สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

Masterprachin TTC-Member
    User ID
    33177
    Status
    โพส
    394

มาตรฐาน ล้างกรองแอร์ ไทรทัน

ตอนเปิดแอร์รู้สึกไม่มีลมเหมือนมีอะไรตัน อยู่ในกรองแอร์ ปกติเปิดเบอร์2ก็เย็นแล้ว แต่นี่ต้องเปิดเบอร์3ถึงจะเท่าเบอร์2
    น้าๆท่านใดมีวิธีล้างกรองแอร์บ้างครับ แบบให้มันโล่งเลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25315
    Status
    โพส
    435

มาตรฐาน ตอบ: ล้างกรองแอร์ ไทรทัน

ถ้าเป็นที่ตัวกรองแอร์ผมว่าเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าครับอันนึงไม่กี่ตัง ในหน้าซื้อขายก็มีครับ

Masterprachin TTC-Member
    User ID
    33177
    Status
    โพส
    394

มาตรฐาน ตอบ: ล้างกรองแอร์ ไทรทัน

หากรองแอร์ไม่เจอครับมันอยู่ตรงไหนถอดเกะ ถอดพัดลมมาล้างแล้วก็ไม่มี

รับทำกุญแจ ทุกชนิด TTC-Member
    User ID
    37246
    Status
    โพส
    48

ของผมมันไม่เย็นเลยครับ รถ 6 ปีแล้วครับ ยังไม่เคยล้างแอร์เลย กรองก็หาถอดแล้วแต่ไม่รู้ถอดตรงไหนครับ วันนี้เลยลองไปเติมน้ำยาแอร์ช่างบอกว่าน้ำยาหายไปเยอะ แต่ก็ให้ลองใช้ไปสักเดือนดูก่อน หากยังเป็นอยู่ มีสิทย์ที่ตู้แอร์จะรั่ว ซ่อมไม่ใด้ยกเปลี่ยนอย่างเดียว รับรองหนาวแน่ แค่ใด้ยินราคายกตู้แอร์ ก็หนาวแล้ว บลื้ออออออ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรรชัย ดูโพส
    หากรองแอร์ไม่เจอครับมันอยู่ตรงไหนถอดเกะ ถอดพัดลมมาล้างแล้วก็ไม่มี
    กรองเเอร์ต้องมาใส่เองครับ มันไม่มีมา...

User ID
    25315
    Status
    โพส
    435

ลองดูตามลิ้งค์นี้ดูครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=27793
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=35456
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kainui723 : 28-10-2012 เมื่อ 16:28

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ยกตู้แอร์ใหม่ ประมาณ 6000 กว่าๆ

รับทำกุญแจ ทุกชนิด TTC-Member
    User ID
    37246
    Status
    โพส
    48

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ยกตู้แอร์ใหม่ ประมาณ 6000 กว่าๆ
    ใช่ครับ ตามนั้นเลย

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ imdong ดูโพส
    ของผมมันไม่เย็นเลยครับ รถ 6 ปีแล้วครับ ยังไม่เคยล้างแอร์เลย กรองก็หาถอดแล้วแต่ไม่รู้ถอดตรงไหนครับ วันนี้เลยลองไปเติมน้ำยาแอร์ช่างบอกว่าน้ำยาหายไปเยอะ แต่ก็ให้ลองใช้ไปสักเดือนดูก่อน หากยังเป็นอยู่ มีสิทย์ที่ตู้แอร์จะรั่ว ซ่อมไม่ใด้ยกเปลี่ยนอย่างเดียว รับรองหนาวแน่ แค่ใด้ยินราคายกตู้แอร์ ก็หนาวแล้ว บลื้ออออออ
    อันนี้ยังไม่ได้ทำก็หนาวแล้วครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

โหน้า 6 ปีไม่เคยล้างเลย ผมเห็นพี่ในบอร์ดปีเดียวดำปีดเลยครับ

แล้วผมเคยอ่านเจอครับว่าล้างแอร์ทำไมตู้ถึงรั่ว ไม่ล้างทำไมไม่รั่ว ล้างแล้วรั่วเป็นเพราะมันรั่วอยู่แล้วแต่สิ่งสกปกไปอุดรูรั่วไว้ พอล้างเลยรั่ว แต่ถ้าล้างบ่อยๆจะไม่รั่วเพราะสาเหตุการรั่วเกิดจากสิ่งสกปกจะไปผสมกับน้ำยาแอร์ ทำให้เป็นกรดพออยู่ในตู้นานๆกรดก็จะกัดจนตู้รั่ว ที่ผมเคยอ่านเจอนะครับ ^^

User ID
    37856
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ imdong ดูโพส
    ใช่ครับ ตามนั้นเลย

ผมมีความคิดว่าจะช่วยยืดอายุของตู้แอร์ด้วยวิธีการปิดเทอโมสตัส(ตัวปรับความเย็น)ให้สุดเพื่อปิดการทำงานของคอมแอร์
    แล้วเปิดแต่ลมเพื่อไล่ความชื้นออกจากตู้แอร์เนื่องจาก triton ไม่มีปุ่ม A/C
    แต่ก็กลัวว่าบิดสวิสต์ปรับความเย็นมากๆมันจะเสียเอา
    เลยลองถามราคาสวิสต์ปรับความเย็นทั้งชุดที่ 0 ราคาประมาณ สามพันต้นๆ
    และก็ถามราคาตู้แอร์ 0 ราคาสามพันปลายๆ
    พอเจอราคาตู้แอร์ หกพัน เลยตัดสินใจง่ายขึ้น

ข้อมูลกระทู้