สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

กระทู้: หัวฉีดแก๊ส lpg เสียงดัง+เกร์แก๊สไม่ตรง...เลยจัดการซะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38024
    Status
    โพส
    48

Red face หัวฉีดแก๊ส lpg เสียงดัง+เกร์แก๊สไม่ตรง...เลยจัดการซะ

หลังจากถอยป้ายแดง 2.4 มาศูนย์ติดแก๊สมาให้เป็น LPG ของยี้ห้อดังเจ้าหนึ่งไม่ขอเอ่ยละกัน พูดไปเดียวเค้าจะเสียหาย
    มีข้อสงสัยว่า

1..ทำไมหัวฉีดมันดังจังเข้ามาในห้องโดยสารเลย ทำไมคันเก่าไม่เป็นเงียบมาก (ดังจากหัวฉีดแก๊สและเครื่องด้วย) เง้อออออ

2. เกร์แก๊สไม่ตรงแฮะ ขีดแดงแต่ขับได้อีกครึ่งถังเอากะมันแล้วตูจะรู้ไหมว่าใกล้หมด เง้ออีกรอบ

3. แก๊สมีกลิ่นที่หม้อต้ม.. ไหนเชล์ขายรถบอกว่ารุ่นนี้มีระบบตัดแก๊สรั่วตกลงมันตัดตอนไหนเนี่ย มีกลิ่นก็ไม่เห็นตัดระบบดีจริงๆสงสัยรอไฟหม้แล้วให้เราซื้อรถคันใหม่

จากปัญหาทั้ง3ข้อ ผมก็ยังไม่สรุปค่อยๆแก้ไปที่ละข้อก่อนเริ่มจากง่ายสุดเลยละกัน

ข้อ 3 ก่อน...ง่ายๆครับเอาประแจไขควงขันจุดรอยต่อต่างๆที่พอไขได้เอาพอตึงมือนะครับอย่าให้ถึงแตกหักเพราะอุปกรณ์แก๊สบางตัวเป็นพลาสติก
    สรุปกลิ่นหายครับเอากะมันซิ ช่างจำเป็นแล้วเรา

ข้อ 2
    ชักได้ใจครับหาวิธีแก้ต่อ
    ไปซื้อสายโหลดแก๊สมาพร้อมโปรแกรมมีขายตามเว๊บทั่วไป
    ศึกษาโปรแกรม.......อ่านๆๆๆๆ ดูวีดีโอสอนการจูน (โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านกรุณาอย่าทำตามผมทุกขั้นตอน ก่อนทำตามควรศึกษาวิธีโดยละเอียด)
    ถึงไปเจอว่ามันปรับตั้งค่าแก๊สในถังให้โชว์ตามใจต้องการได้ ตอนนี้พอแก๊สขึ้นแดงแสดงว่าเหลืออีก 80กิโล รับได้ จบไปอีกข้อ

ตามด้วยข้อยากที่สุดข้อ 1
    มุดรถอยู่หลายรอบ โทรไปถามที่ศูนย์แก๊ส มันบอกว่าปกติครับรุ่นนี้ต้องดังแบบนี้ละเอากะมันซ สนั่นถึงห้องโดยสารเลย
    หาๆๆๆใหม่
    ไปสะดุดที่ โอห์มค่าหัวฉีด ทำไมมันเขียนว่า 2โอห์มที่ตัวมัน...แล้วในโปรแกรมที่โหลดออกมาจากในเครื่องบอก 3โอห์ม เลยโทรไปถามที่ศูนย์แก๊สใหม่ มันบอกว่าต้องปรับเป็น 2โอห์มให้ตรงกันครับ อ่าววววถึงบางอ้อเลยที่นี้
    ช่างติดแก๊สชื่อดังมันมั่ว.. แล้วถ้าหัวฉีดมันไม่มีเขียนว่า2โอห์มนี่ (ตูต้องเอามิเตอร์มาวัดค่ากันเลยไหมเนี่ย)
    สรุปตอนนี้เสียงเงียบลงไปมาก อยู่ในเกณฑ์ รับได้

ฝากไว้เป็นกรณีศึกษาครับ ผมคิดว่าน่าจะพอเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง ไม่มากก็น้อย

ผมงบน้อยเลยต้องจัดเอง ถ้าท่านใดพอมีงบก็เข้าศูนย์ดีกว่าครับ เพียงแต่เราต้องชั่งสังเกตุนิดนึง เปิดฝากระโปรง(อย่าอายครับ) ดูน้ำกลั่น น้ำหม้อน้ำ น้ำต่างๆ แล้ว ดมแก๊สบ้าง จะได้แก้ไขได้ทันท่วงทีก่อนมีเหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้น

Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mdata001 : 06-11-2012 เมื่อ 23:12

User ID
    38024
    Status
    โพส
    48

มาตรฐาน ตอบ: หัวฉีดแก๊ส lpg เสียงดัง+เกร์แก๊สไม่ตรง...เลยจัดการซะ

ของเค้าดี งานเค้าเยอะ ช่างเลยติดห่วยๆ ครับสายหัวฉีดก็ยาว 1ฟุต เซ็งๆ ครับ

ว่างๆเดียวเอารูปให้ดูสายหัวฉีด

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: หัวฉีดแก๊ส lpg เสียงดัง+เกร์แก๊สไม่ตรง...เลยจัดการซะ

ของผม lovato ครับ ตั้งแต่ป้ายแดง 2,500 โล ตอนนี้ 22,000 โล ไรปัญหา

ข้อมูลกระทู้