดๆหนักๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อขาได้ออกกำลัง

หลักๆ คือจะแค่ปั่นออกกำลังกาย สร้างกล้ามเนื้อครับ

อยู่ กทม จะมีเวลาปั่นจริงๆจังๆ ก็วันหยุดเสาร์อาทิตย์
    จะไปสวนหลวงทุกสัปดาห์ ไปวิ่งมั่ง อยู่ในโซนฟิตเนสบ้างครับ

แล้วก็เวลากลับบ้าน ตจว. ถ้ามีจักรยาน ก็ว่าจะเอาติดกระบะกลับบ้านด้วย
    ไว้ปั่นในหมู่บ้าน เซฟค่าน้ำมันครับ

จักรยานในรูปหน้าตาสวยใช้ได้เลย เห็นแล้วก็อยากได้เลยครับ อยู่ในงบเลยด้วย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    หลักๆ คือจะแค่ปั่นออกกำลังกาย สร้างกล้ามเนื้อครับ

อยู่ กทม จะมีเวลาปั่นจริงๆจังๆ ก็วันหยุดเสาร์อาทิตย์
    จะไปสวนหลวงทุกสัปดาห์ ไปวิ่งมั่ง อยู่ในโซนฟิตเนสบ้างครับ

แล้วก็เวลากลับบ้าน ตจว. ถ้ามีจักรยาน ก็ว่าจะเอาติดกระบะกลับบ้านด้วย
    ไว้ปั่นในหมู่บ้าน เซฟค่าน้ำมันครับ

จักรยานในรูปหน้าตาสวยใช้ได้เลย เห็นแล้วก็อยากได้เลยครับ อยู่ในงบเลยด้วย
    งั้นก็ไม่ถอยมาเลย เรื่องขนาด สูง170ซม. ล้อ26นิ้วสบาย รถต่ำนิดหน่อยปั่นลุยดีค่ะ
    ป้าเสียดายไปเอาเทรกไซส์16มา เพราะสูง165 แต่เอามาปั่นเทรกกิ้งแล้วขาแตะไม่ถึงพื้น
    เอาแหวนรองแฮนด์ออกสองวงแล้วนะ ถ้าจะเอาไปลุยต้องปรับเบาะต่ำกว่าแฮนด์จึงจะลุยได้
    แต่ถ้าปั่นทางเรียบเบาะต้องสูงกว่าแฮนด์ เพราะจะช่วยไม่ให้ปวดหลัง
    เท้าหยั่งไม่ถึงพื้นไม่ไช่ปัญหาเอนตัวนิดหน่อยได้ แต่เวลาจอดก็ลงจากเบาะ

เวลาปั่นตามคนอื่นอย่างเช่นงานคาร์ฟรีเดย์ ลำบากค่ะ เบร็กทีต้องลงจากเบาะที สูงเกินไป
    แก้ไขได้อีกวิธีหนึ่งก็คือ ต้องเปลี่ยนขนาดยางให้เล็กลง เสียเงินทั้งนั้นค่ะ
    ราคารถ12500 ซื้อโน่น นี่ นั่น กว่าจะโอเค หมดไปเกือบ2หมื่น หาเวลาไปออกทริปกับเขายังไม่ได้
    ถ้าตอนแรก ตัดใจเอาแอลเอซะ ก็คงไม่เสียเงินมากมายขนาดนี้

ชื่อ:  DSC04305.jpg
ครั้ง: 1408
ขนาด:  199.6 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 26-10-2012 เมื่อ 18:09

ปู่บอก3900ค่ะ 26นิ้ว4100บาท ไฟหน้า+หลังชุดละ300บาท
    ลูกชายป้าอายุ30แล้ว สูงประมาณ170 กลับมาบ้าน ยังชอบเอาคันเล็กไปปั่นเลย เขาบอกเท่ห์ตรงโช๊ค นิ่มด้วย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เจ้าเสือที่วางตามห้าง2ห้างอ่ะถ้าเอามาขี่แค่ออกกำลังกายก็ได้อยู่ครับ ขี่แป๊บเดียวเหนื่อยง่ายมากๆ
    แต่ถ้าออกปั่นทริปกะใครเมื่อไหร่จะรู้เลย ยิ่งขี่ยิ่งช้าครับมันทั้งหนักทั้งหนึดบอกไม่ถูก
    เก็บงบต่ออีกหน่อยครับหาสักหมื่นหน่อยๆ แล้วจะสุขใจ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

ถ้าแคออกกำลังกายก็พอได้ครับ แต่ถ้าวันๆนึงปั่นเกิน 10 กิโล รึว่าคิดจะไปปั่นกับกลุ่มที่เขาปั่นกันแบบจริงจัง คงจะแนะนำว่าผ่านไปเลยครับ จักรยานตามห้างแค่เอาไว้ซื้อกับแกล้ม โซดา น้ำแข็งครับ (เพราะล้มไปก็ไม่เสียดายครับ)

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

ขอบคุณครับน้าๆ

เอาไงดีละครับ คราวนี้
    สรุปจากความเห็นน้าๆ ได้ว่า

1. ปั่นออกกำลังกาย พอได้
    2. ปั่นไปเซเว่นปากซอย พอได้
    3. หากเข้ากลุ่มปั่นกับเพื่อน หรือปั่นมากๆเข้า ก็ไม่โอเคเท่าไหร่

จริงๆแล้วผมหวังไว้แค่ออกกำลังกาย กับปั่นเล่นๆในซอยแค่นั้นจริงๆครับ
    แต่ว่า การออกกำลังกายของผม ผมคาดว่าจะราวๆ 20 - 30 กิโล ต่อครั้ง แน่ๆ
    เพราะแค่วิ่ง ผมก็วิ่งระยะทางเยอะพอควรครับ

แบบนี้ เครียดเลย
    หรือผมจะฮึด เก็บตังค์ต่อสักหน่อย รอปีใหม่ ค่อยถอยป้ายแดง
    trek หรือ merida เกรดล่างๆ หน่อย
    แล้วช่วงนี้ก็แบบเดิม วิ่ง ฟิตเนส รอไปก่อน

แต่ LA แบบที่ป้าอัจโพสต์รูปมา ก็สวยใช้ได้
    แต่ถ้าแบบที่อยู่บนกระบะป้าอัจ ผมมองจนคอเคล็ดจริงๆล่ะครับ หรูมาก อยากได้
    นี่ถ้ามาปั่นใกล้ๆ แมวเหมียวดำผม ผมคงเกรงใจ พอๆกะขี่ใกล้ๆ benz bmw ล่ะครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

แนะนำให้ซื้อราคากลางๆ Trek ประมาณ 15,000 - 20,000 บาท
    ถ้าซื้อ จกย. 5,000 บาท จากห้าง มันใช้ได้เดี๋ยวเดียวก็พังครับ
    สุดท้ายจะมาเสียดายในภายหลัง
    ลองค้นดูกับอากู๋ก่อน ของ Siam M T B ราคาเขาพอได้ครับ

ส่วนสูง 170 ซม. แนะนำให้ใช้ไซส์ 16 นิ้วครับ
    หรือถามที่ร้านขายเลย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ร้านจักรยานรามอินทรา กม.8 ราคาถูก ซื้อจักรยานพับไปขี่ดีกว่า ขอแนะนำเพิ่ม เสือภูเขาผมขายไปหมดแล้ว มาซื้อแบบพับขี่เล่น ขนไป ตจว. ก็ได้ สะดวกดี

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าๆ

เอาไงดีละครับ คราวนี้
    สรุปจากความเห็นน้าๆ ได้ว่า

1. ปั่นออกกำลังกาย พอได้
    2. ปั่นไปเซเว่นปากซอย พอได้
    3. หากเข้ากลุ่มปั่นกับเพื่อน หรือปั่นมากๆเข้า ก็ไม่โอเคเท่าไหร่

จริงๆแล้วผมหวังไว้แค่ออกกำลังกาย กับปั่นเล่นๆในซอยแค่นั้นจริงๆครับ
    แต่ว่า การออกกำลังกายของผม ผมคาดว่าจะราวๆ 20 - 30 กิโล ต่อครั้ง แน่ๆ
    เพราะแค่วิ่ง ผมก็วิ่งระยะทางเยอะพอควรครับ

แบบนี้ เครียดเลย
    หรือผมจะฮึด เก็บตังค์ต่อสักหน่อย รอปีใหม่ ค่อยถอยป้ายแดง
    trek หรือ merida เกรดล่างๆ หน่อย
    แล้วช่วงนี้ก็แบบเดิม วิ่ง ฟิตเนส รอไปก่อน

แต่ LA แบบที่ป้าอัจโพสต์รูปมา ก็สวยใช้ได้
    แต่ถ้าแบบที่อยู่บนกระบะป้าอัจ ผมมองจนคอเคล็ดจริงๆล่ะครับ หรูมาก อยากได้
    นี่ถ้ามาปั่นใกล้ๆ แมวเหมียวดำผม ผมคงเกรงใจ พอๆ กะขี่ใกล้ๆ benz bmw ล่ะครับ
    ถ้าขี่วันละ 20-30 กม. จกย. ราคา 5000 บาท ผมให้เดือนเดียวพังครับ
    ผมเองขี่เล่นๆ ประมาณวันละ 30 กม. ผลาญพลังงานไปประมาณ 700 กิโลแคลอรี
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ถ้าขี่วันละ 20-30 กม. จกย. ราคา 5000 บาท ผมให้เดือนเดียวพังครับ
    ผมเองขี่เล่นๆ ประมาณวันละ 30 กม. ผลาญพลังงานไปประมาณ 700 กิโลแคลอรี
    20 - 30 กิโลต่อครั้งครับน้า (อาทิตย์ละครั้ง)

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากๆ ครับ
    สรุปว่า ผมจะฮึดสู้ ลองเก็บตังค์ต่ออีกหน่อยนะครับ
    12k เก็บวันละ 0.1k เดือนละ 3k ใช้เวลา 4 เดือน ได้ 12k ไม่นับของเดิม (พ.ย. - ธ.ค. - ม.ค. - ก.พ.)
    อยากได้แบบของป้าอัจ แต่คงเกรดล่างๆอ่ะครับ เกรดบนๆ แพงจัด T_T

อาทิตย์ที่ผ่านมา
    ตีแบตประมาณ 1 ชั่วโมง
    วิ่งประมาณ 5-7 กิโล
    ฟิตเนส(บริหารช่วงบน) ต่ออีกประมาณ ครึ่งชั่วโมง
    เหงื่อโชกเลยครับ

จุดประสงค์ ต้องการเพิ่มกล้ามเนื้อ ต้องการเพิ่มน้ำหนักราวๆ 5+ กิโล ภายในปี 2012 ครับ (อยากหนักซัก 65-70 กิโล)

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

กัดฟันหน่อยครับเล่นของดีอยู่นานๆขี่สบายกว่ากันเยอะ

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

ถ้าปั่นเกินอาทิตย์ละ 40 กิโล......

เลือกหน่อยก็ดี....จะได้รู้รสของการปั่นที่แท้จริง

ผมก็ซื้อแบ่งขีภูเขามา...มา 12,000 บาท(เมื่อกลาง ต.ค. 55) วันแรกปั่นเหนื่อยมากแค่ 10 กว่าโลปัจจุบันสนุกมากๆ วันละไม่ต่ำกว่า 30 กิโล
    ....หลังๆรู้แล้วว่าซื้อมาต้อง UP อีก (เปลี่ยนให้ดีขึ้นอีก) รู้งี้เอาดีไปเลยดีกว่าคุ้มครับ
    ....ซื้อพวกโลตัส ของเกรดพวกนั้นพังไวครับ...เดี๋ยวจะพาลเลิกขี่ไปซะเปล่าๆ ถ้าคิดออกกำลังกายแบบประมาณอาม่าอาเตี่ย พอได้ครับ.....
    ปล.การลงทุนบางอย่างก็สามารถเปลี่ยนชีวิตคนได้เช่นกันนะ....(มีจักรยานทำให้เลิกสูบบุหรีมาเดือนกว่าแล้ว....น้ำหนักจาก 54 ก.ก.เหลือ 49 ก.ก. สูง 160 ครับ) ขอให้โชคดี

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jaidee8008 ดูโพส
    ถ้าปั่นเกินอาทิตย์ละ 40 กิโล......

เลือกหน่อยก็ดี....จะได้รู้รสของการปั่นที่แท้จริง

ผมก็ซื้อแบ่งขีภูเขามา...มา 12,000 บาท(เมื่อกลาง ต.ค. 55) วันแรกปั่นเหนื่อยมากแค่ 10 กว่าโลปัจจุบันสนุกมากๆ วันละไม่ต่ำกว่า 30 กิโล
    ....หลังๆรู้แล้วว่าซื้อมาต้อง UP อีก (เปลี่ยนให้ดีขึ้นอีก) รู้งี้เอาดีไปเลยดีกว่าคุ้มครับ
    ....ซื้อพวกโลตัส ของเกรดพวกนั้นพังไวครับ...เดี๋ยวจะพาลเลิกขี่ไปซะเปล่าๆ ถ้าคิดออกกำลังกายแบบประมาณอาม่าอาเตี่ย พอได้ครับ.....
    ปล.การลงทุนบางอย่างก็สามารถเปลี่ยนชีวิตคนได้เช่นกันนะ....(มีจักรยานทำให้เลิกสูบบุหรีมาเดือนกว่าแล้ว....น้ำหนักจาก 54 ก.ก.เหลือ 49 ก.ก. สูง 160 ครับ) ขอให้โชคดี

รถสวย วิวงาม..ครับ

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

https://www.facebook.com/pages/Park-...26094970763407

มีกลุ่มอยู่แถวอ่อนนุช ไม่ใกล้ไม่ไกลจาก สวนหลวงครับ ลองไปดูครับ ชาวสามาชิกใจดีและกันเองทุกคนครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้